ºÝºÝߣ

ºÝºÝߣShare a Scribd company logo
FIL 111- PAGHAHANDA
SA EBALWASYON NG
KAGAMITANG PANTURO
Apat na Kasangkapan
sa Proseso ng
Pagtuturo
ARROYO, JEANNE P.
BSED-FILIPINO 2A
II.
III.
IV.
(Look)
Kabatiran
(Book)
Aklat-Aralin
(Took)
Pagtugon
I.
(Hook)
Pangganyak
Ito ang panimula. Ito ang nagbibigay
-pangako at paghahandog ng
kawilihan sa mga mag-aaral upang
makinig at ibigay ang panahon sa
pagkaklase.
(Hook) Pangganyak
Karaniwan ng suliranin ng isang guro kung paano
gaganyakin ang mga mag-aaral. Alam na ng guro
ang kabuuan ng paksang ituturo subalit hirap
siyang tukuyin kung ano ang mabisang paraan
upang mahikayat niyang maging masigla sa
pagkatuto ang klase. Ang pagganyak ay hindi
lamang pag-akay sa mga mag-aaral tungo sa
paksa bagkus ito rin ay ang gawin silang uhaw sa
kaalaman at pag-unawa sa mga paksa (Vega at
Prieto, 2006).
Ayon kina Eggen at Kauchak
(1994) ang pagganyak ay isang
proseso ng pagpukaw at
pagpapanatili ng interes sa isang
gawain upang matamo ang isang
layunin.
Ang pagganyak ay isang puwersa na
makabubuhay, makapagtuturo at
makapagpapanatili ng asal tungo sa
pagtatamo ng isang layunin: Sa katunayan,
kahit matalino at nagtataglay ng kakayahan sa
pag aaral ang isang mag-aaral kung kulang
naman siya sa pangganyak, mahihirapan din
niyang abutin ang pinakamataas niyang
pangarap.
Dalawang Uri ng
Pagganyak
pagganyak na
nagmumula sa
kapaligirang panlabas
ng mag-aaral.
panloob at pansariling
hangarin na
gumaganyak sa isang
tao upang kumilos.
INTRINSIK EKSTRINSIK
Pangkalahatang
Panuntunan sa
Pagganyak
Sina Vega at Prieto (2006) ay nagbigay
ng limang pangunahing panuntunan sa
pagganyak na magagamit sa pagtuturo
at pagkatuto sa alinmang sitwasyon.
Ang mga panuntunang ito ay nararapat
na bigyang pansin ng mga guro at mga
mag-aaral.
1. Ang kapaligiran ay magagamit upang
maituon ang atensyon ng mga mag-
aaral sa mga bagay na dapat na
matutunan, Ang guro na lumilikha ng
isang mainit at katanggap-tanggap na
silid-aralan ay nakahihikayat upang
maging aktibo ang mga mag-aaral.
2. Ang mga pampasigla ay nakagaganyak
nang mabisa at aktibong pagkatuto.
3. Ang intrinsik na pagganyak ay
pangmatagalan na nararapat na paulit-ulit
na pagyamanin sa pamamagitan ng
pagbibigay ng puri at konkretong
gantimpala.
4. Ang pagkatuto ay lalong epektibo kung
ang indibidwal ay handa nang matuto at
kung may hangaring matuto.
5. Ang pagganyak ay mapalalalim sa
pamamagitan ng maayos na pag-oorganisa
ng mga kagamitang panturo.
Sa pagpapayo ni Villanueva (1968) sa
mga guro ng Filipino, kailangang pag-
iba-ibahin ng guro ang kaniyang
pamamaraan at istratehiya. Dapat na
ang pagtuturo nito ay makasisiya sa
pangangailangan ng mga mag-aaral.
Dagdag pa, lumabas sa pag-
aaral ni Cayogo (1982) na ang
paggamit ng iba't ibang
pamaraan sa pagtuturo ay
siyang kinagigiliwan ng mga
mag-aaral.
Pinatunayan ito ng resulta ng pag-
aaral ni Anosan (1998) na
kinagigiliwan ng mga mag-aaral ang
gurong gumagamit ng iba't ibang
pamaraan sa pagtuturo sapagkat
nabubuhay nito ang kanilang
atensyon at interes.
Ito ang paglalahad ng mga aralin. Sa
bahaging ito ibinibigay ng guro ang
araling pag-aaralan. Sa pagpili at
paghahanda ng aralin, dapat
isaalang-alang ang kabuluhan nito
sa karanasan ng mga mag-aaral.
(Book) Aklat-Aralin
Ito ang pinakapuso ng
pagtuturo. Dito nahahamon
ang tunay na pagkamalikhain
ng guro.
