ݺߣ

ݺߣShare a Scribd company logo
286
กิจกรรมที่ 5.3 โจทย์ปัญหาการบวก ลบระคน (จานวน 2
ชั่วโมง)
1.สาระสาคัญ
ก า ร ห า ผ ล ลั พ ธ์ ข อ ง โ จ ท ย์ ปั ญ ห า ก า ร บ ว ก
ล บ ระค น จ ะต้อ งห าผ ล ลั พ ธ์ข อ งจ าน วน ที่ อ ยู่ ใน วงเล็ บ ก่ อ น
ก า ร แ ก ้ โ จ ท ย์ ปั ญ ห า ท า ง ค ณิ ต ศ า ส ต ร์
สามารถใช ้วิธีการหาคาตอบได้หลายวิธี กระบวนการแก ้ปัญหา 4
ขั้ น ต อ น คื อ ท า ค ว า ม เข้า ใ จ ปั ญ ห า ว า ง แ ผ น แ ก ้ปั ญ ห า
ดาเนินการแก ้ปัญหา และตรวจสอบคาตอบ
2.สาระการเรียนรู้
โจทย์ปัญหาการบวก ลบระคนที่มีผลลัพธ์ไม่เกิน 100,000
3.จุดประสงค์การเรียนรู้
เมื่อกาหนดโจทย์ปัญหาการบวก ลบระคนให้
สามารถวิเคราะห์โจทย์ วางแผนการแก ้โจทย์
ปัญหาแสดงวิธีทาหาคาตอบ
พร้อมทั้งตระหนักถึงความสมเหตุสมผลของคาตอบ
4.สื่อการเรียนรู้
4.1 ของจริง ได้แก่ ลูกฟุตบอล ลูกบาสเกตบอล และวอลเลย์บอล
4.2 เพลง“ป.3 กับ ป.4”
4.3 ภาพลูกฟุตบอล ภาพลูกบาสเกตบอล และภาพวอลเลย์บอล
4.4 บัตรภาพแสดงจานวนเงิน
4.5 บัตรภาพแสองสินค้า
4.6 บัตรข้อความ
5. กิจกรรมการเรียนรู้
นั ก เ รี ย น ร้ อ ง เ พ ล ง “ป . 3 กั บ
ป.4”ตาม ค รูห รือ แถบ บัน ทึก เสี ยงแล้วส น ท น าถึงค วาม หม าย
ของเนื้อเพลงและช่วยกันหาคาตอบ
ขั้นที่ 1 สัมผัสของจริงหรือวัตถุสามมิติ
เพลง “ป.3 กับ ป.4”
ทานองเพลง เสียงฝน
ป.3 มีสี่ร้อยห้า ป.4 นั้นหนามีห้าร้อยสี่
รวมกันให้หน่อยซี (ซ้า)
พวกเรานี้มีเท่าไรเอย
287
1.1
ครูนาลูกฟุตบอลลูกบาสเกตบอลและลูกวอลเลย์บอลจัดวางไว ้หน ้าชั้นเรี
ยนไว ้ให้นักเรียนดู
1.2 ครูแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่มกลุ่มละ 4-5
คนแต่ละกลุ่มประมาณราคาของสิ่งที่แต่ละชนิด
1.3 ครูนาราคามาติดให้นักเรียนทุกคนทราบราคาจริง
โดยกลุ่มที่ประมาณราคาได้ใกล้เคียงที่สุดเป็นผู้ชนะ
1.4 ครูถามนักเรียนว่า “ถ ้านักเรียนต้องการซื้อทั้ง 3
ชนิดจะต้องจ่ายเงินเท่าไร”
ขั้ น ที่ 2
เชื่อมโยงประสบการณ์จากการสัมผัสวัตถุสามมิติขึ้นเป
็ นภาพ
2.1 ครูแจกบัตรภาพลูกฟุตบอล ภาพลูกบาสเกตบอล ภาพลูกวอลเลย์บอล
พร้อมราคาบนกระดานและบัตรแสดงจานวนเงิน จานวน 1,000 บาท
ให้นัก เรีย น ติด ภาพ ลูกฟุ ต บ อล ลูก บาส เกต บอ ล ลูกวอ ลเลย์ บ อ ล
บนกระดานดังรูป
2.2 นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันตอบคาถามต่อไปนี้
จานวนเงินที่มีอยู่เพียงพอที่จะซื้อลูกฟุตบอลและบาสเก็ตบอลหรือไม่
เพราะอะไร
จานวนเงินที่มีอยู่เพียงพอที่จะซื้อลูกบาสเก็ตบอลและวอลเล่ย์บอลหรือไ
ม่ เพราะอะไร
ถ้าต้องการซื้อลูกบาสเก็ตบอลและวอลเล่ย์บอล
จะต้องหาเงินเพิ่มอีกกี่บาท
2.2 นักเรียนช่วยกันหาคาตอบของคาถามในข้อ 2.2
2.4 ครูแจกบัตรภาพแสดงจานวนเงิน 2,000 บาท ภาพหม้อหุงข้าว
ภาพ กร ะติก น้ าร้อ น แ ละบัต รค าถาม ให้นั กเรีย น ก ลุ่ม ละ 1 ชุ ด
ให้นักเรียนติดบัตรภาพ ในกระดาษ A4
288
2.5 นักเรียนหาคาตอบของคาถามในข้อ 2.4
2.6 นักเรียนตัวแทนกลุ่มออกมาแสดงวิธีการหาคาตอบบนกระดาน
2.7 ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปขั้นตอนการหาคาตอบว่า
