ݺߣ

ݺߣShare a Scribd company logo
1 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 
รายวิชา คณิตศาสตร์ รหัสวิชา ค32102 
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ 
โรงเรียนไพศาลพิทยาคม ระดับชั้นมธัยมศึกษาปีที่ 5 
ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2557 
หน่วยที่ - ชื่อหน่วย - เวลา 3 
ชั่วโมง 
เรื่อง รู้ก่อนเรียน ผู้สอน นางสาวณัฏฐฤณธร สร้อยสุวรรณ 
สาระการเรียนรู้ที่ - 
มาตรฐานการเรียนรู้ 
- 
ตัวชี้วดั/ผลการเรียนรู้ 
- 
จุดประสงค์การเรียนรู้ 
ด้านความรู้ (K) 
- 
ด้านทกัษะ(P) 
- 
ด้านคุณลกัษณะ(A) 
- 
สมรรถนะสา คญัของผูเ้รียนที่ต้องการเน้น 
ความสามารถในการสื่อสาร 
ความสามารถในการคิด 
ความสามารถในการแก้ปัญหา 
ความสามารถในการใช้ทกัษะชีวิต 
ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี 
คุณลักษณะอนัพึงประสงค์ที่ต้องการเนน้ 
รกัชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ซื่อสตัย์สุจริต 
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ 
อยู่อย่างพอเพียง 
มุ่งม่นัในการทา งาน 
รกัความเป็นไทย มีจิตสาธารณะ 
สาระสา คญั / ความคิดรวบยอด
2 
1. ข้อตกลงในการเรียน 
2. แผนผงัการทา งาน 
สาระการเรียนรู้ 
- 
ความรู้พื้นฐาน 
- 
ภาระงาน / ชิ้นงานนักเรียน 
แบบบนัทึกการเรียนรู้ 
กิจกรรมการเรียนรู้ 
ชั่วโมงที่ 1 
เตรียมความพร้อม 
- ดูแลความสะอาด ห้องเรียน โต๊ะเรียน 
- สา รวจรายชื่อนักเรียนที่เข้าห้องเรียน 
- อบรมคุณธรรม จริยธรรม และเพศศึกษา 
ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน 
ครูกล่าวทกัทายนักเรียน 
ขั้นสอน 
1. ครูกล่าวถึงผลการเรียนในภาคเรียนที่แล้ว 
2. ครูและนักเรียนช่วยกนัวิเคราะห์ปัญหาที่เกิดขึ้นจากการเรียนใน 
ภาคเรียนที่แล้ว 
3. ครูและนักเรียนช่วยกนัหาแนวทางการแก้ไขปัญหาที่วิเคราะห์ไ 
ด้ 
4. ครูและนักเรียนร่วมกนัอภิปรายหาข้อตกลงในการเรียนร่วมกนั 
ขั้นสรุป 
1. ครูและนักเรียนช่วยกนัสรุปข้อตกลงที่ได้ในชั่วโมง 
2. ครูให้นักเรียนทา สรุปข้อตกลงที่ได้คาบนี้ลงในกระดาษ A4 
เป็นการบ้าน 
ชั่วโมงที่ 2 
เตรียมความพร้อม 
- ดูแลความสะอาด ห้องเรียน โต๊ะเรียน
3 
- สา รวจรายชื่อนักเรียนที่เข้าห้องเรียน 
- อบรมคุณธรรม จริยธรรม และเพศศึกษา 
ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน 
ครูทบทวนข้อตกลงที่ได้ในคาบที่แล้วโดยนาบนัทึกสญัญาข้อตกลงใ 
นการเรียนร่วมกนัมานาเสนอ 
แล้วให้นักเรียนในชั้นช่วยกนัเติมเต็มและเสนอแนะเพิ่มเติม 
ขั้นสอน 
1. 
ครูอธิบายถึงจุดประสงค์การเรียนรู้ในรายวิชาคณิตศาสตร์พื้นฐาน 4 
รหสัวิชา ค32102ให้นักเรียนได้รบัทราบ 
4. จากนั้นให้นักเรียนจดบนัทึกรายละเอียด 
ขั้นสรุป 
1. 
