ºÝºÝߣ

ºÝºÝߣShare a Scribd company logo
Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016
GRADE 1 TO 12
DAILY LESSON
LOG
Paaralan BUENAVISTA CENTRAL SCHOOL Baitang IKALIMA
Guro ROCHEEL P. JANDUSAY Asignatura
ARALING PANLIPUNAN
Petsa/Oras October 10, 2024 Markahan
IKALAWANG
MARKAHAN
Araw: Huwebes
I. LAYUNIN
Natatalakay ang kolonyalismo at ang konteksto nito kaugnay sa pananakop ng
Espanya sa Pilipinas , AP5PKEIIa-1
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa konteksto,ang bahaging ginampanan
ng simbahan sa, layunin at mga paraan ng pananakopng Espanyolsa Pilipinas at ang
epekto ng mga ito sa lipunan.
B. Pamantayan sa Pagganap
Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto at
dahilan ng kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng mga paraang pananakop sa
katutubong populasyon
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto Isulat ang code
ng bawat kasanayan
Nasusuri ang mga paraan ng pagsasailalim ng katutubong populasyon sa
kapangyarihan ng Espanya.
II. NILALAMAN
Ang mga Paraan ng Pagsasailalim ng Katutubong Populasyon sa
Kapangyarihan ng Espanya.
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
Mga pahina sa teksbuk: 107-108, CG 108,
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
3. Mga pahina sa teksbuk
4. Karagdagang kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
tsart, aklat
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang
aralin at/o pagsisimula ng
bagong aralin
1.Balik- aral
Panuto: Talakayin ang kristiyanismo bilang paraan ng pagsasailalim
ng pagsasailalim ng katutubong populasyon sa kapangyarihan ng
Espanya sapamamagitan ng pagsulat sa puso ng mga pangungusap
na tumutukoy sa parang ginawa ng mga Espanyol.
A. Pagdarasal sa Diyos bilang Panginoon.
B..Pagpapasabog sa mga lugar na aagawin gamit ang bomba.
C.Pari ang namumuno sa misa at mga seremonya ng binyag.
D.Pagtawag sa mga espiritu at diwata kung may handaan sa pista.
E.Paglalagay ng dugo ng hayop sa noon g batang biniyagan.
F. Pagrorosaryo at pagbigkas ng mga dasal sa simbahan.
G.Pagsalakay at gawing bihag ang mga mamayan sa lugar na
sasakupin.
B. Paghahabi sa layunin ng
aralin
Pagpapakita ng larawan.
Ano ang inyong nakikita sa larawan? Ano ang sinisimbolo nito?
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin
Paglalahad ng bagong aralin
Ang mga paraan ng pagsasailalim ng katutubong populasyon sa
kapangyarihan ng Espanya:
1.Pwersang Militar- ang kanilang pagraan sa pagsasailalim ay
kinakausap sa maayos na paraan kapaghindi sumang-ayon ay
pinaparusahan. Ang Divide and rule ang paraan na nagpahina sa
mga Pilipino.
2. Kristiyanisasayon-ang paraang reduccion ang ginamit ng mga
Espanyol upang maipakalat ang relihiyong Kristiyanismo. Ang
reduccion ay sapilitang pagpapalipat ng tirahan sa pueblo.
Ano ang paraang ginawa ng mga Espanyol upang maging Kristiyano
ang mga Pilipino?
D. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin
Pangkatang Gawain
Pangkat I- Magbigay ng paraan ng pagsasailalim ng mga katutubong
populasyon sa kapangyarihan ng Espanyol.
Pangkat II – Talakayin ang kristiyanismo bilang paraan ng
pagsasailalim ng pagsasailalim ng katutubong populasyon sa
kapangyarihan ng Espanya sapamamagitan ng isang awit.
Presentasyon ng bawat pangkat.
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1
Panuto: Talakayin ang kristiyanismo bilang paraan ng pagsasailalim
ng pagsasailalim ng katutubong populasyon sa kapangyarihan ng
Espanya sapamamagitan ng pagpili ng sagot sa loob ng kahon.
F. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
Panuto: Talakayin ang kristiyanismo bilang paraan ng pagsasailalim
ng pagsasailalim ng katutubong populasyon sa kapangyarihan ng
Espanya sapamamagitan ng pagpili ng tamang sagot.
