More Related Content
What's hot (19)
PDF
การสร้างแบบทึϸอบอัตนัยประยุกต์NUPDF
มอค.3คณิตและสถิติในชีวิตประจำวัน ญาติกาไชยยา มะณีPDF
การสร้างครื่องมือวัดความรู้และทักษะทางปัญญาNUSimilar to แผȨรื่องหลักการแก้ปัญหา (20)
PPT
it-problem อธิบายความหมายและขั้นตอนวิธีการแก้ไขparwitpondแผȨรื่องหลักการแก้ปัญหา
- 1. แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้ การงานอาชีพและเทคโนโลยี
ช่วงชั้นที่ 3 ระดับชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 1 วิชา คอมพิวเตอร์
รหัสวิชา ง 21201 แผนการจัดการเรียนรู้
สัปดาห์ที่ 3-4
เรื่องที่ 3 หลักการแก้ปัญหา เวลา ٢ ชั่วโมง อาจารย์
ประจำาวิชา อาจารย์เสาลักษณ์ เจ่าสกุล
ผู้สอน นายวิเศษศักดิ์ ทองบาง อาจารย์พี่
เลี้ยง อาจารย์พนม ทิพย์รัตนมงคล
สาระสำาคัญ
ในการแก้ปัญหาจำาเป็นต้องรู้หลักการและวิธีการซึ่งเป็นรูป
แบบและขั้นตอนในการแก้ปัญหาอย่างมีระบบ กระบวนการในการ
แก้ปัญหานั้น จะต้องศึกษาวิเคราะห์ทำาความเข้าใจกับปัญหา เลือก
เครื่องมือกำาหนดรูปแบบวางแผนการแก้ปัญหา แล้วจึงค่อยดำาเนิน
การแก้ปัญหา ในการคิดวางแผนการแก้ปัญหา อาจกำาหนดขั้น
ตอนเป็นข้อความหรือสัญลักษณ์ผังงานเพื่อให้ได้เห็นขั้นตอนที่
ชัดเจน
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. บอกลักษณะของหลักการและวิธีการแก้ปัญหาได้
2. รู้และเข้าใจในขั้นตอนการแก้ปัญหา
สาระการเรียนรู้
1. หลักการแก้ปัญหา
2. การจำาลองความคิด
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำา
• ผู้สอนกล่าวทักทายและแนะนำาตัวเองกับนักเรียน
• ผู้สอนให้นักเรียนนั่งสมาธิประมาณ 2-3 นาที
• ผู้สอนเปิดสื่อประกอบการสอน Power Point พร้อมตั้ง
ประเด็นคำาถามกับนักเรียนว่า “ปัญหาคืออะไร”
• ผู้สอนสุ่มนักเรียน 2-3 คนเพื่อตอบคำาถาม และครูเป็นผู้
คอยแนะนำาช่วยเหลือในการลำาดับขั้นตอนในของตอบ
คำาถาม
• ครูให้คำาชมนักเรียนที่ตอบคำาถามและนำาเข้าสู่บทเรียน
- 2. ขั้นสอน
กิ จ กรรมที ่ 1 ปั ญ หาปริ ศ นาลากเส้ น
• ผู้สอนเปิดสื่อประกอบการสอน Power Point ปัญหา
ปริศนาลากเส้น
• ให้นักเรียนแต่ละคนนำากระดาษเปล่าขึ้นมาคนละ 1 แผ่น
• ให้นักเรียนแก้ปัญหาปริศนาลากเส้น โดยพิจารณาตาม
ประเด็นต่อไปนี้
• ผู้สอนกำาหนดเวลาให้ทำากิจกรรมนี้ 5 นาที
• ผู้สอนกล่าวคำาชมนักเรียนที่สามารถแก้ปัญหาได้ แต่หาก
ไม่มีนักเรียนคนใดสามารถแก้ปัญหาได้ทันเวลา ผูสอนจะ
้
เปิดสื่อประกอบการสอนเฉลยปริศนาลากเส้นนี้
• ผู้สอนเปิดสื่อประกอบการสอน สรุปกระบวนการแก้ปัญหา