ครูและนักเรียนช่วยกนัสรุปสาระความรู้ที่ได้ในชั่วโมงโดยสุ่มถามนักเรีย 
นเป็นรายบุคคล 
2. ครูให้นักเรียนทา สรุปบทเรียนที่ได้เรียนในคาบนี้ลงในกระดาษ 
A4 เป็นการบ้าน 
ชั่วโมงที่ 3 
เตรียมความพร้อม 
- ดูแลความสะอาด ห้องเรียน โต๊ะเรียน 
- สา รวจรายชื่อนักเรียนที่เข้าห้องเรียน 
- อบรมคุณธรรม จริยธรรม และเพศศึกษา 
ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน 
ครูทบทวนความรู้เดิมที่ได้เรียนรู้ในคาบที่แล้วโดยนางานที่นักเรียน 
สรุปได้ดีมานาเสนอ แล้วให้นักเรียนในชั้นช่วยกนัเติมเต็ม 
ขั้นสอน 
1. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มเพื่อทา งานกลุ่ม 
2. ครูแจกปฏิทินการทา งาน 
3. ให้นักเรียนประชุมกลุ่มเพื่อคดัเลือกหวัหน้าและแบ่งงาน 
พร้อมท้งัระดมสมองคิดหวัข้อเรื่องที่สนใจในการสา รวจ 
เพื่อนาเสนอต่อครู 
ขั้นสรุป
4 
1. ครูสรุปกลุ่มที่ได้จากการประชุม 
รวมท้งัสรุปเรื่องที่ได้จากการประชุมของนักเรียนซึ่งเป็นหวัข้อการทา รายง 
านของแต่ละกลุ่ม 
2. 
ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มไปออกแบบสมุดบนัทึกการรายงานความคืบหน้า 
ในการปฏิบตัิงานกลุ่มเป็นการบ้าน 
สื่อการสอนและแหล่งการเรียนรู้ 
1. ใบงาน 
2. แบบฝึกหดั 
3. หนังสือเรียน 
4. คอมพิวเตอร์ 
5. พาวเวอร์พอยท์ 
6. ห้องสมุดโรงเรียน 
7. มุมหนังสือกลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ 
8. ห้องคอมพิวเตอร์ 
หนังสืออ่านประกอบ 
- กมล เอกไทยเจริญ. สาระการเรียนรู้ คณิตศาสตร์พื้นฐาน ม.5 เล่ม 
2. กรุงเทพฯ: เทพ 
พิทกัษ์การพิมพ์, 2537. 
- จรสั อินสม. คู่มือคณิตศาสตร์พื้นฐาน ม.5 เล่ม 2. กรุงเทพฯ: 
แม็ค, 2548. 
- ณรงค์ ปั้นนิ่ม. คู่มือสาระการเรียนรู้พื้นฐาน ม.5 เล่ม 2. 
กรุงเทพฯ : ภูมิบณัฑิต, 2537. 
- ทวิยา เนาวประทีป. เทคนิคการเรียนคณิตศาสตร์ สถิติ . 
กรุงเทพฯ: ฟิสิกส์เซ็นเตอร์, 2549. 
- ฝ่ายวิชาการ สา นักพิมพ์ดอกหญ้าวิชาการ. คณิตศาสตร์พื้นฐาน 
ม.5 เล่ม 2. กรุงเทพฯ: 
สา นักพิมพ์ดอกหญ้าวิชาการ จา กดั, 2548. 
-อดุลย์ วิมลสนัติรงัษี. สื่อเสริมสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์พื้นฐาน 
ม. 5 เล่ม 2 . กรุงเทพฯ: 
เดอะบุคส์,2548. 
- หนังสือเรียนสาระการเรียนรู้พื้นฐาน คณิตศาสตร์เล่ม เล่ม1. 
กลุ่มสาระการเรียนรู้ คณิตศาสตร์ชั้นมธัยมศึกษาปีที่ 
5.กรุงเทพ: สา นักพิมพ์คุรุสภา, 2547.
