1. 50
DAILY LESSON
LOG (Pang-araw-
araw na Tala sa Pagtuturo
Paaralan Baitang/Antas
Guro Asignatura
Petsa/ oras Markahan
IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW
I. Layunin
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag-aaral ang kakayahan sa pamamahala ng paggamit ng oras
B. Pamantayan sa
Pagganap
Natataya ng mag-aaral ang sariling kakayahan sa pamamahala sa oras batay sa pagsasagawa ng
mga gawain na nasa kanyang iskedyul ng mga gawain.
C. Mga kasanayan sa
Pagkatuto. Isulat ang
code ng bawat
kasanayan
1. Napatutunayang ang pamamahala ng oras
ay kailangan sa kaayusan ng paggawa
upang magampanan ang mga tungkulin nang
may prayoritisasyon.
2. Nahihinuha na mahalaga ang pagbibigay ng
prayoritisasyon sa mga gawain. EsP 9-KP-
IIIf-12.3
1. Natataya ang sariling kakayahan sa
pamamahala ng oras batay sa pagsasagawa ng
mga gawaing nasaiskedyul ng gawain. EsP 9-
KP-IIIf-12.4
II. Nilalaman MODYUL 12 : Pamamahala sa Paggamit ng Oras
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
EsP 9 CG p. 98-99 EsP 9 CG p. 99-100
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
EsP 9 LM p. 186-195 EsP 9 LM p. 195-196
2. 51
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resource
http://lrmds.deped.gov.ph/list/kto12/subject/905 http://lrmds.deped.gov.ph/list/kto12/subject/905
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
LCD projector, laptop LCD projector, laptop
III. Pamamaraan
A. Balik-Aral sa nakaraang
aralin at pagsisimula ng
bagong aralin.
A. Batay sa napanood na video clip, magbigay
ng sariling repleksyon ukol dito. (gawin sa
loob ng 4 minuto) (Reflective Approach)
A. Batay sa tinalakay noong nakaraang araw, ano
ang kahulugan ng tamang pamamahala sa
oras? (gawin sa loob ng 2 minuto) (Reflective
Approach)
B. Paghahabi sa layunin ng
aralin at pagganyak.
A. Gamit ang objective board, babasahin ng
guro ang mga layunin ng aralin.(gawin sa
loob ng 1 minuto)
B. Sagutin ang sumusunod na katanungan:
(gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective
Approach)
1. Paano mo ginagamit ang iyong oras?
2. Naranasan mo na bang maglaan ng oras sa
isang gawain ngunit hindi mo ito naisagawa?
3. Ano ang naging epekto nito sa iyo?
A. Gamit ang objective board, babasahin ng guro
ang mga layunin ng aralin. (gawin sa loob ng 1
minuto)
B. Paano nagkakaiba ang importanteng gawin at
ang kailangang gawin? (gawin sa loob ng 3
minuto) (Reflective Approach)
3. 52
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
Malayang Talakayan: Talakayin ang
sumusunod: (gawin sa loob ng 10 minuto)
(Reflective Approach)
a. Pamamahala sa Paggamit ng Oras
b. Kahulugan ng Pamamahala sa Paggamit ng
Oras
c. Pagtatakda ng tunguhin sa Paggawa
d. Prayoritisasyon
Lagyan ng tsek ang iyong kasagutan sa bawat
aytem tungkol sa pamamahala ng oras. (gawin sa
loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
Oo Hindi Gawain
1. Madali ko bang nasusunod ang
itinakda kong gawain sa bahay
at paaralan?
2. Mabuti ba ang pagbabagong
nais kong gawin sa paggamit ko
ng oras?
3. Malulunasan ba ang ilang mga
suliranin ko ukol sa panahong
inilagi ko sa bahay at paaralan?
4. Magagamit ko ba nang may
kabuluhan at kapakinabangan
ang aking malayang oras?
5. Sang-ayon ba akong maubos
ang oras ko sa mga gawaing
walang kabuluhan basta't
masaya ako?
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan #1
Pangkatang Gawain: Sagutin sa mga gabay na
tanong:(gawin sa loob ng 10 minuto)
(Reflective/Collaborative Approach)
Unang Pangkat- Bakit mahalaga ang
pagtatakda ng tunguhin sa paggawa at ano ang
mabisang paraan sa pagbuo nito?
Pagtalakay sa mga Hakbang sa Pagbuo ng
Iskedyul sa LM pahina 193-194 (gawin sa loob ng
5 minuto)
4. 53
Ikalawang Pangkat- Paano
mapagtatagumpayan ang pagpapabukas-
bukas? Maglahad ng ilang halimbawa
Ikatlong Pangkat- Ano ang maitutulong ng
prayoritisasyon sa iyong paggawa? Ipaliwanag.
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan #2
Pagpapabasa sa kwentong may pamagat na
Ang Inang Walang Oras sa Sarili (gawin sa
loob ng 3 minuto)
(Tingnan ang kalakip na kopya ng kwento)
Pangkatang Gawain: Sagutin ang mga tanong sa
pamamagitan ng Panel Discussion. (gawin sa
loob ng 10 minuto) (Inquiry-Based/ Reflective
Approach)
1. Bakit mahalaga ang pagtakda ng tunguhin sa
paggawa at ano ang mabisang paraan sa
pagbuo nito?
