ݺߣ

ݺߣShare a Scribd company logo
หน่วยการเรียนรู้ที่2 ยุคสมัยและหลักฐานทางประวัติศาสตร์
แผนการจัดการเรียนรู้ที่15 เรื่องกิจกรรมเสริมทักษะความรู้ท้ายหน่วยการเรียนรู้
ชื่อรายวิชา ส.13102 กลุ่มสาระการเรียนรู้สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม : ประวัติศาสตร์
ชั้นประถมศึกษาปีที่3 ภาคเรียนที่1 เวลาเรียน 1 ชั่วโมง
ผู้สอน นายวิริยะกิจ เกตุทอง โรงเรียนบ้านโป่ งกระทิงบน
มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
มาตรฐานการเรียนรู้
ส 4.1 เข้าใจความหมาย ความสาคัญของเวลาและยุคสมัยทางประวัติศาสตร์ สามารถใช้วิธีการทาง
ประวัติศาสตร์มาวิเคราะห์เหตุการณ์ต่าง ๆ อย่างเป็นระบบ
ตัวชี้วัด
ส 4ส 4.1 ป.4/3 แยกแยะประเภทหลักฐานที่ใช้ในการศึกษาความเป็นมาของท้องถิ่น
จุดประสงค์การเรียนรู้สู่ตัวชี้วัด
1. อธิบายและสรุปความรู้หลักฐานทางประวัติศาสตร์ลงในแบบกิจกรรม (K)
2. จาแนกและสรุปความรู้หลักฐานทางประวัติศาสตร์ลงในแบบกิจกรรม (P)
3. เห็นความสาคัญในการพัฒนาความรู้และทากิจกรรมในระหว่างเรียน (A)
สาระสาคัญ
หลักฐานที่ใช้ในการศึกษาประวัติศาสตร์ประกอบด้วยหลักฐานชั้นต้นและหลักฐานชั้นรอง
สาระการเรียนรู้
กิจกรรมเสริมทักษะความรู้หลักฐานทางประวัติศาสตร์
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
มุ่งมั่นในการทางาน
ตัวชี้วัดที่ 6.2 ทางานด้วยความเพียรพยายามและอดทนเพื่อให้งานสาเร็จตามเป้าหมาย
สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน
แผนภาพเกี่ยวกับหลักฐานที่ใช้ในการศึกษาความเป็นมาของท้องถิ่น
ชิ้นงานหรือภาระงาน (หลักฐาน ร่องรอยแสดงความรู้)
แบบกิจกรรมเสริมทักษะความรู้เรื่อง หลักฐานทางประวัติศาสตร์
คาถามท้าทาย
หลักฐานชนิดใดที่ทาให้รู้ข้อมูลทางประวัติศาสตร์ได้ชัดเจนที่สุด เพราะเหตุใด
การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน
ครูให้นักเรียนทาแบบกิจกรรมที่ครูกาหนดให้
ขั้นการสอน
1.ให้นักเรียนจาแนกความรู้หลักฐานทางประวัติศาสตร์ลงในแผนภาพที่กาหนดให้
2. ครูตรวจและเฉลยแบบกิจกรรมของนักเรียน และอธิบายสรุปความรู้เพิ่มเติม
3. ครูให้นักเรียนทาแบบทดสอบหลังเรียน (Post - Test) เพื่อประเมินผลการเรียนท้ายหน่วยการเรียนรู้ที่ 2
4. ให้นักเรียนและครูร่วมกันสรุปความรู้ ดังนี้
หลักฐานที่ใช้ในการศึกษาประวัติศาสตร์ประกอบด้วยหลักฐานชั้นต้นละหลักฐานชั้นรอง
5. ให้นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็น โดยครูใช้คาถามท้าทาย ดังนี้
หลักฐานชนิดใดที่ทาให้รู้ข้อมูลทางประวัติศาสตร์ได้ชัดเจนที่สุด เพราะเหตุใด
ขั้นสรุป
ให้นักเรียนแบ่งกลุ่มสรุปเป็นmy mapping
การจัดบรรยากาศเชิงบวก
- การให้นักเรียนฝึกทักษะและทบทวนความรู้ โดยการทาแบบกิจกรรม
สื่อการเรียนรู้
แบบกิจกรรมเสริมทักษะความรู้เรื่อง หลักฐานทางประวัติศาสตร์
การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
1. วิธีการวัดและประเมินผล
- สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการเข้าร่วมกิจกรรม
2. เครื่องมือ
- แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม
3. เกณฑ์การประเมิน
- การประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม
ผ่านตั้งแต่ 2 รายการ ถือว่า ผ่าน
ผ่าน 1 รายการ ถือว่า ไม่ผ่าน
ตัวอย่างกิจกรรมที่ 1
 ให้นักเรียนจาแนกความรู้หลักฐานทางประวัติศาสตร์ลงในแผนภาพที่กาหนดให้ดังนี้
1.1  หลักฐานชั้นต้น หมายถึง 9
9
 หลักฐานชั้นต้นที่นักเรียนรู้จัก
1 4
2 5
3 9
1.2  หลักฐานชั้นรอง หมายถึง 9
9
 หลักฐานชั้นรองที่นักเรียนรู้จัก
1 4
2 5
3 9

