subject: Filipino
lesson: Pagbibigay Kahulugan sa Pictograph
1 of 7
Downloaded 148 times
More Related Content
Masusing Banghay sa Filipino 3
1. IMUS INSTITUTE OF SCIENCE AND TECHNOLOGY
COLLEGE OF EDUCATION, ARTS, AND SCIENCES
MASUSING BANGHAY SA FILIPINO III
I. MGA LAYUNIN
Sa katapusan ng aralin, ang mga bata ay inaasahang:
A. Nababasa ng tama ang nilalaman ng pictograph
B. Nasasagot ang mga katanungan hinggil sa pictograph
C. Nabibigyang kahulugan ang pictograph
II. PAKSANG ARALIN
Paksa: Pagbibigay Kahulugan sa Pictograph
Sanggunian: Batang Pinoy Ako 3 p. 150
Kagamitan: projector, chalk, cartolina, pisara, pentelpen, mga laarawan, manila paper, laptop, cut-outs ng
mga lalaki at babae, timer
III. PAMAMARAAN
GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MGA MAG-AARAL
1. PANIMULANG GAWAIN
a. Panalangin
- Tayo ay tumayo para sa panimulang panalangin
- (tatawag ng isang mag-aaral upang manguna sa
panalangin)
b. Pagbati
- Magandang umaga!
- Maaari bang ayusin ang inyong upuan,at pulutin
ang basura at itapon sa basurahan.
- Maari na kayong umupo
c. Pagtatala ng liban sa klase
- Mayroon bang liban sa araw na ito?
d. Balik-aral
- Noong nakaraan ay tinalakay natin ang wastong
gamit ng ito, iyan, at iyon
- Kailan ginagamit ang salitang ito?
- Magbigay ng pangungusap gamit ang salitang
ito.
- Kailan ginagamit ang salitang iyan?
- Magbigay ng pangungusap gamit ang salitang
iyan.
- Kailan ginagamit ang salitang iyon?
- Magbigay ng pangungusap gamit ang salitang
iyon?
- (tatayo at mananalangin)
- Magandang umaga po ma'am!
- (aayusin ang upuan, pupulutin ang basura at
itatapon sa tamang basurahan)
- wala po!
- Ang ito ay ginagamit kapag ang bagay na
tinutokoy ay hawak ng taong nagsasalita.
- (magbibigay ng pangungusap gamit ang salitang
ito)
- Ang iyan ay ginagamit kapag ang bagay na
tinutokoy ay malapit sa taong nagsasalita.
- (magbibigay ng pangungusap gamit ang salitang
iyan)
- Ang iyon ay ginagamit kapag ang bagay na
tinutokoy ay malayo sa taong nagsasalita.
- (magbibigay ng pangungusap gamit ang salitang
iyon)
2. PANLINANG NA GAWAIN
a. Tukoy-alam
- paghahawan ng mga balahid na salita
2. Nababagot
Nakadungaw
Kumaway
- Pangkatang Gawain: Pagbuo ng puzzle
(Larong Pinoy)
- Pangkatin ang klase sa 4 pangkat. Ipamahagi ang
envelope na naglalaman ng letrang cut-outs:
patintero
taguan
palo sebo
luksong tinik
- Panuto: Sa loob ng 2 minuto, buuin ang puzzle
na nasa loob ng envelope. Pagkatapos ay idikit
ang nabuong letra sa pisara. Ang unang pangkat
na makakabuo ng tama ang siyang panalo.
- Anong larong pinoy ang nabuo ninyo?
b. Paglalahad
- Anong larong pinoy ang nilalaro ninyo?
- Sa inyong palagay, dapat bang maglaro ang mga
bata ng larong pinoy?
- Bakit?
- Tama!
- Ngayon ay may babasahin tayong kwento.
- Ang pamagat ng kwento ay Nakababagot na
Araw
- Ano ang gusto ninyong malaman sa kwento?
- Anu-ano ang mga dapat tandaan sa tahimik na
pagbasa?
- patintero, palosebo, taguan, luksong tinik
- tumbang preso, piko.
- Opo!
- Ang larong pinoy ay maaring magsilbing
ehersisyo at ito ay nakakapagbigay kasiyahan sa
mga bata.
- Alternatibong laro upang makaiwas sa paglalaro
gamit ang gadgets na maaring makasira sa ating
mata
- Bakit kaya Nakababagot na Araw ang pamagat
ng kwento?
- Ano ang kanyang ginawa upang mawala ang
kanyang pagkabagot?
- Sino ang nababagot sa nasabing kwento?
- Gamitin ang mata sa pagbasa at umupo ng
maayos
- Basahin ng tahimk ang kwento ng
Nakababagot na Araw
Nakababagot na Araw
Isinama ako ni Tatay Luis sa bahay ng aking
mga pinsan. Noong una ay ayokong sumama dahil sila
ay nakatira sa malayong baryo. Pero wala akong
nagawa.
Unang araw ko pa lamang ay inip na inip na ako
dahil wala akong malaro. Hindi pinadala ang PSP ko.
