ݺߣ

ݺߣShare a Scribd company logo
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี สาระการเรียนรู้เพิ่มเติม
วิชา โครงงาȨอมพิวเตอร์ รหัสวิชา ง 30245 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง หลักการทาโครงงาȨอมพิวเตอร์ เวลา 4 ชั่วโมง
แผนการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง หลักการทาโครงงาȨอมพิวเตอร์ เวลา 2 ชั่วโมง
เขียนโดย นางดาวใจ ศรีสองเมือง ตาแหน่ง ครู คศ.3 โรงเรียนบรบือ
.............................................................................................................................................................
1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
มาตรฐาน ง 3.1 เข้าใจเห็นคุณค่าและใช้กระบวนการเทคโนโลยีสารสนเทศในการสืบค้นข้อมูล
การเรียนรู้ การสื่อสาร การแก้ปัญหา การทางาน และอาชีพอย่างมีประสิทธิภาพ ประสิทธิผลและมีคุณธรรม
2. สาระสาคัญ
โครงงาน (Project Approach) คือ กิจกรรมที่เปิดโอกาสให้ ผู้เรียนได้ทาการศึกษาค้นคว้าและ
ฝึกปฏิบัติด้วยตนเองตามความสามารถ ความถนัด และความสนใจ โดยอาศัยกระบวนการทางวิทยาศาสตร์
หรือกระบวนการอื่นๆ ไปใช้ในการศึกษาหาคาตอบ
3.ผลการเรียนรู้
เข้าใจรูปแบบการเสนอโครงงาȨอมพิวเตอร์ ได้
4.จุดประสงค์การเรียนรู้
4.1 ด้านความรู้ (K)
1. นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับความหมายของโครงงาȨอมพิวเตอร์
2. นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับขอบเขตของการทาโครงงาน
4.2 ด้านทักษะและกระบวนการ (P)
1.นักเรียนสามารถบอกประโยชน์ของโครงงาȨอมพิวเตอร์อย่างสร้างสรรค์ได้
2.นักเรียนสามารถวิเคราะห์แนวโน้มของการทาโครงงานได้เบื้องต้น
4.3 ด้านเจตคติหรือคุณลักษณะ (A)
1. นักเรียนเป็นผู้มีวินัย
2. นักเรียนเป็นผู้มีความใฝ่เรียนรู้
3. นักเรียนเป็นผู้มีความมุ่งมั่นในการทางาน
4. นักเรียนเป็นผู้อยู่อย่างพอเพียง
5. นักเรียนมีจิตสาธารณะ
5. สาระการเรียนรู้
5.1 ปฐมนิเทศขอบข่ายของวิชาโครงงาȨอมพิวเตอร์
5.2 ความหมายของโครงงาȨอมพิวเตอร์
5.3 ประโยชน์ของโครงงาȨอมพิวเตอร์
5.4 แนวโน้มของการทาโครงงาȨอมพิวเตอร์
เอกสารนี้เป็นผลงานวิชาการของ
ครูดาวใจ
ศรีสองเมือง
6.สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน
[ / ] การสื่อสาร [ / ] การคิด [ ] การแก้ปัญหา [ / ] ทักษะชีวิต [ / ] การใช้เทคโนโลยี
7.คุณลักษณะอันพึงประสงค์
[ / ] รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์ [ ] ซื่อสัตย์ สุจริต [ / ] มีวินัย
[ / ] ใฝ่เรียนรู้ [ / ] อยู่อย่างพอเพียง [ / ] มุ่งมั่นในการทางาน
[ / ] รักความเป็นไทย [ ] มีจิตสาธารณะ [ ] มีความกตัญญูกตเวที
8. กิจกรรมและกระบวนการจัดการเรียนรู้
8.1 นาสู่กระบวนการเรียนรู้
1. ครูผู้สอนแจกเอกสารรายละเอียดวิชา แนะนา อธิบายรายละเอียดเกี่ยวกับ คาอธิบาย
รายวิชา ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง เกณฑ์คะแนน และข้อตกลงในการจัดการเรียนการสอนในรายวิชาและ
อธิบายเกี่ยวกับการจัดทาแฟ้มสะสมงานในรายวิชา และรูปแบบการสอนแบบร่วมมือโดยใช้บทเรียนออนไลน์
เรื่อง โครงงาȨอมพิวเตอร์ ผ่านเว็บครูดาวใจน่ารัก
8.2 กระบวนการเรียนรู้
1. ผู้สอนยกตัวอย่างโครงงาȨอมพิวเตอร์ให้นักเรียนฟัง แล้วถามนักเรียนว่า
นักเรียนทราบหรือไม่ว่าโครงงาȨอมพิวเตอร์นั้นเป็นอย่างไร มีความหมายว่าอย่างไร
2. ผู้สอนแจ้งสาระการเรียนรู้
3. ผู้สอนให้นักเรียนช่วยกันตอบว่า นักเรียนคิดว่าโครงงาȨอมพิวเตอร์มี
ความสาคัญอย่างไร
4. นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน ศึกษา ใบความรู้เรื่องความหมายและคุณค่าของ
โครงงานร่วมอภิปรายและสรุปผลการอภิปรายเป็นประเด็นต่าง ๆ
5. ให้นักเรียนทาใบงาน เรื่อง ความหมายและคุณค่าของโครงงาน
8.3 สรุปกระบวนการเรียนรู้
1. ครูผู้สอนแลกเปลี่ยนเรียนรู้กับนักเรียน ร่วมกันอภิปรายสรุปเกี่ยวกับความหมาย
และคุณค่าของโครงงาน และระดมความคิดเกี่ยวกับเทคโนโลยีสารสนเทศ แล้วสรุปให้นักเรียนเข้าใจ
2. ครูผู้สอนแนะนาแหล่งค้นคว้าเพิ่มเติมในการเรียนรู้จากเว็บไซต์ต่างๆ
3. ครูผู้สอนและนักเรียนร่วมกันอภิปรายปัญหาในกระบวนการเรียนรู้
9.ชิ้นงาน/ภาระงาน/ร่องรอยหลักฐาน
9.1 นักเรียนแต่ละคนได้ศึกษาโดยใช้เครื่องมือจากบทเรียน
9.2 นักเรียนได้ทาใบงานที่ 1 ความหมายและคุณค่าของการทาโครงงาน
10. สื่อการเรียนรู้/แหล่งการเรียนรู้
10.1 เอกสารรายละเอียดวิชา
10.2 ใบความรู้ที่ 1 เรื่อง ความหมายและคุณค่าของการทาโครงงาน
10.3 เครื่องคอมพิวเตอร์
10.4 เว็บไซต์ในการศึกษาค้นคว้าเพิ่มเติม
เอกสารนี้เป็นผลงานวิชาการของ
ครูดาวใจ
ศรีสองเมือง
11. การใช้หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงในการจัดการเรียนรู้
11.1 การนาหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงมาจัดการเรียนรู้ของผู้สอน
3ห่วง
ประเด็น
หลักพอประมาณ หลักมีเหตุผล
หลักสร้างภูมิคุ้มกันที่ดี
ในตัว