ต้องวางแผนการหาคาตอบด้วยการเปรียบเทียบราคาของหม้อหุงข้าวและกระติก
ไฟฟ้าคือ 1550 + 475 = 2025 กับเงินที่มี คือ 2000 บาท
ซึ่งน้อยกว่าราคารวมของหม้อหุงข้าวและกระติกไฟฟ้า 25 บาท
2.8
ครูแนะนาเพิ่มเติมว่าในการแก้โจทย์ปัญหาทางคณิตศาสตร์ควรมีขั้นตอน ดังนี้
1)
อ่านเพื่อทาความเข้าใจสถานการณ์หรือโจทย์ปัญหาที่กาหนดให้เข้าใจเพื่อพิจาร
ณาว่าโจทย์กาหนดข้อมูลอะไรมาให้บ้าง ต้องการให้หาคาตอบอะไร
ข้อมูลที่ให้มานั้นเพียงพอในการหาคาตอบหรือไม่
2) วางแผนในการหาคาตอบ พิจารณาว่าต้องใช้วิธีการใดหาคาตอบ
ต้องหาคาตอบกี่ขั้นตอน
3)
แปลงข้อความภาษาในสถานการณ์หรือโจทย์ปัญหานั้นให้เป็นประโยคสัญลักษณ์
ทางคณิตศาสตร์
4) ใช้กระบวนการทางคณิตศาสตร์เพื่อหาคาตอบ
5)
ตรวจสอบความถูกต้องและพิจารณาความสมเหตุสมผลของคาตอบที่ได้
ขั้นที่ 3 เรียนรู้ด้วยภาพควบคู่กับสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์
3.1 ค รู ติ ด บั ต ร ภ า พ บ น ก ร ะ ด า น
และนานักเรียนแก้ปัญหาตามสถานการณ์ ดังนี้
ต้องการซื้อหม้อหุงข้าวและกระติกน้าร้อนต้องหาเ
งินเพิ่มกี่บาท
475 บาท
1,550 บาท
289
1) ครูตั้งคาถามเพื่อนานักเรียนแก้ปัญหาของสถานการณ์ ดังนี้
 บัตรภาพกาหนดข้อมูลอะไรมาให้บ้าง
 สถานการณ์นี้ต้องการให้หาคาตอบอะไร
 ต้องใช้วิธีการใดเพื่อหาคาตอบ กี่ขั้นตอน อย่างไร
 เขียนประโยคสัญลักษณ์เพื่อหาคาตอบได้อย่างไร
2) ครูและนักเรียนร่วมกันแสดงวิธีทา ดังนี้
วิธีทา ประโยคสัญลักษณ์ คือ (1550 + 475) - 2000 =

หม้อหุงข้าวราคา 1550 บาท
กระติกน้าร้อนราคา 475 บาท
รวมทั้ง 2 อย่างเป็นเงิน 1550 + 475 = 2025
บาท
มีเงิน 2000 บาท
ต้องหาเงินเพิ่ม 2025 – 2000 = 25 บาท
ตอบ ต้องหาเงินเพิ่ม 25 บาท
3)
นักเรียนช่วยเสนอแนะวิธีการตรวจสอบความถูกต้องและความสมเหตุสมผลขอ
งคาตอบ
3 . 2 ค รู ติ ด บั ต ร ภ า พ สิ น ค้ า บ น ก ร ะ ด า น
นักเรียนเขียนเป็นประโยคสัญลักษณ์และหาคาตอบ
3.3 นักเรียนช่วยกันเขียนประโยคสัญลักษณ์เพื่อหาคาตอบ
และหาคาตอบ ดังนี้
ต้องการซื้อหม้อหุงข้าวและกระติกน้าร้อนต้องหาเ
งินเพิ่มกี่บาท
475 บาท
1,550 บาท
290
ประโยคสัญลักษณ์ (860+5,700) – 550 = 
วิธีทา พัดลมราคม 860 บาท
ตู้เย็นราคา 5700 บาท
ราคาพัดลมรวมกับตู้เย็น 860 + 5700 = 6560
บาท
มากกว่าราคาเตารีด 6560 – 550 = 6010
บาท
ตอบ ๖,๐๑๐ บาท
3.4 นักเรียนปฏิบัติกิจกรรมเหมือนข้อ 3.2 – 3.3
จนสามารถเขียนประโยคสัญลักษณ์และแก้โจทย์ปัญหาจากรูปภาพได้อย่างคล่อ
งแคล่ว
ขั้นที่ 4 เรียนรู้ด้วยสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์
4.1 ครูติดบัตรโจทย์สถานการณ์
และบัตรข้อความที่เป็นคาถามบนกระดาน
4.2
นักเรียนจับคู่กันใช้ข้อมูลจากสถานการณ์และบัตรข้อความที่กาหนดเขียนเป็นโ
จทย์ปัญหาการบวก ลบระคนและแสดงวิธีทาเพื่อหาคาตอบคู่ละ 5 ข้อ เช่น
โจทย์ปัญหา : พัดลมราคา 470 บาท หม้อหุงข้าวไฟฟ้าราคา 750
บาท แม่จ่ายเงินซื้อพัดลม
และหม้อหุงข้าว 2,500 บาทจะได้รับเงินทอนกี่บาท
ประโยคสัญลักษณ์ 2500 – (470 + 750) = 
วิธีทา พัดลมราคา 470 บาท
ป้าสมศรีมีเงิน 2,470 บาท ป้าสมศรีมีเงินเพียงพอที่จะซื้อของทั้ง 3