More Related Content

Viewers also liked (15)

PDF
ABDULAKBARTHARAYIL
Abdul Akbar
PDF
Security and Mobility - WordCamp Porto 2016
Marcel Schmitz
PPTX
Ділова гра "Нарада"
ann prykhodko
PPTX
mi visita a secondlifeond life
Carlos Gallardo
PPTX
ÁNGULOS INSCRITOS EN LA CIRCUNFERENCIA
Lorena Toledo Lizana
DOC
.Net 7.1 years Vijay_Thakare
Vijay Thakare
PPTX
Лідер бізнесу: Джозеф Вільям Фостер
ann prykhodko
DOCX
Androreyes16161896
Andro Jose Reyes
PPTX
TEOREMA DE WILSON Y PEQUEÑO DE FERMAT
Lorena Toledo Lizana
PPTX
TEOREMA DE WILSON Y TEOREMA PEQUEÑO DE FERMAT
Lorena Toledo Lizana
PPT
Zambia Presentation
Jemma Casey
PDF
Compendio Produccion de Hidrocarburos Tomo II.
Alberto Augusto Abarca Zambrano
PDF
Building scalable applications with hazelcast
Fuad Malikov
ABDULAKBARTHARAYIL
Abdul Akbar
Security and Mobility - WordCamp Porto 2016
Marcel Schmitz
Ділова гра "Нарада"
ann prykhodko
mi visita a secondlifeond life
Carlos Gallardo
ÁNGULOS INSCRITOS EN LA CIRCUNFERENCIA
Lorena Toledo Lizana
.Net 7.1 years Vijay_Thakare
Vijay Thakare
Лідер бізнесу: Джозеф Вільям Фостер
ann prykhodko
Androreyes16161896
Andro Jose Reyes
TEOREMA DE WILSON Y PEQUEÑO DE FERMAT
Lorena Toledo Lizana
TEOREMA DE WILSON Y TEOREMA PEQUEÑO DE FERMAT
Lorena Toledo Lizana
Zambia Presentation
Jemma Casey
Compendio Produccion de Hidrocarburos Tomo II.
Alberto Augusto Abarca Zambrano
Building scalable applications with hazelcast
Fuad Malikov

Similar to แผȨี16 (20)