1.ภาระงาน/หน้าที่ วิเคราะห์หลักสูตร
แกนกลางการศึกษาขั้น
พื้นฐาน พุทธศักราช2551
มาตรฐานการเรียนรู้ ตัวชี้วัด
สาระการเรียนรู้ และบริบท
ของโรงเรียน
มุ่งเน้นให้ผู้เรียนมีความรู้
ทักษะคุณลักษณะอันพึง
ประสงค์บรรลุตาม มาตรฐาน
การเรียนรู้ ตัวชี้วัด สาระการ
เรียนรู้ ของหลักสูตร
แกนกลางการศึกษาขั้น
พื้นฐาน พ.ศ.2551 และ
บริบทของโรงเรียน
มีการวางแผนและบริหารจัดการ
เพื่อจัดการเรียนรู้ ให้ตรงตาม
หลักสูตรแกนกลางการศึกษาขั้น
พื้นฐาน พุทธศักราช2551
มาตรฐานการเรียนรู้ ตัวชี้วัด สาระ
การเรียนรู้ และบริบทของโรงเรียน
2. การวางแผน จัดกิจกรรมการเรียนรู้ โดยใช้
สื่อ / แหล่งเรียนรู้ /
ทรัพยากรที่มีอยู่ให้เกิด
ประโยชน์สูงสุดตามมาตรฐาน
และตัวชี้วัดมีลักษณะพึง
ประสงค์ ตามที่หลักสูตร
กาหนดเหมาะสมกับวัย
ระดับชั้น และเวลาเรียนของ
ผู้เรียน
เพื่อจัดกิจกรรมการเรียนการ
สอนบรรลุตามมาตรฐานและ
ตัวชี้วัดมีลักษณะพึงประสงค์
ตามที่หลักสูตรกาหนด
เหมาะสมกับวัย ระดับชั้น
และเวลาเรียนของผู้เรียน
วางแผนการเตรียมการสอนไม่ให้
บกพร่อง โดยจัดทาแผนจัดการ
เรียนรู้ สื่อ แบบวัดและประเมินผล
ที่เหมาะสมกับมาตรฐาน ตัวชี้วัด
สาระการเรียนรู้ และบริบทของ
โรงเรียน เหมาะสมกับวัย
ระดับชั้น และเวลาเรียนของ
ผู้เรียน
3.เทคนิค/วิธีสอน เลือกกิจกรรมการเรียนรู้ให้
เหมาะกับบริบทของ
ผู้เรียน ครู ชุมชน
ธรรมชาติวิชา และ
ทรัพยากรที่มีอยู่
ออกแบบการจัดการเรียนรู้
เพื่อให้เห็นคุณค่าการนา
เทคโนโลยี สื่อ / แหล่ง
เรียนรู้ /
ทรัพยากรที่มีอยู่มาใช้ให้เกิด
ประโยชน์สูงสุด
จัดเตรียมสื่อ / แหล่งเรียนรู้ /
ทรัพยากรที่มี วัสดุ อุปกรณ์ในการ
จัดการเรียนการสอนให้เพียงพอ
กับผู้เรียน
4. การเลือกใช้
เครื่องมือ วิธีการ และ
เกณฑ์การวัดผล
ประเมินผล
เลือกและใช้เครื่องมือ วิธีการ
และเกณฑ์การวัดผล
ประเมินผลให้เหมาะสมกับ
กิจกรรมการเรียนรู้และ
ศักยภาพของผู้เรียน
เพื่อให้ผู้เรียนบรรลุตาม
วัตถุประสงค์การจัดการเรียน
รู้ของหลักสูตรแกนกลาง
การศึกษาขั้นพื้นฐาน
พุทธศักราช2551
เตรียมวิธีป้องกันปัญหา ที่อาจเกิด
จากการจัดการเรียนรู้ การใช้
เครื่องมือไม่ตรงตามแผนที่วางไว้
วัดและประเมินผลบรรลุตาม
วัตถุประสงค์ที่กาหนด
ความรู้: รอบรู้หลักสูตรสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี มัธยมศึกษาปีที่ 5 มาตรฐาน/
ตัวชี้วัด เนื้อหาความรู้เรื่อง พื้นฐานทางคอมพิวเตอร์ การวัดผล ประเมินผล และเทคนิควิธีสอน
คุณธรรม: ใฝ่เรียนรู้ ความรับผิดชอบ ความเสียสละ ความขยัน ความยุติธรรม รักและเมตตาต่อศิษย์
เอกสารนี้เป็นผลงานวิชาการของ
ครูดาวใจ
ศรีสองเมือง
11.2 คุณลักษณะ “อยู่อย่างพอเพียง” ที่เกิดกับผู้เรียน
หลักพอประมาณ หลักมีเหตุผล หลักสร้างภูมิคุ้มกันที่ดีในตัว
1.เลือกใช้ฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์ตาม
ความจาเป็นใช้งานไม่ฟุ่มเฟือยเสีย
ค่าใช้จ่ายเกินความจาเป็น
2. แบ่งหน้าที่การทางานได้ตรง
กับความสามารถของสมาชิกแต่ละคน
ในกลุ่มภายใต้เวลาที่กาหนด
1.ตัดสินใจเลือกใช้เครื่องคอมพิวเตอร์
และโปรแกรมต่างๆ ได้ตรงตามความ
ต้องการใช้งาน
2. ยอมรับความคิดเห็นและ
ความสามารถของสมาชิกในกลุ่ม
1. มีการวางแผนในการเรียน การ
ทางานอย่างรอบคอบและเป็นระบบ
3.ปฏิบัติงานโดยใช้ระยะเวลาที่
เหมาะสม ทั้งนี้ต้องเกิดจากการวาง
แผนการทางานที่ดีและทางานอย่าง
เป็นระบบรู้จักใช้เทคโนโลยีที่
เหมาะสมกับภาระงาน
3.ใช้ทักษะกระบวนการทางานกลุ่ม
ทักษะการใช้เทคโนโลยีการทางาน
นอกเวลาเรียนเพื่อให้ภาระงานบรรลุ
ตามเป้าหมาย
2.เตรียมพร้อมแก้ปัญหาที่อาจเกิดขึ้น
ในช่วงที่สร้างงานและนาเสนอผลงาน
เตรียมพร้อมสาหรับผลคะแนนที่จะ
ได้รับจากการตรวจชิ้นงานและ
นาเสนองาน
ความรู้: มีความรู้ ความเข้าใจในการใช้งานโปรแกรมสร้างภาพเคลื่อนไหวสองมิติการใช้เครื่องมือในการฝึก
วาดภาพ ตลอดจนความรู้ในการสืบค้นข้อมูลจากแหล่งค้นคว้าด้วยความรอบคอบ ระมัดระวัง ที่จะนาความรู้เหล่านั้นมา
เชื่อมโยงกัน เพื่อให้เกิดองค์ความรู้อันจะนาไปสู่การสร้างงาน
คุณธรรม: มีความซื่อสัตย์ในการปฏิบัติงาน ขยัน รับผิดชอบ มุ่งมั่นในการทางาน มีความประหยัดในการ
เลือกวัสดุและอุปกรณ์เทคโนโลยี มีน้าใจช่วยเหลือเพื่อนในชั้นเรียนทั้งด้านความรู้และทรัพยากรที่เกี่ยวข้องกับบริบทของ
การสร้างและนาเสนองานโดยใช้โปรแกรมคอมพิวเตอร์ และส่งงานตรงเวลา
11.3 นาไปสู่ สมดุลและพร้อมรับการเปลี่ยนแปลง
ด้านวัตถุ ด้านสังคม ด้านสิ่งแวดล้อม ด้านวัฒนธรรม
- มีความรู้ในการวาง
แผนการทางาน การจัดแบ่ง
หน้าที่ตามความรู้
ความสามารถของแต่ละคน
- มีความรู้ในเรื่องการสืบค้น
การ สรุปองค์ความรู้ และ
การจัดการความรู้โดยใช้
คอมพิวเตอร์ตามหลัก
ปรัชญาของเศรษฐกิจ
พอเพียง
- มีความรู้ ความเข้าใจใน
เรื่องของการใช้คอมพิวเตอร์
และอุปกรณ์ประกอบอื่น
เพื่อการสร้างงาน
- การทางานร่วมกับเพื่อน
ในกลุ่ม
- แลกเปลี่ยนเรียนรู้ร่วมกัน
กับเพื่อน และครู
- ประยุกต์ใช้เทคโนโลยีใน
การทางานอย่างสร้างสรรค์
- รู้ระเบียบการปฏิบัติในการ