อย่างหรือไม่
ลุงมามีเงิน 1,500 บาท ต้องการซื้อพัดลมและกระติกน้าร้อน
ลุงมาต้องหาเงินเพิ่มอีกกี่บาท
อามีเงิน 2,000 บาท
อามีเงินเพียงพอที่จะซื้อกระติกน้าร้อนและหม้อหุงข้าวหรือไม่ เพราะเหตุใด
แม่ซื้อพัดลมและหม้อหุงข้าว น้าซื้อกระติกน้าร้อน
ใครจ่ายเงินมากกว่าและมากกว่ากี่บาท
แม่จ่ายเงินซื้อพัดลมและหม้อหุงข้าว 1,500 บาท
จะได้รับเงินทอนกี่บาท
พัดลมราคา 470 บาท หม้อหุงข้าวไฟฟ้าราคา 750 บาท
และกระติกน้าร้อนราคา 1,250 บาท
291
หม้อหุงข้าวไฟฟ้าราคา 750 บาท
ทั้งสองอย่างราคารวม 1220 บาท
จ่ายเงินค่าสินค้า 1500 บาท
จะได้รับเงินทอน 1500 – 1220 = 280 บาท
ตอบ จะได้รับเงินทอน 280 บาท
4.3 นักเรียนอาสาสมัครออกมาเสนอโจทย์และหาคาตอบคู่ละ 1 ข้อ
4.4 ครูนานักเรียนแก้โจทย์ปัญหาการบวก
ลบระคนตามขั้นตอนการแก้โจทย์ปัญหา 4 ขั้นตอน
โดยครูติดบัตรโจทย์ปัญหาบนกระดาน
ให้นักเรียนอ่านโจทย์แล้วตอบคาถามต่อไปนี้
1) โจทย์กาหนดข้อมูลอะไรมาให้บ้าง
2) โจทย์ต้องการให้หาคาตอบอะไร
3) ใช้วิธีการใดในการหาคาตอบ ตอบอย่างไร
4) เขียนประโยคสัญลักษณ์เพื่อหาคาตอบที่ต้องการได้อย่างไร
5) แสดงวิธีทาเพื่อหาคาตอบ
ตัวอย่างโจทย์ปัญหา
1) อาซื้อลูกฟุตบอลหนึ่งลูกราคา 500 บาท และลูกบาสเกตบอลหนึ่งลูก
แพงกว่าลูกฟุตบอล 300 บาท อาจ่ายเงินทั้งหมดเท่าไร
2) ครูมีเงินอยู่ 2,000 บาท ซื้อหม้อหุงข้าวราคา 550 บาท
และซื้อกระติกน้าร้อนราคา 475 บาท ครูมีเงินเหลือเท่าไร
3) วิชัยต้องการซื้อหม้อหุงข้าวราคา 1,250 บาท
ซื้อกระติกน้าร้อนราคา 1,475 บาท มีเงิน 2,500 บาท
วิชัยต้องหาเงินเพิ่มกี่บาท
4) ครูดวงใจรับเงินเดือน 15,560 บาท จ่ายค่าเช่าบ้าน 3,500 บาท
จ่ายค่าอาหาร
2,375 บาท ครูดวงใจเหลือเงินกี่บาท
5) วันจันทร์พ่อค้าซื้อแตงโมมาขาย จานวน 2,455 ผล และขายไป
1,575 ผล วันอังคารซื้อมาเพิ่มอีก 1,275 ผล
วันอังคารพ่อค้ามีแตงโมเพื่อขายทั้งหมดกี่ผล
4.5 ครูและนักเรียนร่วมกันเฉลย
4.6 นักเรียนทาแบบฝึกที่ 5.3.1 – 5.3.2
6. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
รายการประเมิน
292
เมื่อกาหนดโจทย์ปัญหาการบวกลบระคนให้สามารถวิเคราะห์โจทย์วางแผนการแกโ
ปัญหาแสดงวิธีทาหาคาตอบพร้อมทั้งตระหนักถึงความสมเหตุสมผลของคาตอบ
เรื่อง โจทย์ปัญหาการบวก ลบระคน
แบบฝึกที่ 5.3.1 ให ้เขียนประโยคสัญลักษณ์
และหาคาตอบ
แบบฝึ
ก
293
4) สวนนกแห่งหนึ่งเลี้ยงนกเขา 120 ตัว นกแก้ว 793 ตัว
และนกหงส์หยก
2,248ตัว สวนนกแห่งนี้มีนกทั้งหมดกี่ตัว
ประโยคสัญลักษณ์
ตอบ
3) มานพมีเงิน 50,000 บาท
ซื้อสร้อยคอทองคาหนึ่งเส้นราคา 19,850 บาท
ซื้อรองเท้าหนึ่งคู่ราคา 599 บาท มานพเหลือเงินกี่บาท
ประโยคสัญลักษณ์
ตอบ
2) สุภาพมีเงิน 54,500 บาท ซื้อโทรทัศน์ราคา 12,700
บาท และตู้เย็น
ราคา 10,500 บาท สุภาพเหลือเงินกี่บาท
ประโยคสัญลักษณ์
ตอบ
1) พ่อค้ามีเงิน 43,500 บาท นาไปซื้อผลไม้เพื่อขาย
5,000 บาท ขายผลไม้
ได้เงิน 12,700 บาท ตอนนี้พ่อค้ามีเงินทั้งหมดกี่บาท
ประโยคสัญลักษณ์
ตอบ
294
เรื่อง โจทย์ปัญหาการบวก ลบระคน
แบบฝึกที่ 5.3.2 ให ้เขียนประโยคสัญลักษณ์
