ݺߣ

ݺߣShare a Scribd company logo
10
เทคโนโลยีฯ ป.1
หน่วยการเรียนรู้ที 1 รับรู้ข้อมูล
เรืองที 1 ความหมายของข้อมูล
1 สาระสําคัญ/ความคิดรวบยอด
การศึกษาข้อมูลเกียวกับบุคคล สัตว์ สิงของ เรืองราว และเหตุการณ์ต่างๆ ทีเกิดขึนรอบตัว ทําให้สามารถ
อธิบายความหมายของข้อมูลนันๆ ได้
2 ตัวชีวัด/จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 ตัวชีวัด
ง 3.1 ป.1/1 บอกข้อมูลทีสนใจและแหล่งข้อมูลทีอยู่ใกล้ตัว
2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
- อธิบายความหมายของข้อมูลได้ถูกต้อง
3 สาระการเรียนรู้
3.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง
- ข้อมูลของสิงทีสนใจอาจเป็นข้อมูลเกียวกับบุคคล สัตว์ สิงของ เรืองราว และเหตุการณ์ต่างๆ
3.2 สาระการเรียนรู้ท้องถิน
(พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา)
4 สมรรถนะสําคัญของผู้เรียน
4.1 ความสามารถในการสือสาร
4.2 ความสามารถในการคิด
- ทักษะการสํารวจค้นหา
4.3 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
5 คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
1ชัวโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ที 1 ความหมายของข้อมูล
11
เทคโนโลยีฯ ป.1
หน่วยการเรียนรู้ที 1 รับรู้ข้อมูล
เรืองที 1 ความหมายของข้อมูล
6 กิจกรรมการเรียนรู้
วิธีสอนแบบ สืบเสาะหาความรู้ (Inquiry Method : 5E)
นักเรียนทําแบบทดสอบก่อนเรียนหน่วยการเรียนรู้ที 1
ขันที 1 กระตุ้นความสนใจ
สือการเรียนรู้ : บัตรภาพ คําถามกระตุ้นความคิด
1. ครูให้นักเรียนดูภาพ แล้วถามนักเรียนว่า จากบัตรภาพเป็น
การรับรู้ข้อมูลเกียวกับสิงใดบ้าง โดยครูให้นักเรียนแข่งขันกัน
ตอบ ซึงนักเรียนทีตอบถูกจะได้ 1 คะแนน เมือครบทุกข้อ
แล้วครูสรุปผลคะแนน และกล่าวชมเชยนักเรียนทีได้คะแนน
มากทีสุด เพือเป็นการเสริมกําลังใจ
2. ครูอธิบายให้นักเรียนเข้าใจว่า ในแต่ละวันเราจะพบเห็นสิง
ต่างๆ มากมาย ซึงสิงทีเราพบเห็นก็คือข้อมูลนันเอง
3. นักเรียนตอบคําถามกระตุ้นความคิด
 ข้อมูล มีความสําคัญต่อการเรียนรู้ของนักเรียน
อย่างไรบ้าง
(พิจารณาตามคําตอบของนักเรียน โดยให้อยู่ใน
ดุลยพินิจของครูผู้สอน)
ขันที 2 สํารวจค้นหา
สือการเรียนรู้ : หนังสือเรียน เทคโนโลยีฯ ป.1
1. ครูแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน คละกันตาม
ความสามารถ คือ เก่ง ปานกลางค่อนข้างเก่ง ปานกลาง
ค่อนข้างอ่อน และอ่อน
2. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มจับคู่กันเป็น 2 คู่ แล้วให้แต่ละคู่
ร่วมกันศึกษาความรู้เรือง ความหมายของข้อมูล จากหนังสือ
เรียน ตามประเด็นทีกําหนดให้ ดังนี
- คู่ที 1 ศึกษาความรู้เรือง ข้อมูลรอบตัว
- คู่ที 2 ศึกษาความรู้เรือง การรับรู้ข้อมูล
12
เทคโนโลยีฯ ป.1
หน่วยการเรียนรู้ที 1 รับรู้ข้อมูล
เรืองที 1 ความหมายของข้อมูล
ขันที 3 อธิบายความรู้
สือการเรียนรู้ : คําถามกระตุ้นความคิด
1. ใบงานที 1.1
2. แบบวัดฯ
 นักเรียนสามารถรับรู้ข้อมูลผ่านประสาทสัมผัส
ทัง 5 ได้โดยวิธีใดบ้าง
(เช่น ใช้ตามองดูสิงต่างๆ ใช้หูฟังเสียง เป็นต้น)1. นักเรียนแต่ละคู่นําความรู้ทีได้จากการศึกษามาเล่าให้เพือน