ใช้คอมพิวเตอร์ร่วมกับผู้อื่น
- มีความรู้ในการเลือกใช้
เทคโนโลยี เพื่อใช้ประโยชน์
ได้อย่างเหมาะสมกับ
สภาพแวดล้อม
- มีความรู้ในการใช้
เทคโนโลยีอย่างคุ้มค่าและ
ประหยัดพลังงาน
- รู้วัฒนธรรมในการทางาน
ร่วมกับผู้อื่น
- รู้วัฒนธรรม ในการ
แบ่งปัน การใช้เทคโนโลยี
คอมพิวเตอร์ในการสร้าง
ชิ้นงาน
- รู้มารยาทในการใช้
เทคโนโลยีร่วมกับผู้อื่น
เอกสารนี้เป็นผลงานวิชาการของ
ครูดาวใจ
ศรีสองเมือง
12. การวัดผลและการประเมินผล
สิ่งที่วัด วิธีการวัด เครื่องมือ เกณฑ์การผ่าน
1. ความรู้ความเข้าใจ (K) -ตรวจความถูกต้อง
ของใบงานที่ 1
-แบบประเมินพฤติกรรม
ด้านความรู้โดยประเมิน
จากใบงานที่ 1
นักเรียนได้คะแนนรวม
ทั้งหมดไม่น้อยกว่า
ร้อยละ 80
2. ทักษะกระบวนการ(P) - การสังเกต
พฤติกรรมด้านทักษะ
กระบวนการในการ
สืบค้นข้อมูลจาก
บทเรียน
-แบบประเมินพฤติกรรม
ด้านทักษะกระบวนการ
โดยประเมินจากผลงาน
นักเรียนได้คะแนนรวม
ทั้งหมดไม่น้อยกว่า
ร้อยละ 80
3. คุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ (A)
- การสังเกต
พฤติกรรมด้าน
คุณลักษณะ
-แบบประเมินพฤติกรรม
ด้านคุณลักษณะอันพึง
ประสงค์
นักเรียนได้คะแนนรวม
ทั้งหมดไม่น้อยกว่า
ร้อยละ 80
ด้านวัตถุ ด้านสังคม ด้านสิ่งแวดล้อม ด้านวัฒนธรรม
- มีทักษะในการวางแผนการ
ทางานและการใช้วัสดุ
อุปกรณ์ เพื่อให้เกิดความ
คุ้มค่า
- มีทักษะในการออกแบบ
และการสร้างชิ้นงานโดยใช้
คอมพิวเตอร์ตามหลัก
ปรัชญาของเศรษฐกิจ
พอเพียง
- มีทักษะในการเลือก
คอมพิวเตอร์และวัสดุ
อุปกรณ์อย่างเหมาะสม
- มีทักษะในการทางาน
ร่วมกัน แบ่งปัน
เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่
- ทักษะการทางานอย่าง
เป็นระบบมีการวางแผน
ในการทางาน
- ปฏิบัติตามระเบียบการใช้
คอมพิวเตอร์ร่วมกับผู้อื่น
- มีทักษะในการเลือกใช้
เทคโนโลยี เพื่อใช้ประโยชน์
ได้อย่างเหมาะสมกับ
สภาพแวดล้อม
- มีทักษะในการใช้
เทคโนโลยีอย่างคุ้มค่าและ
ประหยัดพลังงาน
- ถ่ายทอดวัฒนธรรมในการ
แบ่งปันการใช้เทคโนโลยี
คอมพิวเตอร์ในการสร้าง
ชิ้นงาน
- มีมารยาทในการใช้
เทคโนโลยีร่วมกับผู้อื่น
- ตระหนักและเห็นคุณค่า
ของการวางแผนการทางาน
และการใช้วัสดุอุปกรณ์
เพื่อให้เกิดความคุ้มค่า
- ตระหนักและเห็นคุณค่า
ของการออกแบบและการ
สร้างชิ้นงานโดยใช้
คอมพิวเตอร์ตามหลัก
ปรัชญาของเศรษฐกิจ
พอเพียง
- มีเจตคติที่ดีในการใช้
คอมพิวเตอร์เพื่อการ
นาเสนอความรู้
- มีเจตคติที่ดีในการ
ช่วยเหลือเกื้อกูลแบ่งปัน
เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ในการทางาน
- เห็นคุณค่าของการทางาน
อย่างเป็นระบบและมีการ
วางแผนในการทางาน
-ตระหนักและเห็นคุณค่า
ของการเป็นแบบอย่างที่ดีใน
การปฏิบัติตามระเบียบการ
ใช้คอมพิวเตอร์ร่วมกับผู้อื่น
-ตระหนักและ เห็นคุณค่า
ของการเลือกใช้เทคโนโลยี
เพื่อใช้ประโยชน์ได้อย่าง
เหมาะสมกับสภาพแวดล้อม
- ตระหนักและเห็นคุณค่า
ของการใช้เทคโนโลยีอย่าง
คุ้มค่าและประหยัดพลังงาน
- เกิดความภาคภูมิใจ
ผลงานที่ทา
- ตระหนักและเห็นคุณค่า
ของการใช้ การรักษา
ทรัพยากรส่วนรวมอย่าง
ประหยัด และคุ้มค่า
- มีเจตคติที่ดีต่อวัฒนธรรม
การใช้เทคโนโลยีร่วมกับ
ผู้อื่น
เอกสารนี้เป็นผลงานวิชาการของ
ครูดาวใจ
ศรีสองเมือง
บันทึกผลหลังกระบวนการจัดการเรียนรู้
ผลการเรียนรู้ที่เกิดขึ้นกับผู้เรียน (เก่ง ดี มีสุข)
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………….…………………………………………………………………………………………………………..
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………….…………………………………………………………………………………………………………..
ปัญหา / อุปสรรค
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………….…………………………………………………………………………………………………………..
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………….…………………………………………………………………………………………………………..
ข้อเสนอแนะ / แนวทางแก้ไข
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………….…………………………………………………………………………………………………………..
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………….…………………………………………………………………………………………………………..
ลงชื่อ........……………….........…….ผู้สอน
( นางดาวใจ ศรีสองเมือง)
ตาแหน่ง ครูชานาญการพิเศษ
………../……………../……….
เอกสารนี้เป็นผลงานวิชาการของ
ครูดาวใจ
ศรีสองเมือง

More Related Content

What's hot (20)

สงครามโลก
สงครามโลกสงครามโลก
สงครามโลก
Kittayaporn Changpan
แบบทดสอบ สุขศึกษา ม.1
แบบทดสอบ สุขศึกษา ม.1แบบทดสอบ สุขศึกษา ม.1
แบบทดสอบ สุขศึกษา ม.1
teerachon
ข้อสอบอัจฉริยะ
ข้อสอบอัจฉริยะข้อสอบอัจฉริยะ
ข้อสอบอัจฉริยะ
Kodchaporn Siriket
ข้อสอบวิทย์ ม.1 ภาค 1 และ ภาค 2
ข้อสอบวิทย์ ม.1 ภาค 1 และ ภาค 2ข้อสอบวิทย์ ม.1 ภาค 1 และ ภาค 2
ข้อสอบวิทย์ ม.1 ภาค 1 และ ภาค 2
dnavaroj
วิทย์ ป.2
วิทย์ ป.2วิทย์ ป.2
วิทย์ ป.2
สิ่งดีๆ เริ่มที่ใจ
บทที่ 5 พอลิเมอร์
บทที่ 5 พอลิเมอร์บทที่ 5 พอลิเมอร์
บทที่ 5 พอลิเมอร์
Jariya Jaiyot