และแสดงวิธีทา
แบบฝึ
ก
5) ร้านขายหนังสือมีหนังสือทั้งหมด 19,000 เล่ม
สัปดาห์แรกขายหนังสือได้
2,480เล่ม สัปดาห์ที่สองขายหนังสือได้อีก 3,507 เล่ม
สิ้นสัปดาห์ที่สอง
เหลือหนังสือกี่เล่ม
ประโยคสัญลักษณ์
ตอบ
295
2) ดวงเดือนมีเงินอยู่99,990 บาท
ถอนเงินออกมาใช้ครั้งที่หนึ่ง 24,500 บาท
ถอนเงินครั้งที่สองอีก 25,400 บาท
ดวงเดือนเหลือเงินในธนาคารกี่บาท
ประโยคสัญลักษณ์
วิธีทา
1) รักดีมีเงิน 9,500 บาท ขายผลไม้ได้เงินอีก 2,350 บาท
นาไปฝากธนาคาร
5,000บาท รักดีเหลือเงินอยู่กับตัวกี่บาท
ประโยคสัญลักษณ์
วิธีทา
296
4) โรงเรียนแห่งหนึ่งมีนักเรียนชาย 3,500 คน
มีนักเรียนหญิงมากกว่านักเรียนชาย 1,500 คน
โรงเรียนแห่งนี้มีนักเรียนทั้งหมดกี่คน
ประโยคสัญลักษณ์
วิธีทา
3) คอมพิวเตอร์ราคา 28,000 บาท แพงกว่าโทรทัศน์
8,000บาท ถ้าซื้อทั้งสองอย่างต้องจ่ายเงินเท่าไร
ประโยคสัญลักษณ์
วิธีทา
297
5) พ่อซื้อโซฟาราคา 13,500 บาท
และตู้เอนกประสงค์ราคา 10,500
ทางร้านค้าลดราคาให้5,000 บาท
พ่อจ่ายเงินทั้งหมดกี่บาท
ประโยคสัญลักษณ์
วิธีทา
Ad

Recommended

Punneemathlesson
Punneemathlesson
nannapas
Punneemathlesson
Punneemathlesson
nannapas
โจทย์ปัญหาการหาร
โจทย์ปัญหาการหาร
Sommart Geenkatgarn
แผน 6 นวัตกรรม
แผน 6 นวัตกรรม
Jirathorn Buenglee
แก้อสมการ 2
แก้อสมการ 2
suwanpinit
คู่มือการใช้นวัตกกรม แผน2
คู่มือการใช้นวัตกกรม แผน2
Jirathorn Buenglee
เอกสารประกอบการประชุมปฏิบัติการการอบรมครูวิชาคณิตศาสตร์ ระดับประถมศึกษา
เอกสารประกอบการประชุมปฏิบัติการการอบรมครูวิชาคณิตศาสตร์ ระดับประถมศึกษา
Napadon Yingyongsakul
Acjecture
Acjecture
ไพรวัล ดวงตา
แผน 5 นวัตกรรม
แผน 5 นวัตกรรม
Jirathorn Buenglee
พหุปัญญา แผนการจัดกาเรียนรู้ที่ 2 เงิน
พหุปัญญา แผนการจัดกาเรียนรู้ที่ 2 เงิน
Dolonk
๶ฉลยค่ากลางของྺ้อมูล
๶ฉลยค่ากลางของྺ้อมูล
krurutsamee
๶ึϹกไม่ส่งงาน
๶ึϹกไม่ส่งงาน
Say Astaqfirullah
การวิเคราะห์การแก้โจทย์ปัญหาคณิตศาสตร์
การวิเคราะห์การแก้โจทย์ปัญหาคณิตศาสตร์
Say Astaqfirullah
แผȨบบรูป
แผȨบบรูป
Kuntoonbut Wissanu
หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5
หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5
NaPoGAMING1
2. โจทย์ปัญหาการคูณและการหาร (บัญญัติไตรยางศ์)
2. โจทย์ปัญหาการคูณและการหาร (บัญญัติไตรยางศ์)
Apirak Potpipit
แผน 8 นวัตกรรม บูรณาการอาเซียนศึกษา
แผน 8 นวัตกรรม บูรณาการอาเซียนศึกษา
Jirathorn Buenglee
แผน 2 นวัตกรรม
แผน 2 นวัตกรรม
Jirathorn Buenglee
ข้อสอบภาค ก-ครูผู้ช่วย-100-ข้อ-พร้อมเฉลย-
ข้อสอบภาค ก-ครูผู้ช่วย-100-ข้อ-พร้อมเฉลย-
มะดาโอะ มะเซ็ง

More Related Content

Similar to คณิตป35.3โจทย์ปัญหาการบวกลบระคน.dz (20)

เอกสารประกอบการประชุมปฏิบัติการการอบรมครูวิชาคณิตศาสตร์ ระดับประถมศึกษา
เอกสารประกอบการประชุมปฏิบัติการการอบรมครูวิชาคณิตศาสตร์ ระดับประถมศึกษา
Napadon Yingyongsakul
Acjecture
Acjecture
ไพรวัล ดวงตา
แผน 5 นวัตกรรม
แผน 5 นวัตกรรม