1. Ang relihiyong pinalaganap ng mga Espanyol ay ____.
A. Animismo
B. Budismo
C. Kristiyanismo
D. Paganismo
2. Ito ay patakarang sapilitang ipinatupad ng mga Espanyol para
lumipat ng tirahan
ang mga katutubo.
A. Doctrina Ekspedisyon
B. EkspedisyonReduccion
C. Kristiyanisasyon
D. Reduccion
3. Ano ang simbolong Kristiyano ang ipinatayo ng mga Espanyol para
maipalaganap
ang Relehiyong Kristiyanismo?
A. Espada
B. Krus
C. Simbahan
D. Tubig
4. Sa paggawa ng seremonya, ano ang ginamit ng mga Espanyol
kapalit ng mga
bagay sa kalikasan?
A. Imahen ng Pari
B. Imahen ng Gobernador
C. Imahen ng Santo at Santa
D. Imahen ng Hari ng Espanya
5. Ang sapilitang pagpapatupad ng Kristiyanismo ay naging daan para
sa_________.
A. Kanonisasyon
B. Kolonisasyon
C. Komunikasyon
D. Komunyon
G. Paglinang sa kabihasaan
(tungo sa Formative
Assessment)
Panuto: Talakayin ang kristiyanismo bilang paraan ng pagsasailalim
ng pagsasailalim ng katutubong populasyon sa kapangyarihan ng
Espanya sapamamagitan ng pagsulat sa puso ng mga pangungusap
na tumutukoy sa parang ginawa ng mga Espanyol.
A. Pagdarasal sa Diyos bilang Panginoon.
B..Pagpapasabog sa mga lugar na aagawin gamit ang bomba.
C.Pari ang namumuno sa misa at mga seremonya ng binyag.
D.Pagtawag sa mga espiritu at diwata kung may handaan sa pista.
E.Paglalagay ng dugo ng hayop sa noon g batang biniyagan.
F. Pagrorosaryo at pagbigkas ng mga dasal sa simbahan.
G.Pagsalakay at gawing bihag ang mga mamayan sa lugar na
sasakupin.
H. Paglalapat ng aralin sa pang-
araw-araw na buhay
Ano ang kahalagahan ng pag-aaral tungkol sa mga paraan
kristiyanismo sa pagpapailalim ng katutubong populasyon sa mga
Espanyol?
I. Paglalahat ng Aralin Panuto: Punan ang patlang upang mabuo ang konsepto.
Ang mga Espanyol ay gumamit ng paraang sa pagpapalaganap
ng _______________.
Ang paraang ito ay ang _____________________.
J. Pagtataya ng Aralin
Panuto: Talakayin ang kristiyanismo bilang paraan ng pagsasailalim
ng pagsasailalim ng katutubong populasyon sa kapangyarihan ng
Espanya sapamamagitan ng pagsulat ng puso kung tama at bilog
kung mali ang tinatalakay.
1. Ginamit ang simbahan ng mga Espanyol para mapalaganap ang
Relihiyong Kristiyanismo sa bansa.
2. Pinalaganap nila ang kristiyanismo upang mapalitan ang dating
paniniwala ng mga katutubo sa mga diyos sa kalikasan o ang
paniniwalang Paganismo.
3. Ipinadala dito sa bansa ang mga prayle o misyonero para magturo
sa relihiyon.
4. Nagpatupad ng Reduccion o sapilitang paglilipat ng mga katutubo
sa pueblo o sentro ng populasyon upang madali silang matawag sa
pagtitipon sa misa at sa mga gawaing panrelihiyon.
5. Ang Kristiyanisasyon ang naging mahalagang paraan na ginamit ng
mga Espanyol upang hindi maging matagumpay ang Kolonisasyon sa
bansa.
K. Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
Ano-ano ang mga paraan ng pagsasailalim ng katutubong populasyon
sa kapangyarihan ng Espanya.
V. MGA TALA Zamora Burgos
5- 5-
4- 4-
3- 3-
2- 2-
1- 1-
0- 0-
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiya
pagtuturo nakatulong
nang lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan
nasolusyunan sa tulong
ng aking punong guro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuhong ibahagi sa
mga kapwa guro?