ตัวอย่างโครงการสอน
ตัวอย่างโครงการสอนตัวอย่างโครงการสอน
ตัวอย่างโครงการสอน
Krupol Phato
แบบทดสอบ บทที่ 5 มนุษย์กับสิ่งแวดล้อม
แบบทดสอบ บทที่ 5 มนุษย์กับสิ่งแวดล้อมแบบทดสอบ บทที่ 5 มนุษย์กับสิ่งแวดล้อม
แบบทดสอบ บทที่ 5 มนุษย์กับสิ่งแวดล้อม
dnavaroj
ตัวอย่างการสร้างข้อสอบ
ตัวอย่างการสร้างข้อสอบตัวอย่างการสร้างข้อสอบ
ตัวอย่างการสร้างข้อสอบ
wanchalerm sotawong
ตัวอย่างการเขียนโครงงาน 5 บท
ตัวอย่างการเขียนโครงงาน 5 บทตัวอย่างการเขียนโครงงาน 5 บท
ตัวอย่างการเขียนโครงงาน 5 บท
chaipalat
ชุดที่ 1 แบบรูปและความสัมพันธ์
ชุดที่ 1  แบบรูปและความสัมพันธ์ ชุดที่ 1  แบบรูปและความสัมพันธ์
ชุดที่ 1 แบบรูปและความสัมพันธ์
Aobinta In
แผนวิทยาการคำนวณ ป.6.pdf
แผนวิทยาการคำนวณ ป.6.pdfแผนวิทยาการคำนวณ ป.6.pdf
แผนวิทยาการคำนวณ ป.6.pdf
JiruttiPommeChuaikho
แบบทดสอบหน่วยที่ 1 กรณฑ์ที่สอง
แบบทดสอบหน่วยที่ 1  กรณฑ์ที่สองแบบทดสอบหน่วยที่ 1  กรณฑ์ที่สอง
แบบทดสอบหน่วยที่ 1 กรณฑ์ที่สอง
Sathuta luamsai
จรรยาบรรณวิชาชีพ๶ภสัชกรรม
จรรยาบรรณวิชาชีพ๶ภสัชกรรมจรรยาบรรณวิชาชีพ๶ภสัชกรรม
จรรยาบรรณวิชาชีพ๶ภสัชกรรม
Surang Judistprasert
แบบทดสอบ วิทยาศาสตร์ ป.3
แบบทดสอบ วิทยาศาสตร์ ป.3แบบทดสอบ วิทยาศาสตร์ ป.3
แบบทดสอบ วิทยาศาสตร์ ป.3
Khunnawang Khunnawang
ภาคผȨกโครงงานกล้อง
ภาคผȨกโครงงานกล้องภาคผȨกโครงงานกล้อง
ภาคผȨกโครงงานกล้อง
krupornpana55
ข้อสอบคอม ป.4 ปี 2557.doc
ข้อสอบคอม ป.4 ปี 2557.docข้อสอบคอม ป.4 ปี 2557.doc
ข้อสอบคอม ป.4 ปี 2557.doc
benjawankokonz
บัȨึกข้อความประ๶มิȨัศȨึกษา2565ครูวิชัย
บัȨึกข้อความประ๶มิȨัศȨึกษา2565ครูวิชัยบัȨึกข้อความประ๶มิȨัศȨึกษา2565ครูวิชัย
บัȨึกข้อความประ๶มิȨัศȨึกษา2565ครูวิชัย
Wichai Likitponrak
รูปแบบการสอนแบบทางตรง
รูปแบบการสอนแบบทางตรงรูปแบบการสอนแบบทางตรง
รูปแบบการสอนแบบทางตรง
ปุญญิศา เกิดมณี
13แผน เรื่อง สมดุลกล
13แผน เรื่อง สมดุลกล13แผน เรื่อง สมดุลกล
13แผน เรื่อง สมดุลกล
Wijitta DevilTeacher
แบบทดสอบ สุขศึกษา ม.1
แบบทดสอบ สุขศึกษา ม.1แบบทดสอบ สุขศึกษา ม.1
แบบทดสอบ สุขศึกษา ม.1
teerachon
ข้อสอบอัจฉริยะ
ข้อสอบอัจฉริยะข้อสอบอัจฉริยะ
ข้อสอบอัจฉริยะ
Kodchaporn Siriket
ข้อสอบวิทย์ ม.1 ภาค 1 และ ภาค 2
ข้อสอบวิทย์ ม.1 ภาค 1 และ ภาค 2ข้อสอบวิทย์ ม.1 ภาค 1 และ ภาค 2
ข้อสอบวิทย์ ม.1 ภาค 1 และ ภาค 2
dnavaroj
บทที่ 5 พอลิเมอร์
บทที่ 5 พอลิเมอร์บทที่ 5 พอลิเมอร์
บทที่ 5 พอลิเมอร์
Jariya Jaiyot
ตัวอย่างโครงการสอน
ตัวอย่างโครงการสอนตัวอย่างโครงการสอน
ตัวอย่างโครงการสอน
Krupol Phato
แบบทดสอบ บทที่ 5 มนุษย์กับสิ่งแวดล้อม
แบบทดสอบ บทที่ 5 มนุษย์กับสิ่งแวดล้อมแบบทดสอบ บทที่ 5 มนุษย์กับสิ่งแวดล้อม
แบบทดสอบ บทที่ 5 มนุษย์กับสิ่งแวดล้อม
dnavaroj
ตัวอย่างการสร้างข้อสอบ
ตัวอย่างการสร้างข้อสอบตัวอย่างการสร้างข้อสอบ
ตัวอย่างการสร้างข้อสอบ
wanchalerm sotawong
ตัวอย่างการเขียนโครงงาน 5 บท
ตัวอย่างการเขียนโครงงาน 5 บทตัวอย่างการเขียนโครงงาน 5 บท
ตัวอย่างการเขียนโครงงาน 5 บท
chaipalat
ชุดที่ 1 แบบรูปและความสัมพันธ์
ชุดที่ 1  แบบรูปและความสัมพันธ์ ชุดที่ 1  แบบรูปและความสัมพันธ์
ชุดที่ 1 แบบรูปและความสัมพันธ์
Aobinta In
แผนวิทยาการคำนวณ ป.6.pdf
แผนวิทยาการคำนวณ ป.6.pdfแผนวิทยาการคำนวณ ป.6.pdf
แผนวิทยาการคำนวณ ป.6.pdf
JiruttiPommeChuaikho
แบบทดสอบหน่วยที่ 1 กรณฑ์ที่สอง
แบบทดสอบหน่วยที่ 1  กรณฑ์ที่สองแบบทดสอบหน่วยที่ 1  กรณฑ์ที่สอง
แบบทดสอบหน่วยที่ 1 กรณฑ์ที่สอง
Sathuta luamsai
จรรยาบรรณวิชาชีพ๶ภสัชกรรม
จรรยาบรรณวิชาชีพ๶ภสัชกรรมจรรยาบรรณวิชาชีพ๶ภสัชกรรม
จรรยาบรรณวิชาชีพ๶ภสัชกรรม
Surang Judistprasert
แบบทดสอบ วิทยาศาสตร์ ป.3
แบบทดสอบ วิทยาศาสตร์ ป.3แบบทดสอบ วิทยาศาสตร์ ป.3
แบบทดสอบ วิทยาศาสตร์ ป.3
Khunnawang Khunnawang
ภาคผȨกโครงงานกล้อง
ภาคผȨกโครงงานกล้องภาคผȨกโครงงานกล้อง
ภาคผȨกโครงงานกล้อง
krupornpana55
ข้อสอบคอม ป.4 ปี 2557.doc
ข้อสอบคอม ป.4 ปี 2557.docข้อสอบคอม ป.4 ปี 2557.doc
ข้อสอบคอม ป.4 ปี 2557.doc
benjawankokonz
บัȨึกข้อความประ๶มิȨัศȨึกษา2565ครูวิชัย
บัȨึกข้อความประ๶มิȨัศȨึกษา2565ครูวิชัยบัȨึกข้อความประ๶มิȨัศȨึกษา2565ครูวิชัย
บัȨึกข้อความประ๶มิȨัศȨึกษา2565ครูวิชัย
Wichai Likitponrak
13แผน เรื่อง สมดุลกล
13แผน เรื่อง สมดุลกล13แผน เรื่อง สมดุลกล
13แผน เรื่อง สมดุลกล
Wijitta DevilTeacher

Similar to แผȨารจัึϸาร๶รียนรู้1 (20)

เน‚เธ„เธฃเธ‡เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธกเธžเธดเธงเน€เธ•เธญเธฃเนŒ เนเธœเธ™เธเธฒเธฃเธˆเ...
เน‚เธ„เธฃเธ‡เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธกเธžเธดเธงเน€เธ•เธญเธฃเนŒ เนเธœเธ™เธเธฒเธฃเธˆเ...เน‚เธ„เธฃเธ‡เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธกเธžเธดเธงเน€เธ•เธญเธฃเนŒ เนเธœเธ™เธเธฒเธฃเธˆเ...