(Look) Kabatiran
Ang pagtugon ay sariling
pagpapasiya ng mga mag-
aaral. Ito ay sarili nilang
desisyon. Hindi maaaring guro
ang tumugon para sa mag-aaral.
(Took) Pagtugon
Ang Mga Katangiang
Dapat Taglayin ng Gurong
Magtuturo ng Filipino.
Bernales (2003)
Sila ay nararapat na may
malawak na pagkaunawa sa
paksa at mga mag-aaral, may
kabutihang magpahayag, may
kabutihang bumasa at sumulat at
may kabutihang magdulot ng
pagkatuto.
Nararapat na buhay ang
magtuturo ng asignaturang ito.
Siya ay maalam, masining at
aktibong guro ng Filipino.
Maraming Salamat
sa Pakikinig^_^

More Related Content

Similar to Copy of Online Notebook by ºÝºÝߣsgo.pptx.pdf (20)

Paghahanda at ebalwasyon ng kagamitang panturo (Sining at Agham sa Pagtuturo)
Paghahanda at ebalwasyon ng kagamitang panturo (Sining at Agham sa Pagtuturo)Paghahanda at ebalwasyon ng kagamitang panturo (Sining at Agham sa Pagtuturo)
Paghahanda at ebalwasyon ng kagamitang panturo (Sining at Agham sa Pagtuturo)
Kedamien Riley
Ìý
paguulat fil 105l_20240902_211148_0000.pptx
paguulat fil 105l_20240902_211148_0000.pptxpaguulat fil 105l_20240902_211148_0000.pptx
paguulat fil 105l_20240902_211148_0000.pptx
BadangCasioJoey
Ìý
Mga batayang simulain sa paghahanda at ebalwasyon ng kagamitang panturo
Mga batayang simulain sa paghahanda at ebalwasyon ng kagamitang panturoMga batayang simulain sa paghahanda at ebalwasyon ng kagamitang panturo
Mga batayang simulain sa paghahanda at ebalwasyon ng kagamitang panturo
BatoAna
Ìý
FIL 321.pptx
FIL 321.pptxFIL 321.pptx
FIL 321.pptx
JessireeFloresPantil
Ìý
SALIK _-TEORYA SA PAGTUTURO NG WIKA.pptx
SALIK _-TEORYA SA PAGTUTURO NG WIKA.pptxSALIK _-TEORYA SA PAGTUTURO NG WIKA.pptx
SALIK _-TEORYA SA PAGTUTURO NG WIKA.pptx
KimberlyJoraineMendo
Ìý
kabanata 1.docx
kabanata 1.docxkabanata 1.docx
kabanata 1.docx
JoyroseCervales2
Ìý
Kabanata 2.docx
Kabanata 2.docxKabanata 2.docx
Kabanata 2.docx
JoyroseCervales2
Ìý
FINAL MATATAG Makabansa CG 2023 Grades 1-3.pdf
FINAL MATATAG Makabansa CG 2023 Grades 1-3.pdfFINAL MATATAG Makabansa CG 2023 Grades 1-3.pdf
FINAL MATATAG Makabansa CG 2023 Grades 1-3.pdf
Janna Marie Ballo
Ìý
FINAL-MATATAG-Makabansa-CG-2023-Grades-1-3.pdf
FINAL-MATATAG-Makabansa-CG-2023-Grades-1-3.pdfFINAL-MATATAG-Makabansa-CG-2023-Grades-1-3.pdf
FINAL-MATATAG-Makabansa-CG-2023-Grades-1-3.pdf
IvyCruzJingco
Ìý
603011389-DLL-IN-ARALING-PANLIPUNAN-10-Aralin-1.doc
603011389-DLL-IN-ARALING-PANLIPUNAN-10-Aralin-1.doc603011389-DLL-IN-ARALING-PANLIPUNAN-10-Aralin-1.doc
603011389-DLL-IN-ARALING-PANLIPUNAN-10-Aralin-1.doc
cristophermorgades1
Ìý
Mga Teorya sa pagtuturo ng wika SA KOLEHEYO.docx
Mga Teorya sa pagtuturo ng wika SA KOLEHEYO.docxMga Teorya sa pagtuturo ng wika SA KOLEHEYO.docx
Mga Teorya sa pagtuturo ng wika SA KOLEHEYO.docx
ArielOyardo2
Ìý
Eksplisit na Pagtuturo sa Filipino
Eksplisit na Pagtuturo sa Filipino Eksplisit na Pagtuturo sa Filipino
Eksplisit na Pagtuturo sa Filipino
Genevieve Lusterio
Ìý
ARALIN 4.4.docxaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa
ARALIN 4.4.docxaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaARALIN 4.4.docxaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa
ARALIN 4.4.docxaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa
ASTRONGRAPHICS
Ìý
REPORT FIL1 17-18-19.pptx
REPORT FIL1 17-18-19.pptxREPORT FIL1 17-18-19.pptx
REPORT FIL1 17-18-19.pptx
JessaMagdalera
Ìý
Action-Plan-template-editedddd.docx
Action-Plan-template-editedddd.docxAction-Plan-template-editedddd.docx
Action-Plan-template-editedddd.docx
JoshuaVillones
Ìý
Mga Kagamitang Pampagtuturong Ginagamit sa mga Asignaturang Filipino
Mga Kagamitang Pampagtuturong Ginagamit sa mga Asignaturang FilipinoMga Kagamitang Pampagtuturong Ginagamit sa mga Asignaturang Filipino
Mga Kagamitang Pampagtuturong Ginagamit sa mga Asignaturang Filipino
AJHSSR Journal
Ìý
ARALIN_5.pdf
ARALIN_5.pdfARALIN_5.pdf
ARALIN_5.pdf
Jheanelynmaemartinez
Ìý
Methods of teaching of nomerto m, revilla jr.