Jirathorn Buenglee
พหุปัญญา แผนการจัดกาเรียนรู้ที่ 2 เงิน
พหุปัญญา แผนการจัดกาเรียนรู้ที่ 2 เงิน
Dolonk
๶ฉลยค่ากลางของྺ้อมูล
๶ฉลยค่ากลางของྺ้อมูล
krurutsamee
๶ึϹกไม่ส่งงาน
๶ึϹกไม่ส่งงาน
Say Astaqfirullah
การวิเคราะห์การแก้โจทย์ปัญหาคณิตศาสตร์
การวิเคราะห์การแก้โจทย์ปัญหาคณิตศาสตร์
Say Astaqfirullah
แผȨบบรูป
แผȨบบรูป
Kuntoonbut Wissanu
หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5
หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5
NaPoGAMING1
2. โจทย์ปัญหาการคูณและการหาร (บัญญัติไตรยางศ์)
2. โจทย์ปัญหาการคูณและการหาร (บัญญัติไตรยางศ์)
Apirak Potpipit
แผน 8 นวัตกรรม บูรณาการอาเซียนศึกษา
แผน 8 นวัตกรรม บูรณาการอาเซียนศึกษา
Jirathorn Buenglee
แผน 2 นวัตกรรม
แผน 2 นวัตกรรม
Jirathorn Buenglee
ข้อสอบภาค ก-ครูผู้ช่วย-100-ข้อ-พร้อมเฉลย-
ข้อสอบภาค ก-ครูผู้ช่วย-100-ข้อ-พร้อมเฉลย-
มะดาโอะ มะเซ็ง
เอกสารประกอบการประชุมปฏิบัติการการอบรมครูวิชาคณิตศาสตร์ ระดับประถมศึกษา
เอกสารประกอบการประชุมปฏิบัติการการอบรมครูวิชาคณิตศาสตร์ ระดับประถมศึกษา
Napadon Yingyongsakul
แผน 5 นวัตกรรม
แผน 5 นวัตกรรม
Jirathorn Buenglee
พหุปัญญา แผนการจัดกาเรียนรู้ที่ 2 เงิน
พหุปัญญา แผนการจัดกาเรียนรู้ที่ 2 เงิน
Dolonk
๶ฉลยค่ากลางของྺ้อมูล
๶ฉลยค่ากลางของྺ้อมูล
krurutsamee
๶ึϹกไม่ส่งงาน
๶ึϹกไม่ส่งงาน
Say Astaqfirullah
การวิเคราะห์การแก้โจทย์ปัญหาคณิตศาสตร์
การวิเคราะห์การแก้โจทย์ปัญหาคณิตศาสตร์
Say Astaqfirullah
หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5
หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5หน่วยที่ 5
NaPoGAMING1
2. โจทย์ปัญหาการคูณและการหาร (บัญญัติไตรยางศ์)
2. โจทย์ปัญหาการคูณและการหาร (บัญญัติไตรยางศ์)
Apirak Potpipit
แผน 8 นวัตกรรม บูรณาการอาเซียนศึกษา
แผน 8 นวัตกรรม บูรณาการอาเซียนศึกษา
Jirathorn Buenglee
แผน 2 นวัตกรรม
แผน 2 นวัตกรรม
Jirathorn Buenglee
ข้อสอบภาค ก-ครูผู้ช่วย-100-ข้อ-พร้อมเฉลย-
ข้อสอบภาค ก-ครูผู้ช่วย-100-ข้อ-พร้อมเฉลย-
มะดาโอะ มะเซ็ง

คณิตป35.3โจทย์ปัญหาการบวกลบระคน.dz

  • 1. 286 กิจกรรมที่ 5.3 โจทย์ปัญหาการบวก ลบระคน (จานวน 2 ชั่วโมง) 1.สาระสาคัญ ก า ร ห า ผ ล ลั พ ธ์ ข อ ง โ จ ท ย์ ปั ญ ห า ก า ร บ ว ก ล บ ระค น จ ะต้อ งห าผ ล ลั พ ธ์ข อ งจ าน วน ที่ อ ยู่ ใน วงเล็ บ ก่ อ น ก า ร แ ก ้ โ จ ท ย์ ปั ญ ห า ท า ง ค ณิ ต ศ า ส ต ร์ สามารถใช ้วิธีการหาคาตอบได้หลายวิธี กระบวนการแก ้ปัญหา 4 ขั้ น ต อ น คื อ ท า ค ว า ม เข้า ใ จ ปั ญ ห า ว า ง แ ผ น แ ก ้ปั ญ ห า ดาเนินการแก ้ปัญหา และตรวจสอบคาตอบ 2.สาระการเรียนรู้ โจทย์ปัญหาการบวก ลบระคนที่มีผลลัพธ์ไม่เกิน 100,000 3.จุดประสงค์การเรียนรู้ เมื่อกาหนดโจทย์ปัญหาการบวก ลบระคนให้ สามารถวิเคราะห์โจทย์ วางแผนการแก ้โจทย์ ปัญหาแสดงวิธีทาหาคาตอบ พร้อมทั้งตระหนักถึงความสมเหตุสมผลของคาตอบ 4.