2. Bakit maituturing na isang kabayanihan ang
pagsisimula ng gawain sa tamang oras?
Ipaliwanag.
3. Ano ang maitutulong ng prayoritisasyon sa iyong
paggawa?
F. Paglinang sa
Kabihasahan(Tungo sa
Formative Assessment)
Sagutin ang sumusunod na katanungan:
(gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective
Approach)
1. Sang-ayon ka ba sa paraan ng
paggamit ng oras ng inang tinatalakay sa
kwento?
2. Mayroon bang pagkukulang sa mga gawain
o higit ang oras para sa gawain.
3. Sa paraan ng paghahati-hati ng oras para sa
Bumuo ng islogan tungkol sa pagmamahala ng
oras at iskedyul. (gawin sa loob ng 10 minuto)
(Constructivist Approach)
Kraytirya:
-kaugnayan sa paksa
5 puntos
-nilalaman/ mensahe
5-pinakamahusay
5. 54
mga gawain na ginawa ng ina, ano-ano ang
mga magiging bunga nito?
5 puntos
-kalinisan/ kaayusan
5 puntos
-teknikal na
pagkakabuo ( salita,
bantas ) 5 puntos
4-mahusay
3-katamtaman
2-di-mahusay
1-kailangang ulitin
G. Paglalapat sa aralin sa
pang-araw-araw na
buhay
Gumawa ng iyong iskedyul sa araw- araw na
mga gawain. Kung ang kabuuang bilog ay
katumbas ng 24 oras Pangkatin ito ayon sa
pagkakasunod-sunod na mga gawain mo mula
sa pagkagising hanggang sa pagtulog. Gamitin
ang mga tala ng gawain sa ibaba. (gawin sa
loob ng 10 minuto) (Constructivist/ Reflective
Approach)
1. pag-aaral
2. paglilibang /laro/ isport
3. ispiritwal na gawin
4. pagtulog
5. gawaing kasama ang kaibigan
6. iba pang gawain
7. gawaing-bahay
8. gawaing pang-barangay
Gumawa ng iskedyul mo sa araw- araw na mga
gawain sa loob ng isang linggo. Awdit ng Aking
Oras. (gawin sa loob ng 10 minuto)
(Constructivist Approach)
Oras ng
Pagsisi
mula
Oras ng
Pagtata
pos
Kabuuang
Oras
Gawai
n
Tunguhin Prayoridad
3-mataas
2-katamtaman
1-mababa
5:00 5:10 10 minuto Panala
ngin
Magabay
an ng
panginoo
n sa
buong
araw ng
paggawa
3
H. Paglalahat sa aralin Upang mapasimulan ang epektibong
pamamahala sa paggamit ng oras, kailangan
ang pagtakda ng tunguhin (goal) sa iyong
Kung may iskedyul ka na sa mga mahahalagang
gawin sa iyong buhay at magiging matapat ka rito,
makikita mong magiging epektibo at produktibo ka
6. 55
paggawa. Kung walang tumpak na tunguhing
naitakda masasayang ang iyong oras sa mga
nakalilito at mga nagkakasalungat na
prayoridad sa paggawa. Mahalagang gamitin
ang S-M-A-R-T. (gawin sa loob ng 2 minuto)
sa iyong paggawa at kukunti ang tsansang
mahulog ka sa bitag ng pagpapabukas-
bukas.(gawin sa loob ng 2 minuto)
I. Pagtataya ng Aralin Pagsulat ng liham pasasalamat sa ina dahil sa
pagsasakripisyo sa oras sa mga gawain niya sa
araw-araw para sa buong pamilya. Maaring
gumamit ng iba't ibang paraan upang
maipaabot ang mensahe ng pasasalamat.
(gawin sa loob ng 10 minuto) (Constructivist
Approach)
a. cellphone
b. facebook
c. liham na ipadadala sa post office
d. thank you card
Lagyan ng tsek ang mga gawaing nagpapakita ng
wastong pamamahala sa oras at panahon at ekis
kung hindi. (gawin sa loob ng 10 minuto)
(Reflective Approach)
________1. Pakikipagkwentuhan paggising sa
umaga
________2. Paggawa ng takdang-aralin bago
manood ng TV.
________3. Paggawa ng proyekto nang maagap
pa sa takdang araw ng pagpapasa.
________4. Pakikipag-chat sa Internet hanggang
madaling araw.
________5. Di pagpasok sa klase para
makapaglaro ng video game.
________6. Pagpunta sa mall isang beses isang
linggo upang maglibang.
________7. Paglilinis ng bahay tuwing walang
pasok.
________8. Pagtetelebabad sa telepono.
________9. Pagbuo ng planong gawain sa loob ng
isang araw.
________10. Pagtulog hanggang tanghali.
7. 56
J. Karagdagang gawain
para sa takdang-aralin at
remediation
Gumawa ng balangkas tungkol sa mga
gawaing nagawa mo noong nakaraang linggo.
A. Gumawa ng Crossword Puzzle na may 20
aytem (10 pababa at 10 pahalang) para sa
lahat ng paksang tinalakay sa ikalawang
markahan. Isulit ito sa susunod na linggo ng
pasukan.
B. Ihanda at isaayos ang portfolio para sa
ikalawang markahan. (gawin sa loob ng 2
minuto)
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin?
8. 57
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasang solusyunan
sa tulong ng aking
punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?