อีกคู่หนึงฟัง โดยผลัดกันซักถามหากมีข้อสงสัย และผลัดกัน
อธิบายจนสมาชิกทุกคนมีความเข้าใจชัดเจนตรงกัน
2. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันทําใบงานที 1.1 เรือง รับรู้
ข้อมูล และทําแบบฝึกกิจกรรมที 1 ข้อ 1-5 จากแบบวัดฯ
3. นักเรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมานําเสนอใบงานที 1.1
และแบบฝึกกิจกรรมที 1 ทีหน้าชันเรียน แล้วร่วมกันตรวจ
คําตอบตามทีครูเฉลยบนกระดาน
4. นักเรียนตอบคําถามกระตุ้นความคิด
ขันที 4 ขยายความเข้าใจ
สือ/แหล่งการเรียนรู้ : –
1. ครูตังประเด็นคําถามให้นักเรียนร่วมกันอภิปรายในประเด็น
ทีว่า ถ้านักเรียนไม่สามารถรับรู้ข้อมูลต่างๆ เช่น ข้อมูลเสียง
ข้อมูลกลิน นักเรียนคิดว่าจะเกิดผลอย่างไรในการดําเนิน
ชีวิตประจําวันของนักเรียน
2. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมาแสดงความคิดเห็น
หน้าชันเรียน โดยครูเป็นผู้ตรวจสอบความถูกต้อง
3. ครูอธิบายเพิมเติมให้นักเรียนเข้าใจว่าในแต่ละวันเราจะพบ
เห็นสิงต่างๆ มากมาย ซึงสิงต่างๆ ทีเราพบเห็นนีเรียกว่า
ข้อมูล และเราสามารถรับรู้ข้อมูลได้โดยผ่านประสาทสัมผัส
ทัง 5 คือ ตา หู จมูก ลิน และผิวหนัง
ขันที 5 ตรวจสอบผล
สือ/แหล่งการเรียนรู้ : – คําถามกระตุ้นความคิด
1. ครูประเมินความรู้ความเข้าใจของนักเรียนจากการทําใบงาน
ที 1.1
2. ครูสังเกตพฤติกรรมการทํากิจกรรมของนักเรียนและจากการ
ตอบคําถาม
 ในชีวิตประจําวันของนักเรียน มีวิธีเลือกรับ
ข้อมูลอย่างไรบ้าง อธิบายเหตุผลประกอบ
(พิจารณาตามคําตอบของนักเรียน โดยให้อยู่ใน
ดุลยพินิจของครูผู้สอน)
13
เทคโนโลยีฯ ป.1
หน่วยการเรียนรู้ที 1 รับรู้ข้อมูล
เรืองที 1 ความหมายของข้อมูล
7 การวัดและประเมินผล
วิธีการ เครืองมือ เกณฑ์
ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที 1 แบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที 1 (ประเมินตามสภาพจริง)
ตรวจใบงานที 1.1 ใบงานที 1.1 ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
ประเมินการนําเสนอผลงาน แบบประเมินการนําเสนอผลงาน ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตพฤติกรรมการทํางานรายบุคคล แบบสังเกตพฤติกรรมการทํางานรายบุคคล ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตพฤติกรรมการทํางานกลุ่ม แบบสังเกตพฤติกรรมการทํางานกลุ่ม ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตความมีวินัย และใฝ่ เรียนรู้ แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
8 สือ/แหล่งการเรียนรู้
8.1 สือการเรียนรู้
1) หนังสือเรียน เทคโนโลยีสารสนเทศและการสือสาร ป.1
2) แบบวัดและบันทึกผลการเรียนรู้ เทคโนโลยีสารสนเทศและการสือสาร ป.1
3) บัตรภาพ การรับรู้ข้อมูลเกียวกับสิงต่างๆ
4) ใบงานที 1.1 เรือง รับรู้ข้อมูล
8.2 แหล่งการเรียนรู้
—
14
เทคโนโลยีฯ ป.1
หน่วยการเรียนรู้ที 1 รับรู้ข้อมูล
เรืองที 1 ความหมายของข้อมูล
ภาพที 1 ภาพที 2
ภาพที 3 ภาพที 4
บัตรภาพ

ทีมา : ผกามาศ บุญเผือก. 2552. หนังสือเรียน รายวิชาพืนฐาน เทคโนโลยีสารสนเทศและการสือสาร ป.1. พิมพ์ครังที 4. นนทบุรี :
บริษัท ไทยร่มเกล้า จํากัด.