Methods of teaching of nomerto m, revilla jr.Methods of teaching of nomerto m, revilla jr.
Methods of teaching of nomerto m, revilla jr.
NomertoJohnRevilla
Ìý
Ang makabagong panahon
Ang makabagong panahonAng makabagong panahon
Ang makabagong panahon
Zarm Dls
Ìý
Module-8-Teorya-sa-Constructivism-at-ang-Pagtuturo-ng-Filipino.pdf
Module-8-Teorya-sa-Constructivism-at-ang-Pagtuturo-ng-Filipino.pdfModule-8-Teorya-sa-Constructivism-at-ang-Pagtuturo-ng-Filipino.pdf
Module-8-Teorya-sa-Constructivism-at-ang-Pagtuturo-ng-Filipino.pdf
MjNangit
Ìý
Paghahanda at ebalwasyon ng kagamitang panturo (Sining at Agham sa Pagtuturo)
Paghahanda at ebalwasyon ng kagamitang panturo (Sining at Agham sa Pagtuturo)Paghahanda at ebalwasyon ng kagamitang panturo (Sining at Agham sa Pagtuturo)
Paghahanda at ebalwasyon ng kagamitang panturo (Sining at Agham sa Pagtuturo)
Kedamien Riley
Ìý
paguulat fil 105l_20240902_211148_0000.pptx
paguulat fil 105l_20240902_211148_0000.pptxpaguulat fil 105l_20240902_211148_0000.pptx
paguulat fil 105l_20240902_211148_0000.pptx
BadangCasioJoey
Ìý
Mga batayang simulain sa paghahanda at ebalwasyon ng kagamitang panturo
Mga batayang simulain sa paghahanda at ebalwasyon ng kagamitang panturoMga batayang simulain sa paghahanda at ebalwasyon ng kagamitang panturo
Mga batayang simulain sa paghahanda at ebalwasyon ng kagamitang panturo
BatoAna
Ìý
SALIK _-TEORYA SA PAGTUTURO NG WIKA.pptx
SALIK _-TEORYA SA PAGTUTURO NG WIKA.pptxSALIK _-TEORYA SA PAGTUTURO NG WIKA.pptx
SALIK _-TEORYA SA PAGTUTURO NG WIKA.pptx
KimberlyJoraineMendo
Ìý
FINAL MATATAG Makabansa CG 2023 Grades 1-3.pdf
FINAL MATATAG Makabansa CG 2023 Grades 1-3.pdfFINAL MATATAG Makabansa CG 2023 Grades 1-3.pdf
FINAL MATATAG Makabansa CG 2023 Grades 1-3.pdf
Janna Marie Ballo
Ìý
FINAL-MATATAG-Makabansa-CG-2023-Grades-1-3.pdf
FINAL-MATATAG-Makabansa-CG-2023-Grades-1-3.pdfFINAL-MATATAG-Makabansa-CG-2023-Grades-1-3.pdf
FINAL-MATATAG-Makabansa-CG-2023-Grades-1-3.pdf
IvyCruzJingco
Ìý
603011389-DLL-IN-ARALING-PANLIPUNAN-10-Aralin-1.doc
603011389-DLL-IN-ARALING-PANLIPUNAN-10-Aralin-1.doc603011389-DLL-IN-ARALING-PANLIPUNAN-10-Aralin-1.doc
603011389-DLL-IN-ARALING-PANLIPUNAN-10-Aralin-1.doc
cristophermorgades1
Ìý
Mga Teorya sa pagtuturo ng wika SA KOLEHEYO.docx
Mga Teorya sa pagtuturo ng wika SA KOLEHEYO.docxMga Teorya sa pagtuturo ng wika SA KOLEHEYO.docx
Mga Teorya sa pagtuturo ng wika SA KOLEHEYO.docx
ArielOyardo2
Ìý
Eksplisit na Pagtuturo sa Filipino
Eksplisit na Pagtuturo sa Filipino Eksplisit na Pagtuturo sa Filipino
Eksplisit na Pagtuturo sa Filipino
Genevieve Lusterio
Ìý