Wala ring computer shop sa lugar na ito. Sana nadala
ko ang laruan kong robot at kotseng de-remote.
Nakababagot talaga.
Kinahapunan, habang nakadungaw ako sa bintana,
nakita ko ang aking mga pinsan at iba pa nilang
kaibigan na masayang naghahabulan. Pero, nagtataka
ako dahil nakita kong may latang pinatumba gamit ang
tsinelas, bago sila nagtakbuhan. Kitang-kita ko ang
kasiyahan sa mukha nila.
Mayamaya, kumaway ang isa kong pinsan at
pinalabas ako ng bahay. Hindi nagtagal, kasali na rin
ako sa tawanan at kulitan nila. Nalaman ko na tumbang
3. c. Pagtalakay at Pagpapahalaga
- (sagutan ang pagganyak na tanong na ibinigay ng
mga bata)
- Bakit ayaw sumama ni Luis sa kanyang tatay na
pumunta sa bahay ng kanyang pinsan?
- Ano ang naramdaman niya sa unang niya sa
baryo?
- Paano nawala o naalis ang kanyang pagkabagot?
- Babalik pa kaya si Luis sa baryo?Bakit?
- Anu-ano ang mga larong pinoy na nabanggit sa
kwento?
- Maliban sa mga nabanggit na mga laro, anu-ano
pa ang mga larong pinoy na alam ninyo?
- (Isusulat ang sagot ng mga bata sa pisara upang
makabuo ng pictograph)
- Kuhanin ang cut-out na nakadikit sa ilalim ng
inyong desk
- Alin sa mga ito ang nilalaro ninyo?
- Idikit ang cut-out sa larong pinoy na inyong
nilalaro. Pumili lamang ng isa.
- Ang tatalakayin natin ngayon ay Pagbibigay
Kahulugan sa Pictograph
- Ang Pictograph ay isang uri ng graph na
gumagamit ng larawan o simbolo upang
maglahad ng imporamasyon o datos.
- Pag-aralan ang pictograph na ating nabuo.
- Tungkol saan ang pictograph?
- (ituturo ang label ng pictograph)
- Anu-ano ang label ng pictograph?
- Ano ang ginamit natin sa pagrerepresenta ng
bagay o impormasyon sa pictograph?
Ang Paboritong Larong Pinoy
Mga
Larong
Pinoy
Mag-aaral
Kabuuang
bilang
Taguan
Palosebo
Sipa
Hampas
palayok
Luksong
tinik
Legend:
=1 lalaki = 1 babae
preso pala ang tawag sa larong iyon.
Isinali rin nila ako sa larong patintero, luksong
baka, pati na rin sa piko. Nawala sa isip ko ang
computer games, pati na rin ang aking mga laruan.
- (sasagutin ang mga tanong)
- Dahil ang bahay ng kanyang pinsan ay malayo
- Nabagot!
- Nakipagpaglaro siya sa kanyang pinsan at mga
kaibigan nito.
- Opo! Kasi siya ay nasiyahan sa pakikipaglalaro
ng mga larong pinoy kasama ang kanyang mga
pinsan
- tumbang preso, patintero, luksong baka, at piko
- taguan, palosebo, luksong tinik, habulan
- (isa-isang lalapit sa pisara upang idikit ang cut-
out sa larong kanilang nilalaro)
- Tungkol sa paboritong laro ng mga mag-aaral
- Taguan, palosebo, sipa, hampas palayok,
luksong tinik
- Larawan!
4. - Tama!
- Ano ang katumbas nito?
- Ano naman ang katumbas nito?
- Magaling!
- Ito ang tinatawag na legend o simbolo
- Bakit mahalagang malaman ang legend o
simbolo?
- Tama!
- Aling laro ang mas gustong laruin ng mga bata?
- Aling laro naman ang hindi masyadong nilalaro
ng mga bata? bakit?
- Magaling!
- Naintindihan ba ninyo ang pagbibigay kahulugan
sa pictograph?
- May tanong pa ba?
d. Paglalahat
- Ano ang pictograph?
- Tama!
- Anu-ano ang paraan ng pagbasa ng pictograph?
- Magaling!
e. Paglalapat
- Pangkatin ang klase sa 4 pangkat, pumili ng
leader at sekretarya sa bawat pangkat
- Ano ang mga dapat tandaan sa paggawa ng
pangkatang Gawain?
- Bigyan ang bawat pangkat ng pictograph. Pag-
aralan ito at sagutin ang mga tanong tungkol
dito.
- Mayroon kayong limang minuto upang pag-
aralan ang pictograph at masagot ang mga
tanong tungkol dito.
- Pangkatang Gawain: Pag-uulat ng bawat
pangkat
Unang Pangkat:
ANG PABORITONG PRUTAS
Prutas Bilang ng mga bata
Kabuoang
bilang
mansanas
saging
orange
ubas
- Isang batang babae
- Isang batang lalaki
- Para po malaman kung ilan ang katumbas ng
isang bagay o larawan
- (ang sagot ay base sa bilang ng mga cut-outs
kung saang laro nila ito idinikit)
- (ang sagot ay base sa bilang ng mga cut-outs
kung saang laro nila ito idinikit)
- Opo!