Noted/Observed/Inspected:
_______________________
DEZZA G PERLAS
Principal II

More Related Content

Naipaliliwanag ang katuturan at layunin ng reduccion

  • 1. Annex 1C to DepEd Order No. 42, s. 2016 GRADE 1 TO 12 DAILY LESSON LOG Paaralan BUENAVISTA CENTRAL SCHOOL Baitang IKALIMA Guro ROCHEEL P. JANDUSAY Asignatura ARALING PANLIPUNAN Petsa/Oras October 10, 2024 Markahan IKALAWANG MARKAHAN Araw: Huwebes I. LAYUNIN Natatalakay ang kolonyalismo at ang konteksto nito kaugnay sa pananakop ng Espanya sa Pilipinas , AP5PKEIIa-1 A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa konteksto,ang bahaging ginampanan ng simbahan sa, layunin at mga paraan ng pananakopng Espanyolsa Pilipinas at ang epekto ng mga ito sa lipunan. B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng mga paraang pananakop sa katutubong populasyon C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Isulat ang code ng bawat kasanayan Nasusuri ang mga paraan ng pagsasailalim ng katutubong populasyon sa kapangyarihan ng Espanya. II. NILALAMAN Ang mga Paraan ng Pagsasailalim ng Katutubong Populasyon sa Kapangyarihan ng Espanya. III. KAGAMITANG PANTURO A. Sanggunian 1. Mga pahina sa Gabay ng Guro Mga pahina sa teksbuk: 107-108, CG 108, 2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-mag- aaral 3. Mga pahina sa teksbuk 4. Karagdagang kagamitan mula sa portal ng Learning Resource B. Iba pang Kagamitang Panturo tsart, aklat IV. PAMAMARAAN A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin 1.Balik- aral Panuto: Talakayin ang kristiyanismo bilang paraan ng pagsasailalim ng pagsasailalim ng katutubong populasyon sa kapangyarihan ng Espanya sapamamagitan ng pagsulat sa puso ng mga pangungusap na tumutukoy sa parang ginawa ng mga Espanyol. A. Pagdarasal sa Diyos bilang Panginoon. B..Pagpapasabog sa mga lugar na aagawin gamit ang bomba. C.Pari ang namumuno sa misa at mga seremonya ng binyag. D.Pagtawag sa mga espiritu at diwata kung may handaan sa pista. E.Paglalagay ng dugo ng hayop sa noon g batang biniyagan. F. Pagrorosaryo at pagbigkas ng mga dasal sa simbahan. G.Pagsalakay at gawing bihag ang mga mamayan sa lugar na sasakupin. B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pagpapakita ng larawan.
  • 2. Ano ang inyong nakikita sa larawan? Ano ang sinisimbolo nito? C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin Paglalahad ng bagong aralin Ang mga paraan ng pagsasailalim ng katutubong populasyon sa kapangyarihan ng Espanya: 1.Pwersang Militar- ang kanilang pagraan sa pagsasailalim ay kinakausap sa maayos na paraan kapaghindi sumang-ayon ay pinaparusahan. Ang Divide and rule ang paraan na nagpahina sa mga Pilipino. 2. Kristiyanisasayon-ang paraang reduccion ang ginamit ng mga Espanyol upang maipakalat ang relihiyong Kristiyanismo. Ang reduccion ay sapilitang pagpapalipat ng tirahan sa pueblo. Ano ang paraang ginawa ng mga Espanyol upang maging Kristiyano ang mga Pilipino? D. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin Pangkatang Gawain Pangkat I- Magbigay ng paraan ng pagsasailalim ng mga katutubong populasyon sa kapangyarihan ng Espanyol. Pangkat II – Talakayin ang kristiyanismo bilang paraan ng pagsasailalim ng pagsasailalim ng katutubong populasyon sa kapangyarihan ng Espanya sapamamagitan ng isang awit. Presentasyon ng bawat pangkat. E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1 Panuto: Talakayin ang kristiyanismo bilang paraan ng pagsasailalim ng pagsasailalim ng katutubong populasyon sa kapangyarihan ng Espanya sapamamagitan ng pagpili ng sagot sa loob ng kahon.