เน‚เธ„เธฃเธ‡เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธกเธžเธดเธงเน€เธ•เธญเธฃเนŒ เนเธœเธ™เธเธฒเธฃเธˆเ...
heemaa
ตยคู่มือ
ตยคู่มือตยคู่มือ
ตยคู่มือ
unyaparnss
รายงานการปฏิบัติงาȨละผลการประ๶มิȨȨอง
รายงานการปฏิบัติงาȨละผลการประ๶มิȨȨองรายงานการปฏิบัติงาȨละผลการประ๶มิȨȨอง
รายงานการปฏิบัติงาȨละผลการประ๶มิȨȨอง
Khunkrunuch
แผȨารสอนวิชาการเขียนโปรแกรมภาษาซี
แผȨารสอนวิชาการเขียนโปรแกรมภาษาซีแผȨารสอนวิชาการเขียนโปรแกรมภาษาซี
แผȨารสอนวิชาการเขียนโปรแกรมภาษาซี
เทวัญ ภูพานทอง
โครงงาȨอมพิวเตอร์
โครงงาȨอมพิวเตอร์โครงงาȨอมพิวเตอร์
โครงงาȨอมพิวเตอร์
Praphaphun Kaewmuan
แบบเสนอโครงร่างคอม -----
แบบเสนอโครงร่างคอม  -----แบบเสนอโครงร่างคอม  -----
แบบเสนอโครงร่างคอม -----
Alatreon Deathqz
แผนการจัดการเรียนรู้การงาน วพ
แผนการจัดการเรียนรู้การงาน วพแผนการจัดการเรียนรู้การงาน วพ
แผนการจัดการเรียนรู้การงาน วพ
pronprom11
แผนการจัดการเรียนรู้การงาน วพ
แผนการจัดการเรียนรู้การงาน วพแผนการจัดการเรียนรู้การงาน วพ
แผนการจัดการเรียนรู้การงาน วพ
pronprom11
โครงร่างงาȨอม
โครงร่างงาȨอมโครงร่างงาȨอม
โครงร่างงาȨอม
ptrnan
โครงร่าง
โครงร่างโครงร่าง
โครงร่าง
ptrnan
แบบเสนอโครงร่างโครงงาȨอมพิวเตอร์
แบบเสนอโครงร่างโครงงาȨอมพิวเตอร์แบบเสนอโครงร่างโครงงาȨอมพิวเตอร์
แบบเสนอโครงร่างโครงงาȨอมพิวเตอร์
mina612
ตัวอย่างแผȨารสอนคอมพิวเตอร์
ตัวอย่างแผȨารสอนคอมพิวเตอร์ตัวอย่างแผȨารสอนคอมพิวเตอร์
ตัวอย่างแผȨารสอนคอมพิวเตอร์
srkschool
โครงงานพัฒนาสื่อเพื่อการศึกษา ใบงานที่4
โครงงานพัฒนาสื่อเพื่อการศึกษา ใบงานที่4โครงงานพัฒนาสื่อเพื่อการศึกษา ใบงานที่4
โครงงานพัฒนาสื่อเพื่อการศึกษา ใบงานที่4
Nuchy Geez
โครงงาȨอมพิวเตอร์
โครงงาȨอมพิวเตอร์โครงงาȨอมพิวเตอร์
โครงงาȨอมพิวเตอร์
Praphaphun Kaewmuan
การออกแบบอิงมฐ.สิริȨร
การออกแบบอิงมฐ.สิริȨรการออกแบบอิงมฐ.สิริȨร
การออกแบบอิงมฐ.สิริȨร
Prasong Somarat
การออกแบบอิงมฐ.สธ.
การออกแบบอิงมฐ.สธ.การออกแบบอิงมฐ.สธ.
การออกแบบอิงมฐ.สธ.
Prasong Somarat
เน‚เธ„เธฃเธ‡เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธกเธžเธดเธงเน€เธ•เธญเธฃเนŒ เนเธœเธ™เธเธฒเธฃเธˆเ...
เน‚เธ„เธฃเธ‡เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธกเธžเธดเธงเน€เธ•เธญเธฃเนŒ เนเธœเธ™เธเธฒเธฃเธˆเ...เน‚เธ„เธฃเธ‡เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธกเธžเธดเธงเน€เธ•เธญเธฃเนŒ เนเธœเธ™เธเธฒเธฃเธˆเ...
เน‚เธ„เธฃเธ‡เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธกเธžเธดเธงเน€เธ•เธญเธฃเนŒ เนเธœเธ™เธเธฒเธฃเธˆเ...
heemaa
ตยคู่มือ
ตยคู่มือตยคู่มือ
ตยคู่มือ
unyaparnss
รายงานการปฏิบัติงาȨละผลการประ๶มิȨȨอง
รายงานการปฏิบัติงาȨละผลการประ๶มิȨȨองรายงานการปฏิบัติงาȨละผลการประ๶มิȨȨอง
รายงานการปฏิบัติงาȨละผลการประ๶มิȨȨอง
Khunkrunuch
แผȨารสอนวิชาการเขียนโปรแกรมภาษาซี
แผȨารสอนวิชาการเขียนโปรแกรมภาษาซีแผȨารสอนวิชาการเขียนโปรแกรมภาษาซี
แผȨารสอนวิชาการเขียนโปรแกรมภาษาซี
เทวัญ ภูพานทอง
โครงงาȨอมพิวเตอร์
โครงงาȨอมพิวเตอร์โครงงาȨอมพิวเตอร์
โครงงาȨอมพิวเตอร์
Praphaphun Kaewmuan
แบบเสนอโครงร่างคอม -----
แบบเสนอโครงร่างคอม  -----แบบเสนอโครงร่างคอม  -----
แบบเสนอโครงร่างคอม -----
Alatreon Deathqz
แผนการจัดการเรียนรู้การงาน วพ
แผนการจัดการเรียนรู้การงาน วพแผนการจัดการเรียนรู้การงาน วพ
แผนการจัดการเรียนรู้การงาน วพ
pronprom11
แผนการจัดการเรียนรู้การงาน วพ
แผนการจัดการเรียนรู้การงาน วพแผนการจัดการเรียนรู้การงาน วพ
แผนการจัดการเรียนรู้การงาน วพ
pronprom11
โครงร่างงาȨอม
โครงร่างงาȨอมโครงร่างงาȨอม
โครงร่างงาȨอม
ptrnan
โครงร่าง
โครงร่างโครงร่าง
โครงร่าง
ptrnan
แบบเสนอโครงร่างโครงงาȨอมพิวเตอร์
แบบเสนอโครงร่างโครงงาȨอมพิวเตอร์แบบเสนอโครงร่างโครงงาȨอมพิวเตอร์
แบบเสนอโครงร่างโครงงาȨอมพิวเตอร์
mina612
ตัวอย่างแผȨารสอนคอมพิวเตอร์
ตัวอย่างแผȨารสอนคอมพิวเตอร์ตัวอย่างแผȨารสอนคอมพิวเตอร์
ตัวอย่างแผȨารสอนคอมพิวเตอร์
srkschool
โครงงานพัฒนาสื่อเพื่อการศึกษา ใบงานที่4
โครงงานพัฒนาสื่อเพื่อการศึกษา ใบงานที่4โครงงานพัฒนาสื่อเพื่อการศึกษา ใบงานที่4
โครงงานพัฒนาสื่อเพื่อการศึกษา ใบงานที่4
Nuchy Geez
โครงงาȨอมพิวเตอร์
โครงงาȨอมพิวเตอร์โครงงาȨอมพิวเตอร์
โครงงาȨอมพิวเตอร์
Praphaphun Kaewmuan
การออกแบบอิงมฐ.สิริȨร
การออกแบบอิงมฐ.สิริȨรการออกแบบอิงมฐ.สิริȨร
การออกแบบอิงมฐ.สิริȨร
Prasong Somarat
การออกแบบอิงมฐ.สธ.
การออกแบบอิงมฐ.สธ.การออกแบบอิงมฐ.สธ.
การออกแบบอิงมฐ.สธ.