PDF
ใบความรู้ที่ 1 เรื่อง วิธีการทางประวัติศาสตร์
Princess Chulabhon's College Chonburi
PDF
๶อกสารประกอบการ๶รียประวัติศาสตร์
พัน พัน
DOC
แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาประวัติศาสตร์ ม.1 หน่วยที่ 1
Sokoy_jj
PPTX
วิธีการทางประวัคิศาสตร์
Kittayaporn Changpan
PDF
๶อกสารประกอบการ๶รียน๶ล่ม2
ชิตชัย โพธิ์ประภา
PDF
เหตุการณ์และเวลา+511+T1 p1 3-his_02
Prachoom Rangkasikorn
PDF
เหตุการณ์และเวลา ความเป็นไทย+545+T1 p1 3-his_02
Prachoom Rangkasikorn
PDF
03+hisp1+dltv54+แผนการจัดการเรียนรู้เรื่อง เหตุการณ์และเวลา
Prachoom Rangkasikorn
PDF
03+hisp3+dltv54+แผนการจัดการเรียนรู้เรื่อง เหตุการณ์และเวลา
Prachoom Rangkasikorn
PDF
แผนการจัดการเรียนรู้เรือง เหตุการณ์และเวลา+511+dltvhisp1+T1 p1 3-his_02
Prachoom Rangkasikorn
PDF
แผนการจัดการเรียนรู้ เหตุการณ์และเวลา+545+dltvp3+T1 p1 3-his_02
Prachoom Rangkasikorn
PDF
ความเป็นไทย ป.1-3+528+T1 p1 3-his_02
Prachoom Rangkasikorn
PDF
03+hisp2+dltv54+แผนการจัดการเรียนรู้เรื่อง เหตุการณ์และเวลา
Prachoom Rangkasikorn
PDF
แผนการจัดการเรียนรู้เรือง เหตุการณ์และเวลา+528+dltvhisp2+T1 p1 3-his_02
Prachoom Rangkasikorn
PDF
การสร้างองค์ความรู้ใหม่ทางประวัติศาสตร์ไทย
SAKANAN ANANTASOOK
PDF
ปฏิทินกับวันสำคัญ+511+T1 p1 3-his_01
Prachoom Rangkasikorn
PDF
ปฏิทินและวันสำคัญ ป.1-3+528+T1 p1 3-his_01
Prachoom Rangkasikorn
PDF
ปฏิทินกับวันสำคัญ+545+T1 p1 3-his_01
Prachoom Rangkasikorn
ใบความรู้ที่ 1 เรื่อง วิธีการทางประวัติศาสตร์
Princess Chulabhon's College Chonburi
๶อกสารประกอบการ๶รียประวัติศาสตร์
พัน พัน
แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาประวัติศาสตร์ ม.1 หน่วยที่ 1
Sokoy_jj
วิธีการทางประวัคิศาสตร์
Kittayaporn Changpan
๶อกสารประกอบการ๶รียน๶ล่ม2
ชิตชัย โพธิ์ประภา
เหตุการณ์และเวลา+511+T1 p1 3-his_02
Prachoom Rangkasikorn
เหตุการณ์และเวลา ความเป็นไทย+545+T1 p1 3-his_02
Prachoom Rangkasikorn
03+hisp1+dltv54+แผนการจัดการเรียนรู้เรื่อง เหตุการณ์และเวลา
Prachoom Rangkasikorn
03+hisp3+dltv54+แผนการจัดการเรียนรู้เรื่อง เหตุการณ์และเวลา
Prachoom Rangkasikorn
แผนการจัดการเรียนรู้เรือง เหตุการณ์และเวลา+511+dltvhisp1+T1 p1 3-his_02
Prachoom Rangkasikorn
แผนการจัดการเรียนรู้ เหตุการณ์และเวลา+545+dltvp3+T1 p1 3-his_02
Prachoom Rangkasikorn
ความเป็นไทย ป.1-3+528+T1 p1 3-his_02
Prachoom Rangkasikorn
03+hisp2+dltv54+แผนการจัดการเรียนรู้เรื่อง เหตุการณ์และเวลา
Prachoom Rangkasikorn
แผนการจัดการเรียนรู้เรือง เหตุการณ์และเวลา+528+dltvhisp2+T1 p1 3-his_02
Prachoom Rangkasikorn
การสร้างองค์ความรู้ใหม่ทางประวัติศาสตร์ไทย
SAKANAN ANANTASOOK
ปฏิทินกับวันสำคัญ+511+T1 p1 3-his_01
Prachoom Rangkasikorn
ปฏิทินและวันสำคัญ ป.1-3+528+T1 p1 3-his_01
Prachoom Rangkasikorn
ปฏิทินกับวันสำคัญ+545+T1 p1 3-his_01
Prachoom Rangkasikorn
Ad