5 
การวดัผลประเมินผล 
การวดัผลประเมินผลด้า 
น 
วิธีการวดั เครื่องมือวดั 
เกณฑ์การผ่ 
าน 
1. ด้านความรู้ ทดสอบ แบบทดสอบ ร้อยละ 60 
2. 
ตรวจงาน แบบฝึกหดั 
ด้านทกัษะกระบวนการ 
ใบงาน 
แบบสรุปการเรี 
ยนรู้ 
ร้อยละ 60 
ร้อยละ 60 
ร้อยละ 60 
3. 
ด้านคุณลกัษณะอนัพึงป 
ระสงค์ 
สงัเกต แบบบนัทึกการ 
สงัเกต 
ร้อยละ 60 
4. 
ด้านสมรรถนะสา คญัขอ 
งผู้เรียน 
ทดสอบ แบบทดสอบ ร้อยละ 60
6 
ความคิดเห็น/ข้อเสนอแนะ 
1. หวัหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ 
……………………………………………………………...............................…………………… 
……..…………………………… 
……………………………………………………………...............................…………………… 
……..…………………………… 
……………………………………………………………...............................…………………… 
……..…………………………… 
……………………………………………………………...............................…………………… 
……..…………………………… 
(ลงชื่อ)........................................................... 
(นายธนิต 
ปุ่นประโคน) 
2. หวัหน้าฝ่ายบริหารวิชาการ 
……………………………………………………………………………...............................…… 
……..………………………… 
…………………………………….............................……………………………………………… 
…..…………………………… 
(ลงชื่อ)................................................................. 
(นายทรงพล 
ศิริรมยานนท์) 
4. ผู้อา นวยการ 
………………………………………................................………………………………………… 
……..………………………… 
……………………………………………………............................………………………………… 
..……………………………… 
(ลงชื่อ)................................................................. 
(นายไพบูลย์ ม่นัยืน) 
ผู้อา นวยการโรงเรียนไพศาลพิทยาคม
7 
บันทึกผลหลังการสอน 
รายวิชา คณิตศาสตร์ รหัสวิชา ค32102 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5 
ภาคเรียนที่ 2/2557 
แผนการจดัการเรียนรู้ที่ 1 เรื่องรู้ก่อนเรียน เวลา 3 ชั่วโมง 
1. จานวนนักเรียนที่สอน 
ระดบัชั้น จา นวนนักเรีย 
น 
ท้งัหมด (คน) 
จา นวนนักเรียน 
ผ่านเกณฑ์ 
(คน) 
จา นวนนักเรียน 
ไม่ผ่านเกณฑ์ 
(คน) 
มธัยมศึกษาปีที่ 
5/1 
มธัยมศึกษาปีที่ 
5/2 
มธัยมศึกษาปีที่ 
5/3 
รวม 
2. ผลการสอน 
นักเรียนมีผลการประเมินผ่านเกณฑ์ .......คน คิดเป็นร้อยละ............. 
นักเรียนมีผลการประเมินไม่ผ่านเกณฑ์ .......คน คิดเป็นร้อยละ.......... 
ได้แก่ 
............................................................................................... 
................................................................... 
............................................................................................... 
................................................................... 
และได้ดา เนินการปรบัปรุง/แก้ไข
8 
โดย.......................................................................................... 
............ 
............................................................................................... 
................................................................... 
3. ปัญหาและอุปสรรค 
……………………………………………………………….............................................. 
............................................................................................... 
............................................................................................... 
..................... 
4. ข้อเสนอแนะ/แนวทางแก้ไข 
……………………………………………………………….............................................. 
............................................................................................... 
............................................................................................... 
............................................................................................... 
........................……………………………………………………...… 
ลงชื่อ………………………………………..….... 
( นางสาวณัฏฐฤณธร 
สร้อยสุวรรณ ) 
ครู 
โรงเรียนไพศาลพิทยาคม 
ร ายงาน การ สาร วจความคิดเ ห็น 
เ รื่อง............................................................................ 