สื่อการเรียนรู้ 4.1 ของจริง ได้แก่ ลูกฟุตบอล ลูกบาสเกตบอล และวอลเลย์บอล 4.2 เพลง“ป.3 กับ ป.4” 4.3 ภาพลูกฟุตบอล ภาพลูกบาสเกตบอล และภาพวอลเลย์บอล 4.4 บัตรภาพแสดงจานวนเงิน 4.5 บัตรภาพแสองสินค้า 4.6 บัตรข้อความ 5. กิจกรรมการเรียนรู้ นั ก เ รี ย น ร้ อ ง เ พ ล ง “ป . 3 กั บ ป.4”ตาม ค รูห รือ แถบ บัน ทึก เสี ยงแล้วส น ท น าถึงค วาม หม าย ของเนื้อเพลงและช่วยกันหาคาตอบ ขั้นที่ 1 สัมผัสของจริงหรือวัตถุสามมิติ เพลง “ป.3 กับ ป.4” ทานองเพลง เสียงฝน ป.3 มีสี่ร้อยห้า ป.4 นั้นหนามีห้าร้อยสี่ รวมกันให้หน่อยซี (ซ้า) พวกเรานี้มีเท่าไรเอย
  • 2. 287 1.1 ครูนาลูกฟุตบอลลูกบาสเกตบอลและลูกวอลเลย์บอลจัดวางไว ้หน ้าชั้นเรี ยนไว ้ให้นักเรียนดู 1.2 ครูแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่มกลุ่มละ 4-5 คนแต่ละกลุ่มประมาณราคาของสิ่งที่แต่ละชนิด 1.3 ครูนาราคามาติดให้นักเรียนทุกคนทราบราคาจริง โดยกลุ่มที่ประมาณราคาได้ใกล้เคียงที่สุดเป็นผู้ชนะ 1.4 ครูถามนักเรียนว่า “ถ ้านักเรียนต้องการซื้อทั้ง 3 ชนิดจะต้องจ่ายเงินเท่าไร” ขั้ น ที่ 2 เชื่อมโยงประสบการณ์จากการสัมผัสวัตถุสามมิติขึ้นเป ็ นภาพ 2.1 ครูแจกบัตรภาพลูกฟุตบอล ภาพลูกบาสเกตบอล ภาพลูกวอลเลย์บอล พร้อมราคาบนกระดานและบัตรแสดงจานวนเงิน จานวน 1,000 บาท ให้นัก เรีย น ติด ภาพ ลูกฟุ ต บ อล ลูก บาส เกต บอ ล ลูกวอ ลเลย์ บ อ ล บนกระดานดังรูป 2.2 นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันตอบคาถามต่อไปนี้ จานวนเงินที่มีอยู่เพียงพอที่จะซื้อลูกฟุตบอลและบาสเก็ตบอลหรือไม่ เพราะอะไร จานวนเงินที่มีอยู่เพียงพอที่จะซื้อลูกบาสเก็ตบอลและวอลเล่ย์บอลหรือไ ม่ เพราะอะไร ถ้าต้องการซื้อลูกบาสเก็ตบอลและวอลเล่ย์บอล จะต้องหาเงินเพิ่มอีกกี่บาท 2.2 นักเรียนช่วยกันหาคาตอบของคาถามในข้อ 2.2 2.4 ครูแจกบัตรภาพแสดงจานวนเงิน 2,000 บาท ภาพหม้อหุงข้าว ภาพ กร ะติก น้ าร้อ น แ ละบัต รค าถาม ให้นั กเรีย น ก ลุ่ม ละ 1 ชุ ด ให้นักเรียนติดบัตรภาพ ในกระดาษ A4
  • 3. 288 2.5 นักเรียนหาคาตอบของคาถามในข้อ 2.4 2.6 นักเรียนตัวแทนกลุ่มออกมาแสดงวิธีการหาคาตอบบนกระดาน 2.7 ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปขั้นตอนการหาคาตอบว่า ต้องวางแผนการหาคาตอบด้วยการเปรียบเทียบราคาของหม้อหุงข้าวและกระติก ไฟฟ้าคือ 1550 + 475 = 2025 กับเงินที่มี คือ 2000 บาท ซึ่งน้อยกว่าราคารวมของหม้อหุงข้าวและกระติกไฟฟ้า 25 บาท 2.8 ครูแนะนาเพิ่มเติมว่าในการแก้โจทย์ปัญหาทางคณิตศาสตร์ควรมีขั้นตอน ดังนี้ 1) อ่านเพื่อทาความเข้าใจสถานการณ์หรือโจทย์ปัญหาที่กาหนดให้เข้าใจเพื่อพิจาร ณาว่าโจทย์กาหนดข้อมูลอะไรมาให้บ้าง ต้องการให้หาคาตอบอะไร ข้อมูลที่ให้มานั้นเพียงพอในการหาคาตอบหรือไม่ 2) วางแผนในการหาคาตอบ พิจารณาว่าต้องใช้วิธีการใดหาคาตอบ ต้องหาคาตอบกี่ขั้นตอน 3) แปลงข้อความภาษาในสถานการณ์หรือโจทย์ปัญหานั้นให้เป็นประโยคสัญลักษณ์ ทางคณิตศาสตร์ 4) ใช้กระบวนการทางคณิตศาสตร์เพื่อหาคาตอบ 5) ตรวจสอบความถูกต้องและพิจารณาความสมเหตุสมผลของคาตอบที่ได้ ขั้นที่ 3 เรียนรู้ด้วยภาพควบคู่กับสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ 3.1 ค รู ติ ด บั ต ร ภ า พ บ น ก ร ะ ด า น และนานักเรียนแก้ปัญหาตามสถานการณ์ ดังนี้ ต้องการซื้อหม้อหุงข้าวและกระติกน้าร้อนต้องหาเ งินเพิ่มกี่บาท 475 บาท 1,550 บาท