แผȨี16

  • 1. หน่วยการเรียนรู้ที่2 ยุคสมัยและหลักฐานทางประวัติศาสตร์ แผนการจัดการเรียนรู้ที่15 เรื่องกิจกรรมเสริมทักษะความรู้ท้ายหน่วยการเรียนรู้ ชื่อรายวิชา ส.13102 กลุ่มสาระการเรียนรู้สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม : ประวัติศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่3 ภาคเรียนที่1 เวลาเรียน 1 ชั่วโมง ผู้สอน นายวิริยะกิจ เกตุทอง โรงเรียนบ้านโป่ งกระทิงบน มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด มาตรฐานการเรียนรู้ ส 4.1 เข้าใจความหมาย ความสาคัญของเวลาและยุคสมัยทางประวัติศาสตร์ สามารถใช้วิธีการทาง ประวัติศาสตร์มาวิเคราะห์เหตุการณ์ต่าง ๆ อย่างเป็นระบบ ตัวชี้วัด ส 4ส 4.1 ป.4/3 แยกแยะประเภทหลักฐานที่ใช้ในการศึกษาความเป็นมาของท้องถิ่น จุดประสงค์การเรียนรู้สู่ตัวชี้วัด 1. อธิบายและสรุปความรู้หลักฐานทางประวัติศาสตร์ลงในแบบกิจกรรม (K) 2. จาแนกและสรุปความรู้หลักฐานทางประวัติศาสตร์ลงในแบบกิจกรรม (P) 3. เห็นความสาคัญในการพัฒนาความรู้และทากิจกรรมในระหว่างเรียน (A) สาระสาคัญ หลักฐานที่ใช้ในการศึกษาประวัติศาสตร์ประกอบด้วยหลักฐานชั้นต้นและหลักฐานชั้นรอง สาระการเรียนรู้ กิจกรรมเสริมทักษะความรู้หลักฐานทางประวัติศาสตร์ คุณลักษณะอันพึงประสงค์ มุ่งมั่นในการทางาน ตัวชี้วัดที่ 6.2 ทางานด้วยความเพียรพยายามและอดทนเพื่อให้งานสาเร็จตามเป้าหมาย สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน แผนภาพเกี่ยวกับหลักฐานที่ใช้ในการศึกษาความเป็นมาของท้องถิ่น ชิ้นงานหรือภาระงาน (หลักฐาน ร่องรอยแสดงความรู้) แบบกิจกรรมเสริมทักษะความรู้เรื่อง หลักฐานทางประวัติศาสตร์ คาถามท้าทาย หลักฐานชนิดใดที่ทาให้รู้ข้อมูลทางประวัติศาสตร์ได้ชัดเจนที่สุด เพราะเหตุใด
  • 2. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน ครูให้นักเรียนทาแบบกิจกรรมที่ครูกาหนดให้ ขั้นการสอน 1.ให้นักเรียนจาแนกความรู้หลักฐานทางประวัติศาสตร์ลงในแผนภาพที่กาหนดให้ 2. ครูตรวจและเฉลยแบบกิจกรรมของนักเรียน และอธิบายสรุปความรู้เพิ่มเติม 3. ครูให้นักเรียนทาแบบทดสอบหลังเรียน (Post - Test) เพื่อประเมินผลการเรียนท้ายหน่วยการเรียนรู้ที่ 2 4. ให้นักเรียนและครูร่วมกันสรุปความรู้ ดังนี้ หลักฐานที่ใช้ในการศึกษาประวัติศาสตร์ประกอบด้วยหลักฐานชั้นต้นละหลักฐานชั้นรอง 5. ให้นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็น โดยครูใช้คาถามท้าทาย ดังนี้ หลักฐานชนิดใดที่ทาให้รู้ข้อมูลทางประวัติศาสตร์ได้ชัดเจนที่สุด เพราะเหตุใด ขั้นสรุป ให้นักเรียนแบ่งกลุ่มสรุปเป็นmy mapping การจัดบรรยากาศเชิงบวก - การให้นักเรียนฝึกทักษะและทบทวนความรู้ โดยการทาแบบกิจกรรม สื่อการเรียนรู้ แบบกิจกรรมเสริมทักษะความรู้เรื่อง หลักฐานทางประวัติศาสตร์ การวัดและประเมินผลการเรียนรู้ 1. วิธีการวัดและประเมินผล - สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการเข้าร่วมกิจกรรม 2. เครื่องมือ - แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม 3. เกณฑ์การประเมิน - การประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม ผ่านตั้งแต่ 2 รายการ ถือว่า ผ่าน ผ่าน 1 รายการ ถือว่า ไม่ผ่าน
  • 3. ตัวอย่างกิจกรรมที่ 1  ให้นักเรียนจาแนกความรู้หลักฐานทางประวัติศาสตร์ลงในแผนภาพที่กาหนดให้ดังนี้ 1.1  หลักฐานชั้นต้น หมายถึง 9 9  หลักฐานชั้นต้นที่นักเรียนรู้จัก 1 4 2 5 3 9 1.2  หลักฐานชั้นรอง หมายถึง 9 9  หลักฐานชั้นรองที่นักเรียนรู้จัก 1 4 2 5 3 9