ARALIN 4.4.docxaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa
ARALIN 4.4.docxaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaARALIN 4.4.docxaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa
ARALIN 4.4.docxaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa
ASTRONGRAPHICS
Ìý
REPORT FIL1 17-18-19.pptx
REPORT FIL1 17-18-19.pptxREPORT FIL1 17-18-19.pptx
REPORT FIL1 17-18-19.pptx
JessaMagdalera
Ìý
Action-Plan-template-editedddd.docx
Action-Plan-template-editedddd.docxAction-Plan-template-editedddd.docx
Action-Plan-template-editedddd.docx
JoshuaVillones
Ìý
Mga Kagamitang Pampagtuturong Ginagamit sa mga Asignaturang Filipino
Mga Kagamitang Pampagtuturong Ginagamit sa mga Asignaturang FilipinoMga Kagamitang Pampagtuturong Ginagamit sa mga Asignaturang Filipino
Mga Kagamitang Pampagtuturong Ginagamit sa mga Asignaturang Filipino
AJHSSR Journal
Ìý
Methods of teaching of nomerto m, revilla jr.
Methods of teaching of nomerto m, revilla jr.Methods of teaching of nomerto m, revilla jr.
Methods of teaching of nomerto m, revilla jr.
NomertoJohnRevilla
Ìý
Ang makabagong panahon
Ang makabagong panahonAng makabagong panahon
Ang makabagong panahon
Zarm Dls
Ìý
Module-8-Teorya-sa-Constructivism-at-ang-Pagtuturo-ng-Filipino.pdf
Module-8-Teorya-sa-Constructivism-at-ang-Pagtuturo-ng-Filipino.pdfModule-8-Teorya-sa-Constructivism-at-ang-Pagtuturo-ng-Filipino.pdf
Module-8-Teorya-sa-Constructivism-at-ang-Pagtuturo-ng-Filipino.pdf
MjNangit
Ìý

Recently uploaded (20)

4.6 ang mga uri ng tayutay at Monologo.pptx
4.6 ang mga uri ng tayutay  at Monologo.pptx4.6 ang mga uri ng tayutay  at Monologo.pptx
4.6 ang mga uri ng tayutay at Monologo.pptx
gracedagan4
Ìý
COT SCIENCE 3 Quarter 4 WEEK 5.pptxg jxychcicucici
COT SCIENCE 3  Quarter 4 WEEK 5.pptxg jxychcicuciciCOT SCIENCE 3  Quarter 4 WEEK 5.pptxg jxychcicucici
COT SCIENCE 3 Quarter 4 WEEK 5.pptxg jxychcicucici
amantebrian
Ìý
Pagkakatatag ng Association of Southeast Asian Nation
Pagkakatatag ng Association of Southeast Asian NationPagkakatatag ng Association of Southeast Asian Nation
Pagkakatatag ng Association of Southeast Asian Nation
dianarosepuebla94
Ìý
Introduksyon at Paglalahad ng Suliranin .pptx
Introduksyon at Paglalahad ng Suliranin .pptxIntroduksyon at Paglalahad ng Suliranin .pptx
Introduksyon at Paglalahad ng Suliranin .pptx
CATABAYJORDAND
Ìý
Ang Pilipinas sa ASEAN pagtalaky tungkol sa pagsapi n pilipinas sa asean
Ang Pilipinas sa ASEAN pagtalaky tungkol sa pagsapi n pilipinas sa aseanAng Pilipinas sa ASEAN pagtalaky tungkol sa pagsapi n pilipinas sa asean