15
เทคโนโลยีฯ ป.1
หน่วยการเรียนรู้ที 1 รับรู้ข้อมูล
เรืองที 1 ความหมายของข้อมูล
ใบงานที
1.1 รับรู้ข้อมูล
คําชีแจง ให้นักเรียนอ่านข้อมูล แล้วจับคู่ให้ตรงกับภาพ
1. 2.
3. 4.
5. 6.
ก. มีนาเป็นเด็กผู้หญิง ค. ชาลีมีรูปร่างอ้วน จ. ปลาทองเป็นปลานําจืด
ข. ก้องเป็นเด็กผู้ชาย ง. คอมพิวเตอร์เป็นอุปกรณ์สารสนเทศ ฉ. พระปฐมเจดีย์ตังอยู่ทีจังหวัดนครปฐม
16
เทคโนโลยีฯ ป.1
หน่วยการเรียนรู้ที 1 รับรู้ข้อมูล
เรืองที 1 ความหมายของข้อมูล
ใบงานที
1.1 รับรู้ข้อมูล
คําชีแจง ให้นักเรียนอ่านข้อมูล แล้วจับคู่ให้ตรงกับภาพ
1.
ฉ
2.
ง
3.
จ
4.
ค
5.
ข
6.
ก
ก. มีนาเป็นเด็กผู้หญิง ค. ชาลีมีรูปร่างอ้วน จ. ปลาทองเป็นปลานําจืด
ข. ก้องเป็นเด็กผู้ชาย ง. คอมพิวเตอร์เป็นอุปกรณ์สารสนเทศ ฉ. พระปฐมเจดีย์ตังอยู่ทีจังหวัดนครปฐม
17
เทคโนโลยีฯ ป.1
หน่วยการเรียนรู้ที 1 รับรู้ข้อมูล
เรืองที 1 ความหมายของข้อมูล
แบบประเมิน การนําเสนอผลงาน
คําชีแจง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด  ลงในช่อง
ทีตรงกับระดับคะแนน
ลําดับที รายการประเมิน
ระดับคะแนน
3 2 1
1 นําเสนอเนือหาในผลงานได้ถูกต้อง
2 การลําดับขันตอนของเนือเรือง
3 การนําเสนอมีความน่าสนใจ
4 การมีส่วนร่วมของสมาชิกในกลุ่ม
5 การตรงต่อเวลา
รวม
ลงชือ...................................................ผู้ประเมิน
............../.................../................
เกณฑ์การให้คะแนน
ผลงานหรือพฤติกรรมสมบูรณ์ชัดเจน ให้ 3 คะแนน
ผลงานหรือพฤติกรรมมีข้อบกพร่องบางส่วน ให้ 2 คะแนน
ผลงานหรือพฤติกรรมมีข้อบกพร่องเป็นส่วนใหญ่ ให้ 1 คะแนน
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
12 - 15 ดี
8 - 11 พอใช้
ตํากว่า 8 ปรับปรุง
18
เทคโนโลยีฯ ป.1
หน่วยการเรียนรู้ที 1 รับรู้ข้อมูล
เรืองที 1 ความหมายของข้อมูล
แบบสังเกตพฤติกรรม การทํางานรายบุคคล
ชือ ชัน
คําชีแจง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด  ลงในช่อง
ทีตรงกับระดับคะแนน
ลําดับที รายการประเมิน
ระดับคะแนน
3 2 1
1 การแสดงความคิดเห็น
2 การยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อืน
3 การทํางานตามหน้าทีทีได้รับมอบหมาย
4 ความมีนําใจ
5 การตรงต่อเวลา
รวม
ลงชือ...................................................ผู้ประเมิน
............../.................../................
เกณฑ์การให้คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสมําเสมอ ให้ 3 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครัง ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครัง ให้ 1 คะแนน
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
12 - 15 ดี
8 - 11 พอใช้
ตํากว่า 8 ปรับปรุง
19
เทคโนโลยีฯ ป.1
หน่วยการเรียนรู้ที 1 รับรู้ข้อมูล
เรืองที 1 ความหมายของข้อมูล
แบบสังเกตพฤติกรรม การทํางานกลุ่ม
ชือกลุ่ม ชัน
คําชีแจง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด  ลงในช่อง
ทีตรงกับระดับคะแนน
ลําดับที รายการประเมิน
ระดับคะแนน
3 2 1
1 การแบ่งหน้าทีกันอย่างเหมาะสม
2 ความร่วมมือกันทํางาน
3 การแสดงความคิดเห็น
4 การรับฟังความคิดเห็น
5 ความมีนําใจช่วยเหลือกัน
รวม
ลงชือ...................................................ผู้ประเมิน
............../.................../................