- Wala na po!
- Ang Pictograph ay isang uri ng graph na
gumagamit ng larawan o simbolo upang
maglahad ng imporamasyon o datos.
- Tingnan ang titulo ng graph
- Tingnan ang mga label nito
- Alamin ang simbolo o legend nito
- Makipagtulungan sa mga kagrupo
- Gumawa ng maayos at tahimik
- (pagsagot ng mga mag-aaral)
5. pakwan
Legend:
= 4 bata
Tanong:
1. Tungkol saan ang pictograph?
2. Ano ang ginamit sa pagrerepresenta ng
pictograph?
3. Ano ang katumbas ng isang puso?
4. Alin sa mga sumusunod na prutas ang pinaka
paborito ng mga bata?
5. Alin naman ang hindi masyadong paborito ng
mga bata?
Ikalawang Pangkat:
PABORITONG ASIGNATURA NG 3 NARRA
asignatura bilang ng boto
Kabuoang
bilang
Matimatika
English
Agham
Filipino
Araling
panlipunan
Legend:
= 8 boto
Tanong:
1. Tungkol saan ang pictograph?
2. Ano ang ginamit sa pagrerepresenta ng
pictograph?
3. Ano ang katumbas ng isang lapis?
4. Anong asignatura ang pinaka paborito ng 3-
narra?
5. Anong asignatura ang hindi paborito ng 3-narra?
Ikatlong Pangkat:
BIRTHDAY CHART
Buwan
Bilang ng may
kaarawan
Kabuoang
bilang
Enero
Pebrero
Marso
Abril
Mayo
Legend:
= 6 bata
Tanong:
1. Tungkol saan ang pictograph?
2. Ano ang ginamit sa pagrerepresenta ng
pictograph?
3. Ano ang katumbas ng isang keyk?
4. Anong buwan ang may pinakamaraming bata
ang nagdiriwang ng kaarawan?
5. Anong buwan ang may pinakakaunti ang may
kaarawan?
- Paboritong Prutas
- Puso
- 4
- Saging
- Ubas
- Paboritong Asignatura ng 3 NarraFilipino
- Lapis
- 8
- Filipino
- 10
- Matimatika
- Birthday Chart
- Keyk
- 6
- Mayo
- Marso
6. Ika-apat na Pangkat:
ANG PABORITONG KULAY NG MGA BATA
EDAD 5-8
kulay
Mga Bilang ng mga
bata
Kabuoang
bilang
pula
berde
asul
dilaw
orange
Legend:
= 10 boto = 10 boto
= 10 boto = 10 boto
= 10 boto
Tanong:
1. Tungkol saan ang pictograph?
2. Ano ang ginamit sa pagrerepresenta ng
pictograph?
3. Ano ang katumbas ng bawat isang krayola?
4. Anong kulay ang pinakapoborito ng mga bata?
5. Anong kulay ang hindi masyadong paborito ng
mga bata?
- Ang Paboritong Kulay ng mga Bata Edad 5-8
- Krayola
- 10
- Asul
- Orange
II. PAGTATAYA
Pag-aralan ang pictograph. Sagutin ang mga tanong tungkol sa dito. Isulat ang sagot sa patlang.
MGA BOTE NI PATRICK
Mga araw Bilang ng bote
Lunes
Martes
Miyerkules
Huwebes
Biyernes
Legend:
= 10
TANONG:
1. Tungkol saan ang pictograph? __________________
2. Ilan ang katumbas ng isang bote? ___________________
3. Anong araw ang may pinakamaraming bote na nakolekta si Patrick? _____________
4. Anong araw may pinakakaunting bote na nakolekta si Patrick? ____________
5. Ilang bote ang nakolekta ni Patrick sa loob ng limang araw? ____________
7. III. TAKDANG-ARALIN
Pag-aralan ang pictograph at sagutin ang mga tanong
IBAT-IBANG SASAKYAN SA PAG PASOK SA ESKWELA
Sasakyan Bilang ng mag-aaral Kabuoang bilang
bus
traysikel
bisikleta
dyip
kotse
Legend:
= 10 mag-aaral
Tanong:
1. Tungkol saan ang pictograph?
2. Anong sasakyan ang madalas ginagamit ng mga mag-aaral patungo sa eskwela?
3. Anong sasakyan ang hindi madalas gamitin ng mga mag-aaral patungo sa eskwela?
4. Ilan ang kabuoang bilang ng mag-aaral na sumasakay sa bawat sasakyan?
5. Anong sasaskyan ang may bilang 25 na mga mag-aaral ang sumasakay?
Inihanda ni:
NANETTE I. TONGGA
BEED Gen. Ed.
Student Teacher
Nabatid ni:
GNG. DELWYNNE G. DIONERO
Cooperating Teacher