Ang Pilipinas sa ASEAN pagtalaky tungkol sa pagsapi n pilipinas sa asean
michellecolina226
Ìý
Q4_ESP_PPT_WEEK 1.pptx a powerpoint presentation for ESP 3 Quarter 4 week 1
Q4_ESP_PPT_WEEK 1.pptx a powerpoint presentation for ESP 3 Quarter 4 week 1Q4_ESP_PPT_WEEK 1.pptx a powerpoint presentation for ESP 3 Quarter 4 week 1
Q4_ESP_PPT_WEEK 1.pptx a powerpoint presentation for ESP 3 Quarter 4 week 1
MELANIEORDANEL1
Ìý
825433502-1-Ang-Pagtatatag-ng-ASEAN.pptx
825433502-1-Ang-Pagtatatag-ng-ASEAN.pptx825433502-1-Ang-Pagtatatag-ng-ASEAN.pptx
825433502-1-Ang-Pagtatatag-ng-ASEAN.pptx
VielMarvinPBerbano
Ìý
ESP-grade 3-quarter 4-WEEK-1-pananalig sa Diyos.pptx
ESP-grade 3-quarter 4-WEEK-1-pananalig sa Diyos.pptxESP-grade 3-quarter 4-WEEK-1-pananalig sa Diyos.pptx
ESP-grade 3-quarter 4-WEEK-1-pananalig sa Diyos.pptx
MaryClaudineManandeg
Ìý
APAN7_Q4_HAMON NA KINAKAHARAP NG ASEAN.pptx
APAN7_Q4_HAMON NA KINAKAHARAP NG ASEAN.pptxAPAN7_Q4_HAMON NA KINAKAHARAP NG ASEAN.pptx
APAN7_Q4_HAMON NA KINAKAHARAP NG ASEAN.pptx
LYRICOMAG
Ìý
Q4_ESP_PPT_Q4 WEEK 4.pptx a powerpoint presentation for ESP 3 Quarter 4 week 4
Q4_ESP_PPT_Q4 WEEK 4.pptx a powerpoint presentation for ESP 3 Quarter 4 week 4Q4_ESP_PPT_Q4 WEEK 4.pptx a powerpoint presentation for ESP 3 Quarter 4 week 4
Q4_ESP_PPT_Q4 WEEK 4.pptx a powerpoint presentation for ESP 3 Quarter 4 week 4
MELANIEORDANEL1
Ìý
Pagbibigay ng Panuto na may tatlo hanggang apat na hakbang ...
Pagbibigay ng Panuto na may tatlo hanggang apat na hakbang ...Pagbibigay ng Panuto na may tatlo hanggang apat na hakbang ...
Pagbibigay ng Panuto na may tatlo hanggang apat na hakbang ...
VisitacionOrtega
Ìý
grade 7 araling panlipunan quarter 4ASEAn 1st Part.pptx
grade 7 araling panlipunan quarter 4ASEAn 1st Part.pptxgrade 7 araling panlipunan quarter 4ASEAn 1st Part.pptx
grade 7 araling panlipunan quarter 4ASEAn 1st Part.pptx
acirultra
Ìý
Mga sikat na personalidad sa Angeles City MTB.pptx
Mga sikat na personalidad sa Angeles City MTB.pptxMga sikat na personalidad sa Angeles City MTB.pptx
Mga sikat na personalidad sa Angeles City MTB.pptx
rickaldwincristobal1
Ìý
grade 7 quarter 4 week 1 ASEAn 1st Part.pptx
grade 7 quarter 4 week 1 ASEAn 1st Part.pptxgrade 7 quarter 4 week 1 ASEAn 1st Part.pptx
grade 7 quarter 4 week 1 ASEAn 1st Part.pptx
acirultra
Ìý
Paninindidigan sa Katotohanan (Katotohanan bilang ilaw ng tao sa pagtuklas n...
Paninindidigan sa Katotohanan  (Katotohanan bilang ilaw ng tao sa pagtuklas n...Paninindidigan sa Katotohanan  (Katotohanan bilang ilaw ng tao sa pagtuklas n...
Paninindidigan sa Katotohanan (Katotohanan bilang ilaw ng tao sa pagtuklas n...