เกณฑ์การให้คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสมําเสมอ ให้ 3 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครัง ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครัง ให้ 1 คะแนน
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
12 - 15 ดี
8 - 11 พอใช้
ตํากว่า 8 ปรับปรุง
20
เทคโนโลยีฯ ป.1
หน่วยการเรียนรู้ที 1 รับรู้ข้อมูล
เรืองที 1 ความหมายของข้อมูล
แบบประเมิน คุณลักษณะอันพึงประสงค์
คําชีแจง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด  ลงในช่อง
ทีตรงกับระดับคะแนน
คุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ด้าน
รายการประเมิน
ระดับคะแนน
3 2 1
1. รักชาติ ศาสน์
กษัตริย์
1.1 ยืนตรงเคารพธงชาติ และร้องเพลงชาติได้
1.2 เข้าร่วมกิจกรรมทีสร้างความสามัคคี ปรองดอง และเป็นประโยชน์ต่อ
โรงเรียน
1.3 เข้าร่วมกิจกรรมทางศาสนาทีตนนับถือ ปฏิบัติตามหลักศาสนา
1.4 เข้าร่วมกิจกรรมเกียวกับสถาบันพระมหากษัตริย์ตามทีโรงเรียนจัดขึน
2. ซือสัตย์ สุจริต 2.1 ให้ข้อมูลทีถูกต้อง และเป็นจริง
2.2 ปฏิบัติในสิงทีถูกต้อง
3. มีวินัย
รับผิดชอบ
3.1 ปฏิบัติตามข้อตกลง กฎเกณฑ์ ระเบียบ ข้อบังคับของครอบครัว
มีความตรงต่อเวลาในการปฏิบัติกิจกรรมต่างๆ ในชีวิตประจําวัน
4. ใฝ่เรียนรู้ 4.1 รู้จักใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์ และนําไปปฏิบัติได้
4.2 รู้จักจัดสรรเวลาให้เหมาะสม
4.3 เชือฟังคําสังสอนของบิดา-มารดา โดยไม่โต้แย้ง
4.4 ตังใจเรียน
5. อยู่อย่างพอเพียง 5.1 ใช้ทรัพย์สินและสิงของของโรงเรียนอย่างประหยัด
5.2 ใช้อุปกรณ์การเรียนอย่างประหยัดและรู้คุณค่า
5.3 ใช้จ่ายอย่างประหยัดและมีการเก็บออมเงิน
6. มุ่งมันในการ
ทํางาน
6.1 มีความตังใจและพยายามในการทํางานทีได้รับมอบหมาย
6.2 มีความอดทนและไม่ท้อแท้ต่ออุปสรรคเพือให้งานสําเร็จ
7. รักความเป็นไทย 7.1 มีจิตสํานึกในการอนุรักษ์วัฒนธรรมและภูมิปัญญาไทย
7.2 เห็นคุณค่าและปฏิบัติตนตามวัฒนธรรมไทย
8. มีจิตสาธารณะ 8.1 รู้จักช่วยพ่อแม่ ผู้ปกครอง และครูทํางาน
8.2 รู้จักการดูแล รักษาทรัพย์สมบัติและสิงแวดล้อมของห้องเรียน โรงเรียน
ลงชือ...................................................ผู้ประเมิน
............../.................../................