  • 3. F. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2 Panuto: Talakayin ang kristiyanismo bilang paraan ng pagsasailalim ng pagsasailalim ng katutubong populasyon sa kapangyarihan ng Espanya sapamamagitan ng pagpili ng tamang sagot. 1. Ang relihiyong pinalaganap ng mga Espanyol ay ____. A. Animismo B. Budismo C. Kristiyanismo D. Paganismo 2. Ito ay patakarang sapilitang ipinatupad ng mga Espanyol para lumipat ng tirahan ang mga katutubo. A. Doctrina Ekspedisyon B. EkspedisyonReduccion C. Kristiyanisasyon D. Reduccion 3. Ano ang simbolong Kristiyano ang ipinatayo ng mga Espanyol para maipalaganap ang Relehiyong Kristiyanismo? A. Espada B. Krus C. Simbahan D. Tubig 4. Sa paggawa ng seremonya, ano ang ginamit ng mga Espanyol kapalit ng mga bagay sa kalikasan? A. Imahen ng Pari B. Imahen ng Gobernador C. Imahen ng Santo at Santa D. Imahen ng Hari ng Espanya 5. Ang sapilitang pagpapatupad ng Kristiyanismo ay naging daan para sa_________. A. Kanonisasyon B. Kolonisasyon C. Komunikasyon D. Komunyon
  • 4. G. Paglinang sa kabihasaan (tungo sa Formative Assessment) Panuto: Talakayin ang kristiyanismo bilang paraan ng pagsasailalim ng pagsasailalim ng katutubong populasyon sa kapangyarihan ng Espanya sapamamagitan ng pagsulat sa puso ng mga pangungusap na tumutukoy sa parang ginawa ng mga Espanyol. A. Pagdarasal sa Diyos bilang Panginoon. B..Pagpapasabog sa mga lugar na aagawin gamit ang bomba. C.Pari ang namumuno sa misa at mga seremonya ng binyag. D.Pagtawag sa mga espiritu at diwata kung may handaan sa pista. E.Paglalagay ng dugo ng hayop sa noon g batang biniyagan. F. Pagrorosaryo at pagbigkas ng mga dasal sa simbahan. G.Pagsalakay at gawing bihag ang mga mamayan sa lugar na sasakupin. H. Paglalapat ng aralin sa pang- araw-araw na buhay Ano ang kahalagahan ng pag-aaral tungkol sa mga paraan kristiyanismo sa pagpapailalim ng katutubong populasyon sa mga Espanyol? I. Paglalahat ng Aralin Panuto: Punan ang patlang upang mabuo ang konsepto. Ang mga Espanyol ay gumamit ng paraang sa pagpapalaganap ng _______________. Ang paraang ito ay ang _____________________. J. Pagtataya ng Aralin Panuto: Talakayin ang kristiyanismo bilang paraan ng pagsasailalim ng pagsasailalim ng katutubong populasyon sa kapangyarihan ng Espanya sapamamagitan ng pagsulat ng puso kung tama at bilog kung mali ang tinatalakay. 1. Ginamit ang simbahan ng mga Espanyol para mapalaganap ang Relihiyong Kristiyanismo sa bansa. 2. Pinalaganap nila ang kristiyanismo upang mapalitan ang dating paniniwala ng mga katutubo sa mga diyos sa kalikasan o ang paniniwalang Paganismo. 3. Ipinadala dito sa bansa ang mga prayle o misyonero para magturo sa relihiyon. 4. Nagpatupad ng Reduccion o sapilitang paglilipat ng mga katutubo sa pueblo o sentro ng populasyon upang madali silang matawag sa pagtitipon sa misa at sa mga gawaing panrelihiyon. 5. Ang Kristiyanisasyon ang naging mahalagang paraan na ginamit ng mga Espanyol upang hindi maging matagumpay ang Kolonisasyon sa bansa. K. Karagdagang Gawain para sa takdang-aralin at remediation Ano-ano ang mga paraan ng pagsasailalim ng katutubong populasyon sa kapangyarihan ng Espanya. V. MGA TALA Zamora Burgos 5- 5- 4- 4- 3- 3- 2- 2-
  • 5. 1- 1- 0- 0- VI. PAGNINILAY A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation E. Alin sa mga istratehiya pagtuturo nakatulong nang lubos? Paano ito nakatulong? F. Anong suliranin ang aking naranasan nasolusyunan sa tulong ng aking punong guro at superbisor? G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuhong ibahagi sa mga kapwa guro? Noted/Observed/Inspected: _______________________ DEZZA G PERLAS Principal II