goada1997
Ìý
Q4_FILIPINO_DLL_WEEK 2.pptxQ4_FILIPINO_DLL_WEEK 2.pptx
Q4_FILIPINO_DLL_WEEK 2.pptxQ4_FILIPINO_DLL_WEEK 2.pptxQ4_FILIPINO_DLL_WEEK 2.pptxQ4_FILIPINO_DLL_WEEK 2.pptx
Q4_FILIPINO_DLL_WEEK 2.pptxQ4_FILIPINO_DLL_WEEK 2.pptx
keziahmatandog1
Ìý
United-Nations-UN-at-Pilipinas-Isang-Pagsusuri.pptx
United-Nations-UN-at-Pilipinas-Isang-Pagsusuri.pptxUnited-Nations-UN-at-Pilipinas-Isang-Pagsusuri.pptx
United-Nations-UN-at-Pilipinas-Isang-Pagsusuri.pptx
EricksonLaoad
Ìý
Aralin-1-Fil-7-Kaharian-Ng-Berbanya at Pamilya nito.pptx
Aralin-1-Fil-7-Kaharian-Ng-Berbanya at Pamilya nito.pptxAralin-1-Fil-7-Kaharian-Ng-Berbanya at Pamilya nito.pptx
Aralin-1-Fil-7-Kaharian-Ng-Berbanya at Pamilya nito.pptx
HelenLanzuelaManalot
Ìý
LE_gmrccccczgbsgxhzjnznznvbxvxvvxbxzbxnxn
LE_gmrccccczgbsgxhzjnznznvbxvxvvxbxzbxnxnLE_gmrccccczgbsgxhzjnznznvbxvxvvxbxzbxnxn
LE_gmrccccczgbsgxhzjnznznvbxvxvvxbxzbxnxn
JennyRoseAmistad
Ìý
ARALIN 2 SEKTOR NG AGRIKULTURA (1).pptx 9
ARALIN 2 SEKTOR NG AGRIKULTURA (1).pptx 9ARALIN 2 SEKTOR NG AGRIKULTURA (1).pptx 9
ARALIN 2 SEKTOR NG AGRIKULTURA (1).pptx 9
chezeltaylan1
Ìý
4.6 ang mga uri ng tayutay at Monologo.pptx
4.6 ang mga uri ng tayutay  at Monologo.pptx4.6 ang mga uri ng tayutay  at Monologo.pptx
4.6 ang mga uri ng tayutay at Monologo.pptx
gracedagan4
Ìý
COT SCIENCE 3 Quarter 4 WEEK 5.pptxg jxychcicucici
COT SCIENCE 3  Quarter 4 WEEK 5.pptxg jxychcicuciciCOT SCIENCE 3  Quarter 4 WEEK 5.pptxg jxychcicucici
COT SCIENCE 3 Quarter 4 WEEK 5.pptxg jxychcicucici
amantebrian
Ìý
Pagkakatatag ng Association of Southeast Asian Nation
Pagkakatatag ng Association of Southeast Asian NationPagkakatatag ng Association of Southeast Asian Nation
Pagkakatatag ng Association of Southeast Asian Nation
dianarosepuebla94
Ìý
Introduksyon at Paglalahad ng Suliranin .pptx
Introduksyon at Paglalahad ng Suliranin .pptxIntroduksyon at Paglalahad ng Suliranin .pptx
Introduksyon at Paglalahad ng Suliranin .pptx
CATABAYJORDAND
Ìý
Ang Pilipinas sa ASEAN pagtalaky tungkol sa pagsapi n pilipinas sa asean
Ang Pilipinas sa ASEAN pagtalaky tungkol sa pagsapi n pilipinas sa aseanAng Pilipinas sa ASEAN pagtalaky tungkol sa pagsapi n pilipinas sa asean
Ang Pilipinas sa ASEAN pagtalaky tungkol sa pagsapi n pilipinas sa asean
michellecolina226
Ìý
Q4_ESP_PPT_WEEK 1.pptx a powerpoint presentation for ESP 3 Quarter 4 week 1
Q4_ESP_PPT_WEEK 1.pptx a powerpoint presentation for ESP 3 Quarter 4 week 1Q4_ESP_PPT_WEEK 1.pptx a powerpoint presentation for ESP 3 Quarter 4 week 1
Q4_ESP_PPT_WEEK 1.pptx a powerpoint presentation for ESP 3 Quarter 4 week 1
MELANIEORDANEL1
Ìý
825433502-1-Ang-Pagtatatag-ng-ASEAN.pptx
825433502-1-Ang-Pagtatatag-ng-ASEAN.pptx825433502-1-Ang-Pagtatatag-ng-ASEAN.pptx
825433502-1-Ang-Pagtatatag-ng-ASEAN.pptx
VielMarvinPBerbano
Ìý
ESP-grade 3-quarter 4-WEEK-1-pananalig sa Diyos.pptx
ESP-grade 3-quarter 4-WEEK-1-pananalig sa Diyos.pptxESP-grade 3-quarter 4-WEEK-1-pananalig sa Diyos.pptx
ESP-grade 3-quarter 4-WEEK-1-pananalig sa Diyos.pptx
MaryClaudineManandeg
Ìý
APAN7_Q4_HAMON NA KINAKAHARAP NG ASEAN.pptx
APAN7_Q4_HAMON NA KINAKAHARAP NG ASEAN.pptxAPAN7_Q4_HAMON NA KINAKAHARAP NG ASEAN.pptx
APAN7_Q4_HAMON NA KINAKAHARAP NG ASEAN.pptx
LYRICOMAG
Ìý
Q4_ESP_PPT_Q4 WEEK 4.pptx a powerpoint presentation for ESP 3 Quarter 4 week 4
Q4_ESP_PPT_Q4 WEEK 4.pptx a powerpoint presentation for ESP 3 Quarter 4 week 4Q4_ESP_PPT_Q4 WEEK 4.pptx a powerpoint presentation for ESP 3 Quarter 4 week 4
Q4_ESP_PPT_Q4 WEEK 4.pptx a powerpoint presentation for ESP 3 Quarter 4 week 4
MELANIEORDANEL1
Ìý
Pagbibigay ng Panuto na may tatlo hanggang apat na hakbang ...