เกณฑ์การให้คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสมําเสมอ ให้ 3 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครัง ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครัง ให้ 1 คะแนน
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
46 - 60 ดี
30 - 45 พอใช้
ตํากว่า 30 ปรับปรุง
21
เทคโนโลยีฯ ป.1
หน่วยการเรียนรู้ที 1 รับรู้ข้อมูล
เรืองที 1 ความหมายของข้อมูล
แบบบันทึกหลังแผนการสอน
 ด้านความรู้
 ด้านสมรรถนะสําคัญของผู้เรียน
 ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์
 ด้านอืนๆ (พฤติกรรมเด่น หรือพฤติกรรมทีมีปัญหาของนักเรียนเป็นรายบุคคล (ถ้ามี))
 ปัญหา/อุปสรรค
 แนวทางการแก้ไข
ความเห็นของผู้บริหารสถานศึกษาหรือผู้ทีได้รับมอบหมาย
ข้อเสนอแนะ
ลงชือ
( )
ตําแหน่ง

More Related Content

ป.1 หน่วย1.1

  • 1. 10 เทคโนโลยีฯ ป.1 หน่วยการเรียนรู้ที 1 รับรู้ข้อมูล เรืองที 1 ความหมายของข้อมูล 1 สาระสําคัญ/ความคิดรวบยอด การศึกษาข้อมูลเกียวกับบุคคล สัตว์ สิงของ เรืองราว และเหตุการณ์ต่างๆ ทีเกิดขึนรอบตัว ทําให้สามารถ อธิบายความหมายของข้อมูลนันๆ ได้ 2 ตัวชีวัด/จุดประสงค์การเรียนรู้ 2.1 ตัวชีวัด ง 3.1 ป.1/1 บอกข้อมูลทีสนใจและแหล่งข้อมูลทีอยู่ใกล้ตัว 2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้ - อธิบายความหมายของข้อมูลได้ถูกต้อง 3 สาระการเรียนรู้ 3.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง - ข้อมูลของสิงทีสนใจอาจเป็นข้อมูลเกียวกับบุคคล สัตว์ สิงของ เรืองราว และเหตุการณ์ต่างๆ 3.2 สาระการเรียนรู้ท้องถิน (พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา) 4 สมรรถนะสําคัญของผู้เรียน 4.1 ความสามารถในการสือสาร 4.2 ความสามารถในการคิด - ทักษะการสํารวจค้นหา 4.3 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต 5 คุณลักษณะอันพึงประสงค์ 1. มีวินัย 2. ใฝ่เรียนรู้ 1ชัวโมง แผนการจัดการเรียนรู้ที 1 ความหมายของข้อมูล
  • 2. 11 เทคโนโลยีฯ ป.1 หน่วยการเรียนรู้ที 1 รับรู้ข้อมูล เรืองที 1 ความหมายของข้อมูล 6 กิจกรรมการเรียนรู้ วิธีสอนแบบ สืบเสาะหาความรู้ (Inquiry Method : 5E) นักเรียนทําแบบทดสอบก่อนเรียนหน่วยการเรียนรู้ที 1 ขันที 1 กระตุ้นความสนใจ สือการเรียนรู้ : บัตรภาพ คําถามกระตุ้นความคิด 1. ครูให้นักเรียนดูภาพ แล้วถามนักเรียนว่า จากบัตรภาพเป็น การรับรู้ข้อมูลเกียวกับสิงใดบ้าง โดยครูให้นักเรียนแข่งขันกัน ตอบ ซึงนักเรียนทีตอบถูกจะได้ 1 คะแนน เมือครบทุกข้อ แล้วครูสรุปผลคะแนน และกล่าวชมเชยนักเรียนทีได้คะแนน มากทีสุด เพือเป็นการเสริมกําลังใจ 2. ครูอธิบายให้นักเรียนเข้าใจว่า ในแต่ละวันเราจะพบเห็นสิง ต่างๆ มากมาย ซึงสิงทีเราพบเห็นก็คือข้อมูลนันเอง 3. นักเรียนตอบคําถามกระตุ้นความคิด  ข้อมูล มีความสําคัญต่อการเรียนรู้ของนักเรียน อย่างไรบ้าง (พิจารณาตามคําตอบของนักเรียน โดยให้อยู่ใน ดุลยพินิจของครูผู้สอน) ขันที 2 สํารวจค้นหา สือการเรียนรู้ : หนังสือเรียน เทคโนโลยีฯ ป.1 1. ครูแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน คละกันตาม ความสามารถ คือ เก่ง ปานกลางค่อนข้างเก่ง ปานกลาง ค่อนข้างอ่อน และอ่อน 2. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มจับคู่กันเป็น 2 คู่ แล้วให้แต่ละคู่ ร่วมกันศึกษาความรู้เรือง ความหมายของข้อมูล จากหนังสือ เรียน ตามประเด็นทีกําหนดให้ ดังนี - คู่ที 1 ศึกษาความรู้เรือง ข้อมูลรอบตัว - คู่ที 2 ศึกษาความรู้เรือง การรับรู้ข้อมูล