Prasong Somarat

Recently uploaded (6)

วารสารโรงเรียนเหล่าจั่นหนองทุ่ม ปัจฉิมจบการศึกษา ปีการศึกษา 2567
วารสารโรงเรียนเหล่าจั่นหนองทุ่ม ปัจฉิมจบการศึกษา ปีการศึกษา 2567วารสารโรงเรียนเหล่าจั่นหนองทุ่ม ปัจฉิมจบการศึกษา ปีการศึกษา 2567
วารสารโรงเรียนเหล่าจั่นหนองทุ่ม ปัจฉิมจบการศึกษา ปีการศึกษา 2567
Atsada Pasee
โครงสร้างประโยค และวิธีการใช้ present-simple-tense.ppt
โครงสร้างประโยค และวิธีการใช้ present-simple-tense.pptโครงสร้างประโยค และวิธีการใช้ present-simple-tense.ppt
โครงสร้างประโยค และวิธีการใช้ present-simple-tense.ppt
NisachonPrateeptong1
Basic Separation and Chromatographic Methods
Basic Separation and Chromatographic MethodsBasic Separation and Chromatographic Methods
Basic Separation and Chromatographic Methods
Dr.Woravith Chansuvarn
Chemistry note for students in high schools
Chemistry note for students in high schoolsChemistry note for students in high schools
Chemistry note for students in high schools
yimmm190700
ตัวอย่างใบกิจกรรมการประเมิȨารสอบวัดความ
ตัวอย่างใบกิจกรรมการประเมิȨารสอบวัดความตัวอย่างใบกิจกรรมการประเมิȨารสอบวัดความ
ตัวอย่างใบกิจกรรมการประเมิȨารสอบวัดความ
bessza011
เฉลยแบบฝึกหัดวิชาStatic_สถิตย์ศาสตร์ Virtual work
เฉลยแบบฝึกหัดวิชาStatic_สถิตย์ศาสตร์ Virtual workเฉลยแบบฝึกหัดวิชาStatic_สถิตย์ศาสตร์ Virtual work
เฉลยแบบฝึกหัดวิชาStatic_สถิตย์ศาสตร์ Virtual work
Thanuphong Ngoapm
วารสารโรงเรียนเหล่าจั่นหนองทุ่ม ปัจฉิมจบการศึกษา ปีการศึกษา 2567
วารสารโรงเรียนเหล่าจั่นหนองทุ่ม ปัจฉิมจบการศึกษา ปีการศึกษา 2567วารสารโรงเรียนเหล่าจั่นหนองทุ่ม ปัจฉิมจบการศึกษา ปีการศึกษา 2567
วารสารโรงเรียนเหล่าจั่นหนองทุ่ม ปัจฉิมจบการศึกษา ปีการศึกษา 2567
Atsada Pasee
โครงสร้างประโยค และวิธีการใช้ present-simple-tense.ppt
โครงสร้างประโยค และวิธีการใช้ present-simple-tense.pptโครงสร้างประโยค และวิธีการใช้ present-simple-tense.ppt
โครงสร้างประโยค และวิธีการใช้ present-simple-tense.ppt
NisachonPrateeptong1
Basic Separation and Chromatographic Methods
Basic Separation and Chromatographic MethodsBasic Separation and Chromatographic Methods
Basic Separation and Chromatographic Methods
Dr.Woravith Chansuvarn
Chemistry note for students in high schools
Chemistry note for students in high schoolsChemistry note for students in high schools
Chemistry note for students in high schools
yimmm190700
ตัวอย่างใบกิจกรรมการประเมิȨารสอบวัดความ
ตัวอย่างใบกิจกรรมการประเมิȨารสอบวัดความตัวอย่างใบกิจกรรมการประเมิȨารสอบวัดความ
ตัวอย่างใบกิจกรรมการประเมิȨารสอบวัดความ
bessza011
เฉลยแบบฝึกหัดวิชาStatic_สถิตย์ศาสตร์ Virtual work
เฉลยแบบฝึกหัดวิชาStatic_สถิตย์ศาสตร์ Virtual workเฉลยแบบฝึกหัดวิชาStatic_สถิตย์ศาสตร์ Virtual work
เฉลยแบบฝึกหัดวิชาStatic_สถิตย์ศาสตร์ Virtual work
Thanuphong Ngoapm

แผȨารจัึϸาร๶รียนรู้1

  • 1. แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี สาระการเรียนรู้เพิ่มเติม วิชา โครงงาȨอมพิวเตอร์ รหัสวิชา ง 30245 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง หลักการทาโครงงาȨอมพิวเตอร์ เวลา 4 ชั่วโมง แผนการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง หลักการทาโครงงาȨอมพิวเตอร์ เวลา 2 ชั่วโมง เขียนโดย นางดาวใจ ศรีสองเมือง ตาแหน่ง ครู คศ.3 โรงเรียนบรบือ ............................................................................................................................................................. 1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด มาตรฐาน ง 3.1 เข้าใจเห็นคุณค่าและใช้กระบวนการเทคโนโลยีสารสนเทศในการสืบค้นข้อมูล การเรียนรู้ การสื่อสาร การแก้ปัญหา การทางาน และอาชีพอย่างมีประสิทธิภาพ ประสิทธิผลและมีคุณธรรม 2. สาระสาคัญ โครงงาน (Project Approach) คือ กิจกรรมที่เปิดโอกาสให้ ผู้เรียนได้ทาการศึกษาค้นคว้าและ ฝึกปฏิบัติด้วยตนเองตามความสามารถ ความถนัด และความสนใจ โดยอาศัยกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ หรือกระบวนการอื่นๆ ไปใช้ในการศึกษาหาคาตอบ 3.ผลการเรียนรู้ เข้าใจรูปแบบการเสนอโครงงาȨอมพิวเตอร์ ได้ 4.จุดประสงค์การเรียนรู้ 4.1 ด้านความรู้ (K) 1. นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับความหมายของโครงงาȨอมพิวเตอร์ 2. นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับขอบเขตของการทาโครงงาน 4.2 ด้านทักษะและกระบวนการ (P) 1.นักเรียนสามารถบอกประโยชน์ของโครงงาȨอมพิวเตอร์อย่างสร้างสรรค์ได้ 2.นักเรียนสามารถวิเคราะห์แนวโน้มของการทาโครงงานได้เบื้องต้น 4.3 ด้านเจตคติหรือคุณลักษณะ (A) 1. นักเรียนเป็นผู้มีวินัย 2. นักเรียนเป็นผู้มีความใฝ่เรียนรู้ 3. นักเรียนเป็นผู้มีความมุ่งมั่นในการทางาน 4. นักเรียนเป็นผู้อยู่อย่างพอเพียง 5. นักเรียนมีจิตสาธารณะ 5. สาระการเรียนรู้ 5.1 ปฐมนิเทศขอบข่ายของวิชาโครงงาȨอมพิวเตอร์ 5.2 ความหมายของโครงงาȨอมพิวเตอร์ 5.3 ประโยชน์ของโครงงาȨอมพิวเตอร์ 5.4 แนวโน้มของการทาโครงงาȨอมพิวเตอร์ เอกสารนี้เป็นผลงานวิชาการของ ครูดาวใจ ศรีสองเมือง