Pagbibigay ng Panuto na may tatlo hanggang apat na hakbang ...Pagbibigay ng Panuto na may tatlo hanggang apat na hakbang ...
Pagbibigay ng Panuto na may tatlo hanggang apat na hakbang ...
VisitacionOrtega
Ìý
grade 7 araling panlipunan quarter 4ASEAn 1st Part.pptx
grade 7 araling panlipunan quarter 4ASEAn 1st Part.pptxgrade 7 araling panlipunan quarter 4ASEAn 1st Part.pptx
grade 7 araling panlipunan quarter 4ASEAn 1st Part.pptx
acirultra
Ìý
Mga sikat na personalidad sa Angeles City MTB.pptx
Mga sikat na personalidad sa Angeles City MTB.pptxMga sikat na personalidad sa Angeles City MTB.pptx
Mga sikat na personalidad sa Angeles City MTB.pptx
rickaldwincristobal1
Ìý
grade 7 quarter 4 week 1 ASEAn 1st Part.pptx
grade 7 quarter 4 week 1 ASEAn 1st Part.pptxgrade 7 quarter 4 week 1 ASEAn 1st Part.pptx
grade 7 quarter 4 week 1 ASEAn 1st Part.pptx
acirultra
Ìý
Paninindidigan sa Katotohanan (Katotohanan bilang ilaw ng tao sa pagtuklas n...
Paninindidigan sa Katotohanan  (Katotohanan bilang ilaw ng tao sa pagtuklas n...Paninindidigan sa Katotohanan  (Katotohanan bilang ilaw ng tao sa pagtuklas n...
Paninindidigan sa Katotohanan (Katotohanan bilang ilaw ng tao sa pagtuklas n...
goada1997
Ìý
Q4_FILIPINO_DLL_WEEK 2.pptxQ4_FILIPINO_DLL_WEEK 2.pptx
Q4_FILIPINO_DLL_WEEK 2.pptxQ4_FILIPINO_DLL_WEEK 2.pptxQ4_FILIPINO_DLL_WEEK 2.pptxQ4_FILIPINO_DLL_WEEK 2.pptx
Q4_FILIPINO_DLL_WEEK 2.pptxQ4_FILIPINO_DLL_WEEK 2.pptx
keziahmatandog1
Ìý
United-Nations-UN-at-Pilipinas-Isang-Pagsusuri.pptx
United-Nations-UN-at-Pilipinas-Isang-Pagsusuri.pptxUnited-Nations-UN-at-Pilipinas-Isang-Pagsusuri.pptx
United-Nations-UN-at-Pilipinas-Isang-Pagsusuri.pptx
EricksonLaoad
Ìý
Aralin-1-Fil-7-Kaharian-Ng-Berbanya at Pamilya nito.pptx
Aralin-1-Fil-7-Kaharian-Ng-Berbanya at Pamilya nito.pptxAralin-1-Fil-7-Kaharian-Ng-Berbanya at Pamilya nito.pptx
Aralin-1-Fil-7-Kaharian-Ng-Berbanya at Pamilya nito.pptx
HelenLanzuelaManalot
Ìý
LE_gmrccccczgbsgxhzjnznznvbxvxvvxbxzbxnxn
LE_gmrccccczgbsgxhzjnznznvbxvxvvxbxzbxnxnLE_gmrccccczgbsgxhzjnznznvbxvxvvxbxzbxnxn
LE_gmrccccczgbsgxhzjnznznvbxvxvvxbxzbxnxn
JennyRoseAmistad
Ìý
ARALIN 2 SEKTOR NG AGRIKULTURA (1).pptx 9
ARALIN 2 SEKTOR NG AGRIKULTURA (1).pptx 9ARALIN 2 SEKTOR NG AGRIKULTURA (1).pptx 9
ARALIN 2 SEKTOR NG AGRIKULTURA (1).pptx 9
chezeltaylan1
Ìý

Copy of Online Notebook by ºÝºÝߣsgo.pptx.pdf

  • 1. FIL 111- PAGHAHANDA SA EBALWASYON NG KAGAMITANG PANTURO
  • 2. Apat na Kasangkapan sa Proseso ng Pagtuturo ARROYO, JEANNE P. BSED-FILIPINO 2A
  • 4. Ito ang panimula. Ito ang nagbibigay -pangako at paghahandog ng kawilihan sa mga mag-aaral upang makinig at ibigay ang panahon sa pagkaklase. (Hook) Pangganyak
  • 5. Karaniwan ng suliranin ng isang guro kung paano gaganyakin ang mga mag-aaral. Alam na ng guro ang kabuuan ng paksang ituturo subalit hirap siyang tukuyin kung ano ang mabisang paraan upang mahikayat niyang maging masigla sa pagkatuto ang klase. Ang pagganyak ay hindi lamang pag-akay sa mga mag-aaral tungo sa paksa bagkus ito rin ay ang gawin silang uhaw sa kaalaman at pag-unawa sa mga paksa (Vega at Prieto, 2006).