  • 3. 12 เทคโนโลยีฯ ป.1 หน่วยการเรียนรู้ที 1 รับรู้ข้อมูล เรืองที 1 ความหมายของข้อมูล ขันที 3 อธิบายความรู้ สือการเรียนรู้ : คําถามกระตุ้นความคิด 1. ใบงานที 1.1 2. แบบวัดฯ  นักเรียนสามารถรับรู้ข้อมูลผ่านประสาทสัมผัส ทัง 5 ได้โดยวิธีใดบ้าง (เช่น ใช้ตามองดูสิงต่างๆ ใช้หูฟังเสียง เป็นต้น)1. นักเรียนแต่ละคู่นําความรู้ทีได้จากการศึกษามาเล่าให้เพือน อีกคู่หนึงฟัง โดยผลัดกันซักถามหากมีข้อสงสัย และผลัดกัน อธิบายจนสมาชิกทุกคนมีความเข้าใจชัดเจนตรงกัน 2. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันทําใบงานที 1.1 เรือง รับรู้ ข้อมูล และทําแบบฝึกกิจกรรมที 1 ข้อ 1-5 จากแบบวัดฯ 3. นักเรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมานําเสนอใบงานที 1.1 และแบบฝึกกิจกรรมที 1 ทีหน้าชันเรียน แล้วร่วมกันตรวจ คําตอบตามทีครูเฉลยบนกระดาน 4. นักเรียนตอบคําถามกระตุ้นความคิด ขันที 4 ขยายความเข้าใจ สือ/แหล่งการเรียนรู้ : – 1. ครูตังประเด็นคําถามให้นักเรียนร่วมกันอภิปรายในประเด็น ทีว่า ถ้านักเรียนไม่สามารถรับรู้ข้อมูลต่างๆ เช่น ข้อมูลเสียง ข้อมูลกลิน นักเรียนคิดว่าจะเกิดผลอย่างไรในการดําเนิน ชีวิตประจําวันของนักเรียน 2. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมาแสดงความคิดเห็น หน้าชันเรียน โดยครูเป็นผู้ตรวจสอบความถูกต้อง 3. ครูอธิบายเพิมเติมให้นักเรียนเข้าใจว่าในแต่ละวันเราจะพบ เห็นสิงต่างๆ มากมาย ซึงสิงต่างๆ ทีเราพบเห็นนีเรียกว่า ข้อมูล และเราสามารถรับรู้ข้อมูลได้โดยผ่านประสาทสัมผัส ทัง 5 คือ ตา หู จมูก ลิน และผิวหนัง ขันที 5 ตรวจสอบผล สือ/แหล่งการเรียนรู้ : – คําถามกระตุ้นความคิด 1. ครูประเมินความรู้ความเข้าใจของนักเรียนจากการทําใบงาน ที 1.1 2. ครูสังเกตพฤติกรรมการทํากิจกรรมของนักเรียนและจากการ ตอบคําถาม  ในชีวิตประจําวันของนักเรียน มีวิธีเลือกรับ ข้อมูลอย่างไรบ้าง อธิบายเหตุผลประกอบ (พิจารณาตามคําตอบของนักเรียน โดยให้อยู่ใน ดุลยพินิจของครูผู้สอน)
  • 4. 13 เทคโนโลยีฯ ป.1 หน่วยการเรียนรู้ที 1 รับรู้ข้อมูล เรืองที 1 ความหมายของข้อมูล 7 การวัดและประเมินผล วิธีการ เครืองมือ เกณฑ์ ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที 1 แบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที 1 (ประเมินตามสภาพจริง) ตรวจใบงานที 1.1 ใบงานที 1.1 ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์ ประเมินการนําเสนอผลงาน แบบประเมินการนําเสนอผลงาน ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ สังเกตพฤติกรรมการทํางานรายบุคคล แบบสังเกตพฤติกรรมการทํางานรายบุคคล ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ สังเกตพฤติกรรมการทํางานกลุ่ม แบบสังเกตพฤติกรรมการทํางานกลุ่ม ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ สังเกตความมีวินัย และใฝ่ เรียนรู้ แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ 8 สือ/แหล่งการเรียนรู้ 8.1 สือการเรียนรู้ 1) หนังสือเรียน เทคโนโลยีสารสนเทศและการสือสาร ป.1 2) แบบวัดและบันทึกผลการเรียนรู้ เทคโนโลยีสารสนเทศและการสือสาร ป.1 3) บัตรภาพ การรับรู้ข้อมูลเกียวกับสิงต่างๆ 4) ใบงานที 1.1 เรือง รับรู้ข้อมูล 8.2 แหล่งการเรียนรู้ —
  • 5. 14 เทคโนโลยีฯ ป.1 หน่วยการเรียนรู้ที 1 รับรู้ข้อมูล เรืองที 1 ความหมายของข้อมูล ภาพที 1 ภาพที 2 ภาพที 3 ภาพที 4 บัตรภาพ  ทีมา : ผกามาศ บุญเผือก. 2552. หนังสือเรียน รายวิชาพืนฐาน เทคโนโลยีสารสนเทศและการสือสาร ป.1. พิมพ์ครังที 4. นนทบุรี : บริษัท ไทยร่มเกล้า จํากัด.