  • 2. 6.สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน [ / ] การสื่อสาร [ / ] การคิด [ ] การแก้ปัญหา [ / ] ทักษะชีวิต [ / ] การใช้เทคโนโลยี 7.คุณลักษณะอันพึงประสงค์ [ / ] รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์ [ ] ซื่อสัตย์ สุจริต [ / ] มีวินัย [ / ] ใฝ่เรียนรู้ [ / ] อยู่อย่างพอเพียง [ / ] มุ่งมั่นในการทางาน [ / ] รักความเป็นไทย [ ] มีจิตสาธารณะ [ ] มีความกตัญญูกตเวที 8. กิจกรรมและกระบวนการจัดการเรียนรู้ 8.1 นาสู่กระบวนการเรียนรู้ 1. ครูผู้สอนแจกเอกสารรายละเอียดวิชา แนะนา อธิบายรายละเอียดเกี่ยวกับ คาอธิบาย รายวิชา ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง เกณฑ์คะแนน และข้อตกลงในการจัดการเรียนการสอนในรายวิชาและ อธิบายเกี่ยวกับการจัดทาแฟ้มสะสมงานในรายวิชา และรูปแบบการสอนแบบร่วมมือโดยใช้บทเรียนออนไลน์ เรื่อง โครงงาȨอมพิวเตอร์ ผ่านเว็บครูดาวใจน่ารัก 8.2 กระบวนการเรียนรู้ 1. ผู้สอนยกตัวอย่างโครงงาȨอมพิวเตอร์ให้นักเรียนฟัง แล้วถามนักเรียนว่า นักเรียนทราบหรือไม่ว่าโครงงาȨอมพิวเตอร์นั้นเป็นอย่างไร มีความหมายว่าอย่างไร 2. ผู้สอนแจ้งสาระการเรียนรู้ 3. ผู้สอนให้นักเรียนช่วยกันตอบว่า นักเรียนคิดว่าโครงงาȨอมพิวเตอร์มี ความสาคัญอย่างไร 4. นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน ศึกษา ใบความรู้เรื่องความหมายและคุณค่าของ โครงงานร่วมอภิปรายและสรุปผลการอภิปรายเป็นประเด็นต่าง ๆ 5. ให้นักเรียนทาใบงาน เรื่อง ความหมายและคุณค่าของโครงงาน 8.3 สรุปกระบวนการเรียนรู้ 1. ครูผู้สอนแลกเปลี่ยนเรียนรู้กับนักเรียน ร่วมกันอภิปรายสรุปเกี่ยวกับความหมาย และคุณค่าของโครงงาน และระดมความคิดเกี่ยวกับเทคโนโลยีสารสนเทศ แล้วสรุปให้นักเรียนเข้าใจ 2. ครูผู้สอนแนะนาแหล่งค้นคว้าเพิ่มเติมในการเรียนรู้จากเว็บไซต์ต่างๆ 3. ครูผู้สอนและนักเรียนร่วมกันอภิปรายปัญหาในกระบวนการเรียนรู้ 9.ชิ้นงาน/ภาระงาน/ร่องรอยหลักฐาน 9.1 นักเรียนแต่ละคนได้ศึกษาโดยใช้เครื่องมือจากบทเรียน 9.2 นักเรียนได้ทาใบงานที่ 1 ความหมายและคุณค่าของการทาโครงงาน 10. สื่อการเรียนรู้/แหล่งการเรียนรู้ 10.1 เอกสารรายละเอียดวิชา 10.2 ใบความรู้ที่ 1 เรื่อง ความหมายและคุณค่าของการทาโครงงาน 10.3 เครื่องคอมพิวเตอร์ 10.4 เว็บไซต์ในการศึกษาค้นคว้าเพิ่มเติม เอกสารนี้เป็นผลงานวิชาการของ ครูดาวใจ ศรีสองเมือง
  • 3. 11. การใช้หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงในการจัดการเรียนรู้ 11.1 การนาหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงมาจัดการเรียนรู้ของผู้สอน 3ห่วง ประเด็น หลักพอประมาณ หลักมีเหตุผล หลักสร้างภูมิคุ้มกันที่ดี ในตัว 1.ภาระงาน/หน้าที่ วิเคราะห์หลักสูตร แกนกลางการศึกษาขั้น พื้นฐาน พุทธศักราช2551 มาตรฐานการเรียนรู้ ตัวชี้วัด สาระการเรียนรู้ และบริบท ของโรงเรียน มุ่งเน้นให้ผู้เรียนมีความรู้ ทักษะคุณลักษณะอันพึง ประสงค์บรรลุตาม มาตรฐาน การเรียนรู้ ตัวชี้วัด สาระการ เรียนรู้ ของหลักสูตร แกนกลางการศึกษาขั้น พื้นฐาน พ.ศ.2551 และ บริบทของโรงเรียน มีการวางแผนและบริหารจัดการ เพื่อจัดการเรียนรู้ ให้ตรงตาม หลักสูตรแกนกลางการศึกษาขั้น พื้นฐาน พุทธศักราช2551 มาตรฐานการเรียนรู้ ตัวชี้วัด สาระ การเรียนรู้ และบริบทของโรงเรียน 2. การวางแผน จัดกิจกรรมการเรียนรู้ โดยใช้ สื่อ / แหล่งเรียนรู้ / ทรัพยากรที่มีอยู่ให้เกิด ประโยชน์สูงสุดตามมาตรฐาน และตัวชี้วัดมีลักษณะพึง ประสงค์ ตามที่หลักสูตร กาหนดเหมาะสมกับวัย ระดับชั้น และเวลาเรียนของ ผู้เรียน เพื่อจัดกิจกรรมการเรียนการ สอนบรรลุตามมาตรฐานและ ตัวชี้วัดมีลักษณะพึงประสงค์ ตามที่หลักสูตรกาหนด เหมาะสมกับวัย ระดับชั้น และเวลาเรียนของผู้เรียน วางแผนการเตรียมการสอนไม่ให้ บกพร่อง โดยจัดทาแผนจัดการ เรียนรู้ สื่อ แบบวัดและประเมินผล ที่เหมาะสมกับมาตรฐาน ตัวชี้วัด สาระการเรียนรู้ และบริบทของ โรงเรียน เหมาะสมกับวัย ระดับชั้น และเวลาเรียนของ ผู้เรียน 3.เทคนิค/วิธีสอน เลือกกิจกรรมการเรียนรู้ให้ เหมาะกับบริบทของ ผู้เรียน ครู ชุมชน ธรรมชาติวิชา และ ทรัพยากรที่มีอยู่ ออกแบบการจัดการเรียนรู้ เพื่อให้เห็นคุณค่าการนา เทคโนโลยี สื่อ / แหล่ง เรียนรู้ / ทรัพยากรที่มีอยู่มาใช้ให้เกิด ประโยชน์สูงสุด จัดเตรียมสื่อ / แหล่งเรียนรู้ / ทรัพยากรที่มี วัสดุ อุปกรณ์ในการ จัดการเรียนการสอนให้เพียงพอ กับผู้เรียน 4. การเลือกใช้ เครื่องมือ วิธีการ และ เกณฑ์การวัดผล ประเมินผล เลือกและใช้เครื่องมือ วิธีการ และเกณฑ์การวัดผล ประเมินผลให้เหมาะสมกับ กิจกรรมการเรียนรู้และ ศักยภาพของผู้เรียน เพื่อให้ผู้เรียนบรรลุตาม วัตถุประสงค์การจัดการเรียน รู้ของหลักสูตรแกนกลาง การศึกษาขั้นพื้นฐาน พุทธศักราช2551 เตรียมวิธีป้องกันปัญหา ที่อาจเกิด จากการจัดการเรียนรู้ การใช้ เครื่องมือไม่ตรงตามแผนที่วางไว้ วัดและประเมินผลบรรลุตาม วัตถุประสงค์ที่กาหนด ความรู้: รอบรู้หลักสูตรสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี มัธยมศึกษาปีที่ 5 มาตรฐาน/ ตัวชี้วัด เนื้อหาความรู้เรื่อง พื้นฐานทางคอมพิวเตอร์ การวัดผล ประเมินผล และเทคนิควิธีสอน คุณธรรม: ใฝ่เรียนรู้ ความรับผิดชอบ ความเสียสละ ความขยัน ความยุติธรรม รักและเมตตาต่อศิษย์ เอกสารนี้เป็นผลงานวิชาการของ ครูดาวใจ ศรีสองเมือง