  • 6. Ayon kina Eggen at Kauchak (1994) ang pagganyak ay isang proseso ng pagpukaw at pagpapanatili ng interes sa isang gawain upang matamo ang isang layunin.
  • 7. Ang pagganyak ay isang puwersa na makabubuhay, makapagtuturo at makapagpapanatili ng asal tungo sa pagtatamo ng isang layunin: Sa katunayan, kahit matalino at nagtataglay ng kakayahan sa pag aaral ang isang mag-aaral kung kulang naman siya sa pangganyak, mahihirapan din niyang abutin ang pinakamataas niyang pangarap.
  • 8. Dalawang Uri ng Pagganyak pagganyak na nagmumula sa kapaligirang panlabas ng mag-aaral. panloob at pansariling hangarin na gumaganyak sa isang tao upang kumilos. INTRINSIK EKSTRINSIK
  • 10. Sina Vega at Prieto (2006) ay nagbigay ng limang pangunahing panuntunan sa pagganyak na magagamit sa pagtuturo at pagkatuto sa alinmang sitwasyon. Ang mga panuntunang ito ay nararapat na bigyang pansin ng mga guro at mga mag-aaral.
  • 11. 1. Ang kapaligiran ay magagamit upang maituon ang atensyon ng mga mag- aaral sa mga bagay na dapat na matutunan, Ang guro na lumilikha ng isang mainit at katanggap-tanggap na silid-aralan ay nakahihikayat upang maging aktibo ang mga mag-aaral.
  • 12. 2. Ang mga pampasigla ay nakagaganyak nang mabisa at aktibong pagkatuto. 3. Ang intrinsik na pagganyak ay pangmatagalan na nararapat na paulit-ulit na pagyamanin sa pamamagitan ng pagbibigay ng puri at konkretong gantimpala.
  • 13. 4. Ang pagkatuto ay lalong epektibo kung ang indibidwal ay handa nang matuto at kung may hangaring matuto. 5. Ang pagganyak ay mapalalalim sa pamamagitan ng maayos na pag-oorganisa ng mga kagamitang panturo.
  • 14. Sa pagpapayo ni Villanueva (1968) sa mga guro ng Filipino, kailangang pag- iba-ibahin ng guro ang kaniyang pamamaraan at istratehiya. Dapat na ang pagtuturo nito ay makasisiya sa pangangailangan ng mga mag-aaral.
  • 15. Dagdag pa, lumabas sa pag- aaral ni Cayogo (1982) na ang paggamit ng iba't ibang pamaraan sa pagtuturo ay siyang kinagigiliwan ng mga mag-aaral.
  • 16. Pinatunayan ito ng resulta ng pag- aaral ni Anosan (1998) na kinagigiliwan ng mga mag-aaral ang gurong gumagamit ng iba't ibang pamaraan sa pagtuturo sapagkat nabubuhay nito ang kanilang atensyon at interes.
  • 17. Ito ang paglalahad ng mga aralin. Sa bahaging ito ibinibigay ng guro ang araling pag-aaralan. Sa pagpili at paghahanda ng aralin, dapat isaalang-alang ang kabuluhan nito sa karanasan ng mga mag-aaral. (Book) Aklat-Aralin
  • 18. Ito ang pinakapuso ng pagtuturo. Dito nahahamon ang tunay na pagkamalikhain ng guro. (Look) Kabatiran
  • 19. Ang pagtugon ay sariling pagpapasiya ng mga mag- aaral. Ito ay sarili nilang desisyon. Hindi maaaring guro ang tumugon para sa mag-aaral. (Took) Pagtugon
  • 20. Ang Mga Katangiang Dapat Taglayin ng Gurong Magtuturo ng Filipino. Bernales (2003)
  • 21. Sila ay nararapat na may malawak na pagkaunawa sa paksa at mga mag-aaral, may kabutihang magpahayag, may kabutihang bumasa at sumulat at may kabutihang magdulot ng pagkatuto.
  • 22. Nararapat na buhay ang magtuturo ng asignaturang ito. Siya ay maalam, masining at aktibong guro ng Filipino.