  • 6. 15 เทคโนโลยีฯ ป.1 หน่วยการเรียนรู้ที 1 รับรู้ข้อมูล เรืองที 1 ความหมายของข้อมูล ใบงานที 1.1 รับรู้ข้อมูล คําชีแจง ให้นักเรียนอ่านข้อมูล แล้วจับคู่ให้ตรงกับภาพ 1. 2. 3. 4. 5. 6. ก. มีนาเป็นเด็กผู้หญิง ค. ชาลีมีรูปร่างอ้วน จ. ปลาทองเป็นปลานําจืด ข. ก้องเป็นเด็กผู้ชาย ง. คอมพิวเตอร์เป็นอุปกรณ์สารสนเทศ ฉ. พระปฐมเจดีย์ตังอยู่ทีจังหวัดนครปฐม
  • 7. 16 เทคโนโลยีฯ ป.1 หน่วยการเรียนรู้ที 1 รับรู้ข้อมูล เรืองที 1 ความหมายของข้อมูล ใบงานที 1.1 รับรู้ข้อมูล คําชีแจง ให้นักเรียนอ่านข้อมูล แล้วจับคู่ให้ตรงกับภาพ 1. ฉ 2. ง 3. จ 4. ค 5. ข 6. ก ก. มีนาเป็นเด็กผู้หญิง ค. ชาลีมีรูปร่างอ้วน จ. ปลาทองเป็นปลานําจืด ข. ก้องเป็นเด็กผู้ชาย ง. คอมพิวเตอร์เป็นอุปกรณ์สารสนเทศ ฉ. พระปฐมเจดีย์ตังอยู่ทีจังหวัดนครปฐม
  • 8. 17 เทคโนโลยีฯ ป.1 หน่วยการเรียนรู้ที 1 รับรู้ข้อมูล เรืองที 1 ความหมายของข้อมูล แบบประเมิน การนําเสนอผลงาน คําชีแจง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด  ลงในช่อง ทีตรงกับระดับคะแนน ลําดับที รายการประเมิน ระดับคะแนน 3 2 1 1 นําเสนอเนือหาในผลงานได้ถูกต้อง 2 การลําดับขันตอนของเนือเรือง 3 การนําเสนอมีความน่าสนใจ 4 การมีส่วนร่วมของสมาชิกในกลุ่ม 5 การตรงต่อเวลา รวม ลงชือ...................................................ผู้ประเมิน ............../.................../................ เกณฑ์การให้คะแนน ผลงานหรือพฤติกรรมสมบูรณ์ชัดเจน ให้ 3 คะแนน ผลงานหรือพฤติกรรมมีข้อบกพร่องบางส่วน ให้ 2 คะแนน ผลงานหรือพฤติกรรมมีข้อบกพร่องเป็นส่วนใหญ่ ให้ 1 คะแนน เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 12 - 15 ดี 8 - 11 พอใช้ ตํากว่า 8 ปรับปรุง
  • 9. 18 เทคโนโลยีฯ ป.1 หน่วยการเรียนรู้ที 1 รับรู้ข้อมูล เรืองที 1 ความหมายของข้อมูล แบบสังเกตพฤติกรรม การทํางานรายบุคคล ชือ ชัน คําชีแจง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด  ลงในช่อง ทีตรงกับระดับคะแนน ลําดับที รายการประเมิน ระดับคะแนน 3 2 1 1 การแสดงความคิดเห็น 2 การยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อืน 3 การทํางานตามหน้าทีทีได้รับมอบหมาย 4 ความมีนําใจ 5 การตรงต่อเวลา รวม ลงชือ...................................................ผู้ประเมิน ............../.................../................ เกณฑ์การให้คะแนน ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสมําเสมอ ให้ 3 คะแนน ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครัง ให้ 2 คะแนน ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครัง ให้ 1 คะแนน เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 12 - 15 ดี 8 - 11 พอใช้ ตํากว่า 8 ปรับปรุง
  • 10. 19 เทคโนโลยีฯ ป.1 หน่วยการเรียนรู้ที 1 รับรู้ข้อมูล เรืองที 1 ความหมายของข้อมูล แบบสังเกตพฤติกรรม การทํางานกลุ่ม ชือกลุ่ม ชัน คําชีแจง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด  ลงในช่อง ทีตรงกับระดับคะแนน ลําดับที รายการประเมิน ระดับคะแนน 3 2 1 1 การแบ่งหน้าทีกันอย่างเหมาะสม 2 ความร่วมมือกันทํางาน 3 การแสดงความคิดเห็น 4 การรับฟังความคิดเห็น 5 ความมีนําใจช่วยเหลือกัน รวม ลงชือ...................................................ผู้ประเมิน ............../.................../................ เกณฑ์การให้คะแนน ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสมําเสมอ ให้ 3 คะแนน ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครัง ให้ 2 คะแนน ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครัง ให้ 1 คะแนน เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 12 - 15 ดี 8 - 11 พอใช้ ตํากว่า 8 ปรับปรุง