  • 4. 289 1) ครูตั้งคาถามเพื่อนานักเรียนแก้ปัญหาของสถานการณ์ ดังนี้  บัตรภาพกาหนดข้อมูลอะไรมาให้บ้าง  สถานการณ์นี้ต้องการให้หาคาตอบอะไร  ต้องใช้วิธีการใดเพื่อหาคาตอบ กี่ขั้นตอน อย่างไร  เขียนประโยคสัญลักษณ์เพื่อหาคาตอบได้อย่างไร 2) ครูและนักเรียนร่วมกันแสดงวิธีทา ดังนี้ วิธีทา ประโยคสัญลักษณ์ คือ (1550 + 475) - 2000 =  หม้อหุงข้าวราคา 1550 บาท กระติกน้าร้อนราคา 475 บาท รวมทั้ง 2 อย่างเป็นเงิน 1550 + 475 = 2025 บาท มีเงิน 2000 บาท ต้องหาเงินเพิ่ม 2025 – 2000 = 25 บาท ตอบ ต้องหาเงินเพิ่ม 25 บาท 3) นักเรียนช่วยเสนอแนะวิธีการตรวจสอบความถูกต้องและความสมเหตุสมผลขอ งคาตอบ 3 . 2 ค รู ติ ด บั ต ร ภ า พ สิ น ค้ า บ น ก ร ะ ด า น นักเรียนเขียนเป็นประโยคสัญลักษณ์และหาคาตอบ 3.3 นักเรียนช่วยกันเขียนประโยคสัญลักษณ์เพื่อหาคาตอบ และหาคาตอบ ดังนี้ ต้องการซื้อหม้อหุงข้าวและกระติกน้าร้อนต้องหาเ งินเพิ่มกี่บาท 475 บาท 1,550 บาท
  • 5. 290 ประโยคสัญลักษณ์ (860+5,700) – 550 =  วิธีทา พัดลมราคม 860 บาท ตู้เย็นราคา 5700 บาท ราคาพัดลมรวมกับตู้เย็น 860 + 5700 = 6560 บาท มากกว่าราคาเตารีด 6560 – 550 = 6010 บาท ตอบ ๖,๐๑๐ บาท 3.4 นักเรียนปฏิบัติกิจกรรมเหมือนข้อ 3.2 – 3.3 จนสามารถเขียนประโยคสัญลักษณ์และแก้โจทย์ปัญหาจากรูปภาพได้อย่างคล่อ งแคล่ว ขั้นที่ 4 เรียนรู้ด้วยสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ 4.1 ครูติดบัตรโจทย์สถานการณ์ และบัตรข้อความที่เป็นคาถามบนกระดาน 4.2 นักเรียนจับคู่กันใช้ข้อมูลจากสถานการณ์และบัตรข้อความที่กาหนดเขียนเป็นโ จทย์ปัญหาการบวก ลบระคนและแสดงวิธีทาเพื่อหาคาตอบคู่ละ 5 ข้อ เช่น โจทย์ปัญหา : พัดลมราคา 470 บาท หม้อหุงข้าวไฟฟ้าราคา 750 บาท แม่จ่ายเงินซื้อพัดลม และหม้อหุงข้าว 2,500 บาทจะได้รับเงินทอนกี่บาท ประโยคสัญลักษณ์ 2500 – (470 + 750) =  วิธีทา พัดลมราคา 470 บาท ป้าสมศรีมีเงิน 2,470 บาท ป้าสมศรีมีเงินเพียงพอที่จะซื้อของทั้ง 3 อย่างหรือไม่ ลุงมามีเงิน 1,500 บาท ต้องการซื้อพัดลมและกระติกน้าร้อน ลุงมาต้องหาเงินเพิ่มอีกกี่บาท อามีเงิน 2,000 บาท อามีเงินเพียงพอที่จะซื้อกระติกน้าร้อนและหม้อหุงข้าวหรือไม่ เพราะเหตุใด แม่ซื้อพัดลมและหม้อหุงข้าว น้าซื้อกระติกน้าร้อน ใครจ่ายเงินมากกว่าและมากกว่ากี่บาท แม่จ่ายเงินซื้อพัดลมและหม้อหุงข้าว 1,500 บาท จะได้รับเงินทอนกี่บาท พัดลมราคา 470 บาท หม้อหุงข้าวไฟฟ้าราคา 750 บาท และกระติกน้าร้อนราคา 1,250 บาท