จากนั้นอธิบายขั้นตอนการแก้ปัญหาให้นักเรียนฟัง
กิ จ กรรมที ่ 2 เกมตั ว เลขแสนกล
• ผู้สอนเปิดสื่อประกอบการสอน Power Point เรื่อง เกม
ตัวเลขแสนกล
• ให้นักเรียนแต่ละคนนำากระดาษเปล่าขึ้นมาคนละ 1 แผ่น
• ให้นักเรียนแก้ปัญหาเรื่อง เกมตัวเลขแสนกล โดย
พิจารณาตามประเด็นต่อไปนี้
1) ปัจจัยหรือเงื่อนไขที่กำาหนดให้
2) สิ่งที่โจทย์ปัญหาต้องการ
3) ขั้นตอนการแก้ปัญหา
4) ผลที่ได้จากการคิดแก้ปัญหา
• ผู้สอนกำาหนดเวลาให้ทำากิจกรรมนี้ 12 นาที
• ผู้สอนสำารวจชั้นเรียนว่ามีนักเรียนคนใดสามารถแก้ปัญหา
เกมตัวเลขแสนกลได้
พร้อมกล่าวคำาชมแก่นักเรียนที่สามารถแก้ปัญหานี้ได้
• ผู้สอนเปิดสื่อประกอบการสอน Power Point เฉลยแนวคิด
ในการแก้ปัญหาตัวเลขแสนกล
กิ จ กรรมที ่ 4 ค้ น หาเหรี ย ญปลอม
• ผู้สอนเปิดสื่อประกอบการสอน Power Point ค้นหาเหรียญ
ปลอม
- 3. • ให้นักเรียนแก้ปัญหาค้นหาเหรียญปลอม โดยพิจารณา
ตามประเด็นต่อไปนี้
1) ปัจจัยหรือเงื่อนไขที่กำาหนดให้
2) สิ่งที่โจทย์ปัญหาต้องการ
3) ขั้นตอนการแก้ปัญหา
4) ผลที่ได้จากการคิดแก้ปัญหา
• ผู้สอนกำาหนดเวลาให้ทำากิจกรรมนี้ 10 นาที
• ผู้สอนกล่าวคำาชมนักเรียนที่สามารถแก้ปัญหาปริศนา
ตัวเลขนี้ได้
กิ จ กรรมที ่ 5 ปริ ศ นาตั ว เลข
• ผู้สอนเปิดสื่อประกอบการสอน Power Point ปริศนาตัวเลข
• ให้นักเรียนแก้ปัญหาปริศนาตัวเลข โดยพิจารณาตาม
ประเด็นต่อไปนี้
1) ปัจจัยหรือเงื่อนไขที่กำาหนดให้
2) สิ่งที่โจทย์ปัญหาต้องการ
3) ขั้นตอนการแก้ปัญหา
4) ผลที่ได้จากการคิดแก้ปัญหา
• ผู้สอนกำาหนดเวลาให้ทำากิจกรรมนี้ 10 นาที
• ผู้สอนเปิดสื่อประกอบการสอน Power Point เพื่อเฉลยเกม
ปริศนา และกล่าวคำาชมนักเรียนที่สามารถแก้ปัญหา
ปริศนาตัวเลขนี้ได้
กิ จ กรรมที ่ 6 อย่ า เผลอให้ จ ั บ กิ น
• ผู้สอนเปิดสื่อประกอบการสอน Power Point อย่าเผลอให้
จับกิน
• ผู้สอนให้นักเรียนเปิด Web Browser ขึ้นมาและเปิดไปที่
http://www.hihomework.tk
• เพื่อเปิดหน้าเกมอย่าเผลอให้จับกิน
• ให้นักเรียนแก้ปัญหาเกมอย่าเผลอให้จับกิน โดยพิจารณา
ตามประเด็นต่อไปนี้
1) ปัจจัยหรือเงื่อนไขที่กำาหนดให้
2) สิ่งที่โจทย์ปัญหาต้องการ
3) ขั้นตอนการแก้ปัญหา
4) ผลที่ได้จากการคิดแก้ปัญหา
• ผู้สอนกำาหนดเวลาให้ทำากิจกรรมนี้ 10 นาที
- 4. • ผู้สอนเปิดสื่อประกอบการสอน Power Point เพื่อเฉลยเกม
ปริศนา และกล่าวคำาชมนักเรียนที่สามารถแก้ปัญหา
ปริศนาตัวเลขนี้ได้
ขั ้ น สรุ ป
สะท้ อ นผลการเรี ย นรู ้
• ผู้สอนอธิบายการแก้โจทย์ปัญหา และสรุปแนวทางแก้