  • 4. 11.2 คุณลักษณะ “อยู่อย่างพอเพียง” ที่เกิดกับผู้เรียน หลักพอประมาณ หลักมีเหตุผล หลักสร้างภูมิคุ้มกันที่ดีในตัว 1.เลือกใช้ฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์ตาม ความจาเป็นใช้งานไม่ฟุ่มเฟือยเสีย ค่าใช้จ่ายเกินความจาเป็น 2. แบ่งหน้าที่การทางานได้ตรง กับความสามารถของสมาชิกแต่ละคน ในกลุ่มภายใต้เวลาที่กาหนด 1.ตัดสินใจเลือกใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ และโปรแกรมต่างๆ ได้ตรงตามความ ต้องการใช้งาน 2. ยอมรับความคิดเห็นและ ความสามารถของสมาชิกในกลุ่ม 1. มีการวางแผนในการเรียน การ ทางานอย่างรอบคอบและเป็นระบบ 3.ปฏิบัติงานโดยใช้ระยะเวลาที่ เหมาะสม ทั้งนี้ต้องเกิดจากการวาง แผนการทางานที่ดีและทางานอย่าง เป็นระบบรู้จักใช้เทคโนโลยีที่ เหมาะสมกับภาระงาน 3.ใช้ทักษะกระบวนการทางานกลุ่ม ทักษะการใช้เทคโนโลยีการทางาน นอกเวลาเรียนเพื่อให้ภาระงานบรรลุ ตามเป้าหมาย 2.เตรียมพร้อมแก้ปัญหาที่อาจเกิดขึ้น ในช่วงที่สร้างงานและนาเสนอผลงาน เตรียมพร้อมสาหรับผลคะแนนที่จะ ได้รับจากการตรวจชิ้นงานและ นาเสนองาน ความรู้: มีความรู้ ความเข้าใจในการใช้งานโปรแกรมสร้างภาพเคลื่อนไหวสองมิติการใช้เครื่องมือในการฝึก วาดภาพ ตลอดจนความรู้ในการสืบค้นข้อมูลจากแหล่งค้นคว้าด้วยความรอบคอบ ระมัดระวัง ที่จะนาความรู้เหล่านั้นมา เชื่อมโยงกัน เพื่อให้เกิดองค์ความรู้อันจะนาไปสู่การสร้างงาน คุณธรรม: มีความซื่อสัตย์ในการปฏิบัติงาน ขยัน รับผิดชอบ มุ่งมั่นในการทางาน มีความประหยัดในการ เลือกวัสดุและอุปกรณ์เทคโนโลยี มีน้าใจช่วยเหลือเพื่อนในชั้นเรียนทั้งด้านความรู้และทรัพยากรที่เกี่ยวข้องกับบริบทของ การสร้างและนาเสนองานโดยใช้โปรแกรมคอมพิวเตอร์ และส่งงานตรงเวลา 11.3 นาไปสู่ สมดุลและพร้อมรับการเปลี่ยนแปลง ด้านวัตถุ ด้านสังคม ด้านสิ่งแวดล้อม ด้านวัฒนธรรม - มีความรู้ในการวาง แผนการทางาน การจัดแบ่ง หน้าที่ตามความรู้ ความสามารถของแต่ละคน - มีความรู้ในเรื่องการสืบค้น การ สรุปองค์ความรู้ และ การจัดการความรู้โดยใช้ คอมพิวเตอร์ตามหลัก ปรัชญาของเศรษฐกิจ พอเพียง - มีความรู้ ความเข้าใจใน เรื่องของการใช้คอมพิวเตอร์ และอุปกรณ์ประกอบอื่น เพื่อการสร้างงาน - การทางานร่วมกับเพื่อน ในกลุ่ม - แลกเปลี่ยนเรียนรู้ร่วมกัน กับเพื่อน และครู - ประยุกต์ใช้เทคโนโลยีใน การทางานอย่างสร้างสรรค์ - รู้ระเบียบการปฏิบัติในการ ใช้คอมพิวเตอร์ร่วมกับผู้อื่น - มีความรู้ในการเลือกใช้ เทคโนโลยี เพื่อใช้ประโยชน์ ได้อย่างเหมาะสมกับ สภาพแวดล้อม - มีความรู้ในการใช้ เทคโนโลยีอย่างคุ้มค่าและ ประหยัดพลังงาน - รู้วัฒนธรรมในการทางาน ร่วมกับผู้อื่น - รู้วัฒนธรรม ในการ แบ่งปัน การใช้เทคโนโลยี คอมพิวเตอร์ในการสร้าง ชิ้นงาน - รู้มารยาทในการใช้ เทคโนโลยีร่วมกับผู้อื่น เอกสารนี้เป็นผลงานวิชาการของ ครูดาวใจ ศรีสองเมือง
  • 5. 12. การวัดผลและการประเมินผล สิ่งที่วัด วิธีการวัด เครื่องมือ เกณฑ์การผ่าน 1. ความรู้ความเข้าใจ (K) -ตรวจความถูกต้อง ของใบงานที่ 1 -แบบประเมินพฤติกรรม ด้านความรู้โดยประเมิน จากใบงานที่ 1 นักเรียนได้คะแนนรวม ทั้งหมดไม่น้อยกว่า ร้อยละ 80 2. ทักษะกระบวนการ(P) - การสังเกต พฤติกรรมด้านทักษะ กระบวนการในการ สืบค้นข้อมูลจาก บทเรียน -แบบประเมินพฤติกรรม ด้านทักษะกระบวนการ โดยประเมินจากผลงาน นักเรียนได้คะแนนรวม ทั้งหมดไม่น้อยกว่า ร้อยละ 80 3. คุณลักษณะ อันพึงประสงค์ (A) - การสังเกต พฤติกรรมด้าน คุณลักษณะ -แบบประเมินพฤติกรรม ด้านคุณลักษณะอันพึง ประสงค์ นักเรียนได้คะแนนรวม ทั้งหมดไม่น้อยกว่า ร้อยละ 80 ด้านวัตถุ ด้านสังคม ด้านสิ่งแวดล้อม ด้านวัฒนธรรม - มีทักษะในการวางแผนการ ทางานและการใช้วัสดุ อุปกรณ์ เพื่อให้เกิดความ คุ้มค่า - มีทักษะในการออกแบบ และการสร้างชิ้นงานโดยใช้ คอมพิวเตอร์ตามหลัก ปรัชญาของเศรษฐกิจ พอเพียง - มีทักษะในการเลือก คอมพิวเตอร์และวัสดุ อุปกรณ์อย่างเหมาะสม - มีทักษะในการทางาน ร่วมกัน แบ่งปัน เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ - ทักษะการทางานอย่าง เป็นระบบมีการวางแผน ในการทางาน - ปฏิบัติตามระเบียบการใช้ คอมพิวเตอร์ร่วมกับผู้อื่น - มีทักษะในการเลือกใช้ เทคโนโลยี เพื่อใช้ประโยชน์ ได้อย่างเหมาะสมกับ สภาพแวดล้อม - มีทักษะในการใช้ เทคโนโลยีอย่างคุ้มค่าและ ประหยัดพลังงาน - ถ่ายทอดวัฒนธรรมในการ แบ่งปันการใช้เทคโนโลยี คอมพิวเตอร์ในการสร้าง ชิ้นงาน - มีมารยาทในการใช้ เทคโนโลยีร่วมกับผู้อื่น - ตระหนักและเห็นคุณค่า ของการวางแผนการทางาน และการใช้วัสดุอุปกรณ์ เพื่อให้เกิดความคุ้มค่า - ตระหนักและเห็นคุณค่า ของการออกแบบและการ สร้างชิ้นงานโดยใช้ คอมพิวเตอร์ตามหลัก ปรัชญาของเศรษฐกิจ พอเพียง - มีเจตคติที่ดีในการใช้ คอมพิวเตอร์เพื่อการ นาเสนอความรู้ - มีเจตคติที่ดีในการ ช่วยเหลือเกื้อกูลแบ่งปัน เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ในการทางาน - เห็นคุณค่าของการทางาน อย่างเป็นระบบและมีการ วางแผนในการทางาน -ตระหนักและเห็นคุณค่า ของการเป็นแบบอย่างที่ดีใน การปฏิบัติตามระเบียบการ ใช้คอมพิวเตอร์ร่วมกับผู้อื่น -ตระหนักและ เห็นคุณค่า ของการเลือกใช้เทคโนโลยี เพื่อใช้ประโยชน์ได้อย่าง เหมาะสมกับสภาพแวดล้อม - ตระหนักและเห็นคุณค่า ของการใช้เทคโนโลยีอย่าง คุ้มค่าและประหยัดพลังงาน - เกิดความภาคภูมิใจ ผลงานที่ทา - ตระหนักและเห็นคุณค่า ของการใช้ การรักษา ทรัพยากรส่วนรวมอย่าง ประหยัด และคุ้มค่า - มีเจตคติที่ดีต่อวัฒนธรรม การใช้เทคโนโลยีร่วมกับ ผู้อื่น เอกสารนี้เป็นผลงานวิชาการของ ครูดาวใจ ศรีสองเมือง
  • 6. บันทึกผลหลังกระบวนการจัดการเรียนรู้ ผลการเรียนรู้ที่เกิดขึ้นกับผู้เรียน (เก่ง ดี มีสุข) ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………….………………………………………………………………………………………………………….. ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………….………………………………………………………………………………………………………….. ปัญหา / อุปสรรค ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………….………………………………………………………………………………………………………….. ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………….………………………………………………………………………………………………………….. ข้อเสนอแนะ / แนวทางแก้ไข ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………….………………………………………………………………………………………………………….. ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………….………………………………………………………………………………………………………….. ลงชื่อ........……………….........…….ผู้สอน ( นางดาวใจ ศรีสองเมือง) ตาแหน่ง ครูชานาญการพิเศษ ………../……………../………. เอกสารนี้เป็นผลงานวิชาการของ ครูดาวใจ ศรีสองเมือง