  • 6. 291 หม้อหุงข้าวไฟฟ้าราคา 750 บาท ทั้งสองอย่างราคารวม 1220 บาท จ่ายเงินค่าสินค้า 1500 บาท จะได้รับเงินทอน 1500 – 1220 = 280 บาท ตอบ จะได้รับเงินทอน 280 บาท 4.3 นักเรียนอาสาสมัครออกมาเสนอโจทย์และหาคาตอบคู่ละ 1 ข้อ 4.4 ครูนานักเรียนแก้โจทย์ปัญหาการบวก ลบระคนตามขั้นตอนการแก้โจทย์ปัญหา 4 ขั้นตอน โดยครูติดบัตรโจทย์ปัญหาบนกระดาน ให้นักเรียนอ่านโจทย์แล้วตอบคาถามต่อไปนี้ 1) โจทย์กาหนดข้อมูลอะไรมาให้บ้าง 2) โจทย์ต้องการให้หาคาตอบอะไร 3) ใช้วิธีการใดในการหาคาตอบ ตอบอย่างไร 4) เขียนประโยคสัญลักษณ์เพื่อหาคาตอบที่ต้องการได้อย่างไร 5) แสดงวิธีทาเพื่อหาคาตอบ ตัวอย่างโจทย์ปัญหา 1) อาซื้อลูกฟุตบอลหนึ่งลูกราคา 500 บาท และลูกบาสเกตบอลหนึ่งลูก แพงกว่าลูกฟุตบอล 300 บาท อาจ่ายเงินทั้งหมดเท่าไร 2) ครูมีเงินอยู่ 2,000 บาท ซื้อหม้อหุงข้าวราคา 550 บาท และซื้อกระติกน้าร้อนราคา 475 บาท ครูมีเงินเหลือเท่าไร 3) วิชัยต้องการซื้อหม้อหุงข้าวราคา 1,250 บาท ซื้อกระติกน้าร้อนราคา 1,475 บาท มีเงิน 2,500 บาท วิชัยต้องหาเงินเพิ่มกี่บาท 4) ครูดวงใจรับเงินเดือน 15,560 บาท จ่ายค่าเช่าบ้าน 3,500 บาท จ่ายค่าอาหาร 2,375 บาท ครูดวงใจเหลือเงินกี่บาท 5) วันจันทร์พ่อค้าซื้อแตงโมมาขาย จานวน 2,455 ผล และขายไป 1,575 ผล วันอังคารซื้อมาเพิ่มอีก 1,275 ผล วันอังคารพ่อค้ามีแตงโมเพื่อขายทั้งหมดกี่ผล 4.5 ครูและนักเรียนร่วมกันเฉลย 4.6 นักเรียนทาแบบฝึกที่ 5.3.1 – 5.3.2 6. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้ รายการประเมิน
  • 8. 293 4) สวนนกแห่งหนึ่งเลี้ยงนกเขา 120 ตัว นกแก้ว 793 ตัว และนกหงส์หยก 2,248ตัว สวนนกแห่งนี้มีนกทั้งหมดกี่ตัว ประโยคสัญลักษณ์ ตอบ 3) มานพมีเงิน 50,000 บาท ซื้อสร้อยคอทองคาหนึ่งเส้นราคา 19,850 บาท ซื้อรองเท้าหนึ่งคู่ราคา 599 บาท มานพเหลือเงินกี่บาท ประโยคสัญลักษณ์ ตอบ 2) สุภาพมีเงิน 54,500 บาท ซื้อโทรทัศน์ราคา 12,700 บาท และตู้เย็น ราคา 10,500 บาท สุภาพเหลือเงินกี่บาท ประโยคสัญลักษณ์ ตอบ 1) พ่อค้ามีเงิน 43,500 บาท นาไปซื้อผลไม้เพื่อขาย 5,000 บาท ขายผลไม้ ได้เงิน 12,700 บาท ตอนนี้พ่อค้ามีเงินทั้งหมดกี่บาท ประโยคสัญลักษณ์ ตอบ
  • 9. 294 เรื่อง โจทย์ปัญหาการบวก ลบระคน แบบฝึกที่ 5.3.2 ให ้เขียนประโยคสัญลักษณ์ และแสดงวิธีทา แบบฝึ ก 5) ร้านขายหนังสือมีหนังสือทั้งหมด 19,000 เล่ม สัปดาห์แรกขายหนังสือได้ 2,480เล่ม สัปดาห์ที่สองขายหนังสือได้อีก 3,507 เล่ม สิ้นสัปดาห์ที่สอง เหลือหนังสือกี่เล่ม ประโยคสัญลักษณ์ ตอบ
  • 10. 295 2) ดวงเดือนมีเงินอยู่99,990 บาท ถอนเงินออกมาใช้ครั้งที่หนึ่ง 24,500 บาท ถอนเงินครั้งที่สองอีก 25,400 บาท ดวงเดือนเหลือเงินในธนาคารกี่บาท ประโยคสัญลักษณ์ วิธีทา 1) รักดีมีเงิน 9,500 บาท ขายผลไม้ได้เงินอีก 2,350 บาท นาไปฝากธนาคาร 5,000บาท รักดีเหลือเงินอยู่กับตัวกี่บาท ประโยคสัญลักษณ์ วิธีทา
  • 11. 296 4) โรงเรียนแห่งหนึ่งมีนักเรียนชาย 3,500 คน มีนักเรียนหญิงมากกว่านักเรียนชาย 1,500 คน โรงเรียนแห่งนี้มีนักเรียนทั้งหมดกี่คน ประโยคสัญลักษณ์ วิธีทา 3) คอมพิวเตอร์ราคา 28,000 บาท แพงกว่าโทรทัศน์ 8,000บาท ถ้าซื้อทั้งสองอย่างต้องจ่ายเงินเท่าไร ประโยคสัญลักษณ์ วิธีทา
  • 12. 297 5) พ่อซื้อโซฟาราคา 13,500 บาท และตู้เอนกประสงค์ราคา 10,500 ทางร้านค้าลดราคาให้5,000 บาท พ่อจ่ายเงินทั้งหมดกี่บาท ประโยคสัญลักษณ์ วิธีทา