ปัญหาให้นักเรียนฟัง
• ผู้สอนและนักเรียนสรุปผลการเรียนรู้ร่วมกัน
• ผู้สอนแจกใบงานกิจกรรมท้ายบทเรียนแก่นักเรียน
• นักเรียนส่งใบงานท้ายคาบ
สื่อและแหล่งการเรียนรู้
1. สื่อการประกอบการสอน Power Point
2. เครื่องฉายโปรเจคเตอร์
3. ใบงาน
การวัดผลและการประเมินผลการเรียนรู้
1. วิธีการวัดผลและประเมินผล
1.1 ด้านความรู้ ทดสอบความรู้ความเข้าใจจากสิ่งที่ได้
เรียนรู้
1.2 ด้านทักษะกระบวนการ การสังเกตการมีส่วนร่วมใน
ชั้นเรียนและความตั้งใจ
1.3 ด้านคุณลักษณะ วัดพฤติกรรมด้านคุณลักษณะอันพึง
ประสงค์
2. เครื่องมือวัดผลและประเมินผล
2.1 ด้านความรู้ แบบทดสอบใบงานกิจกรรมที่กำาหนด
2.2 ด้านทักษะกระบวนการ แบบสังเกตการมีส่วนร่วมใน
ชั้นเรียนและความตั้งใจ
2.3 ด้านคุณลักษณะ แบบวัดพฤติกรรมด้านคุณลักษณะ
อันพึงประสงค์
- 7. แนวคิ ด ในการแก้ ป ั ญ หาตั ว เลขแสนกล
1. การวิ เ คราะห์ แ ละกำ า หนดรายละเอี ย ดของปั ญ หา
ตัวเลขและจำานวนช่องเท่ากัน ผลรวมตัวเลขตามแนวตั้ง แนวนอน
และแนวทแยง เท่ากับ 15
2. การวางแผนในการแก้ ป ั ญ หา
การเติมเลข 5 บริเวณช่องกลาง เนื่องจาก 5 เป็นค่ากลางของเลข
ทั้งหมด (1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9)
เลขอีก 2 จำานวนที่นำามาเติมในช่องต้องมีผลรวมกับค่าช่องกลาง
ได้เท่ากับ 15 ดังนั้นเมื่อตัวเลขที่เหลือมาจับคู่กันต้องมีผลรวม
เท่ากับ 10 จะจับคู่ได้
ดังนี้ (1,9) (2,8) (3,7)
(4,6) 5
3. การดำ า เนิ น การแก้ ป ั ญ หาตามแนวทางที ่ ว างไว้
นำาตัวเลขที่จับคู่ไว้แล้ว มาวางในตำาแหน่งในตำาแหน่งเดียวกัน
โดยเริ่มจากมุมบนซ้าย 6 1 8
ตามเงื่อนไขผลรวม
ตัวเลขตามแนวตั้ง แนว 7 5 3
นอน และแนวทแยง ต้อง 2 9 4
ได้เท่ากับ 15
- 9. ใบงาน
ชื่อ...........................................................ชั้น...............
เลขที..............รหัสประจำาตัว...........................
่
คำ า ชี ้ แ จง ให้ ผ ู ้ เ รี ย นแก้ โ จทย์ ป ั ญ หา อย่ า เผลอให้ จ ั บ กิ น
1. ปัจจัยและเงื่อนไขที่กำาหนดให้ คือ
…………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………
………………………………………………………………
2. สิ่งที่โจทย์ปัญหาต้องการ คือ
…………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………
………………………………………………………………
3. ขั้นตอนการแก้ปัญหา คือ
…………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………
…
4. ผลที่ได้จากการคิดหรือการแก้ปัญหาสามารถวาดเป็นแผนภาพ
ได้ดังนี้
ฝั ่ ง ซ้ า ย แม่ น ำ ้ า ฝั ่ ง ขวา