  • 11. 20 เทคโนโลยีฯ ป.1 หน่วยการเรียนรู้ที 1 รับรู้ข้อมูล เรืองที 1 ความหมายของข้อมูล แบบประเมิน คุณลักษณะอันพึงประสงค์ คําชีแจง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด  ลงในช่อง ทีตรงกับระดับคะแนน คุณลักษณะ อันพึงประสงค์ด้าน รายการประเมิน ระดับคะแนน 3 2 1 1. รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์ 1.1 ยืนตรงเคารพธงชาติ และร้องเพลงชาติได้ 1.2 เข้าร่วมกิจกรรมทีสร้างความสามัคคี ปรองดอง และเป็นประโยชน์ต่อ โรงเรียน 1.3 เข้าร่วมกิจกรรมทางศาสนาทีตนนับถือ ปฏิบัติตามหลักศาสนา 1.4 เข้าร่วมกิจกรรมเกียวกับสถาบันพระมหากษัตริย์ตามทีโรงเรียนจัดขึน 2. ซือสัตย์ สุจริต 2.1 ให้ข้อมูลทีถูกต้อง และเป็นจริง 2.2 ปฏิบัติในสิงทีถูกต้อง 3. มีวินัย รับผิดชอบ 3.1 ปฏิบัติตามข้อตกลง กฎเกณฑ์ ระเบียบ ข้อบังคับของครอบครัว มีความตรงต่อเวลาในการปฏิบัติกิจกรรมต่างๆ ในชีวิตประจําวัน 4. ใฝ่เรียนรู้ 4.1 รู้จักใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์ และนําไปปฏิบัติได้ 4.2 รู้จักจัดสรรเวลาให้เหมาะสม 4.3 เชือฟังคําสังสอนของบิดา-มารดา โดยไม่โต้แย้ง 4.4 ตังใจเรียน 5. อยู่อย่างพอเพียง 5.1 ใช้ทรัพย์สินและสิงของของโรงเรียนอย่างประหยัด 5.2 ใช้อุปกรณ์การเรียนอย่างประหยัดและรู้คุณค่า 5.3 ใช้จ่ายอย่างประหยัดและมีการเก็บออมเงิน 6. มุ่งมันในการ ทํางาน 6.1 มีความตังใจและพยายามในการทํางานทีได้รับมอบหมาย 6.2 มีความอดทนและไม่ท้อแท้ต่ออุปสรรคเพือให้งานสําเร็จ 7. รักความเป็นไทย 7.1 มีจิตสํานึกในการอนุรักษ์วัฒนธรรมและภูมิปัญญาไทย 7.2 เห็นคุณค่าและปฏิบัติตนตามวัฒนธรรมไทย 8. มีจิตสาธารณะ 8.1 รู้จักช่วยพ่อแม่ ผู้ปกครอง และครูทํางาน 8.2 รู้จักการดูแล รักษาทรัพย์สมบัติและสิงแวดล้อมของห้องเรียน โรงเรียน ลงชือ...................................................ผู้ประเมิน ............../.................../................ เกณฑ์การให้คะแนน ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสมําเสมอ ให้ 3 คะแนน ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครัง ให้ 2 คะแนน ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครัง ให้ 1 คะแนน เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 46 - 60 ดี 30 - 45 พอใช้ ตํากว่า 30 ปรับปรุง
  • 12. 21 เทคโนโลยีฯ ป.1 หน่วยการเรียนรู้ที 1 รับรู้ข้อมูล เรืองที 1 ความหมายของข้อมูล แบบบันทึกหลังแผนการสอน  ด้านความรู้  ด้านสมรรถนะสําคัญของผู้เรียน  ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์  ด้านอืนๆ (พฤติกรรมเด่น หรือพฤติกรรมทีมีปัญหาของนักเรียนเป็นรายบุคคล (ถ้ามี))  ปัญหา/อุปสรรค  แนวทางการแก้ไข ความเห็นของผู้บริหารสถานศึกษาหรือผู้ทีได้รับมอบหมาย ข้อเสนอแนะ ลงชือ ( ) ตําแหน่ง