ร ายวิชา ค32102 คณิตศาสตร์ 
ปฏิทิน งาน 
พ.ย. รายการปฏิบตัิงาน 
1 2 3 4 1 1. กาหนดหัวข้อที่ต้องการสา รวจความคิดเห็นในเรอื่งที่สนใจ กก กก กก กก กก 2. ออกแบบ แบบสอบถามที่จะใช้สารวจความคิดเห็น 
3. ส่งแบบสอบถามเพื่อให้อาจารย์ตรวจสอบ
9 
4. เก็บรวบรวมข้อมูล 
5. วิเคราะห์ข้อมูลที่ได้จากการสา รวจ พร้อมทั้งสรุปผล 
6. ส่งรายงานการสารวจความคิดเห็น 
สมาชิกใน กลุ่ม 
1. …………………………………………………เ ลขที่........ 
2. …………………………………………………เ ลขที่........ 
3. …………………………………………………เ ลขที่........ 
4. …………………………………………………เ ลขที่........ 
5. …………………………………………………เ ลขที่........ 
6. …………………………………………………เ ลขที่........

More Related Content

What's hot (19)

01 52 01-0334 แผนฯ คณิตศาสตร์ ม 1 เล่ม 1
01 52 01-0334 แผนฯ คณิตศาสตร์ ม 1 เล่ม 101 52 01-0334 แผนฯ คณิตศาสตร์ ม 1 เล่ม 1
01 52 01-0334 แผนฯ คณิตศาสตร์ ม 1 เล่ม 1
Siwaphon Tonpui
แผȨารสอนคณิตศาสตร์พื้นฐาน ม.5 ภาคเรียนที่ 1
แผȨารสอนคณิตศาสตร์พื้นฐาน ม.5 ภาคเรียนที่ 1แผȨารสอนคณิตศาสตร์พื้นฐาน ม.5 ภาคเรียนที่ 1
แผȨารสอนคณิตศาสตร์พื้นฐาน ม.5 ภาคเรียนที่ 1
คุณครูพี่อั๋น
แผȨำดับ
แผȨำดับแผȨำดับ
แผȨำดับ
mathsanook
สมบัติของเลྺยกกำลัง
สมบัติของเลྺยกกำลังสมบัติของเลྺยกกำลัง
สมบัติของเลྺยกกำลัง
Apichaya Savetvijit
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่  1แผนการจัดการเรียนรู้ที่  1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
tongcuteboy
แผน 6 คณิตศาสตร์เพิ่มเติม3
แผน 6 คณิตศาสตร์เพิ่มเติม3แผน 6 คณิตศาสตร์เพิ่มเติม3
แผน 6 คณิตศาสตร์เพิ่มเติม3
srkschool
01 52 01-0334 แผนฯ คณิตศาสตร์ ม 1 เล่ม 1
01 52 01-0334 แผนฯ คณิตศาสตร์ ม 1 เล่ม 101 52 01-0334 แผนฯ คณิตศาสตร์ ม 1 เล่ม 1
01 52 01-0334 แผนฯ คณิตศาสตร์ ม 1 เล่ม 1
Siwaphon Tonpui
แผȨารสอนคณิตศาสตร์พื้นฐาน ม.5 ภาคเรียนที่ 1
แผȨารสอนคณิตศาสตร์พื้นฐาน ม.5 ภาคเรียนที่ 1แผȨารสอนคณิตศาสตร์พื้นฐาน ม.5 ภาคเรียนที่ 1
แผȨารสอนคณิตศาสตร์พื้นฐาน ม.5 ภาคเรียนที่ 1
คุณครูพี่อั๋น
แผȨำดับ
แผȨำดับแผȨำดับ
แผȨำดับ
mathsanook
สมบัติของเลྺยกกำลัง
สมบัติของเลྺยกกำลังสมบัติของเลྺยกกำลัง
สมบัติของเลྺยกกำลัง
Apichaya Savetvijit
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่  1แผนการจัดการเรียนรู้ที่  1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
tongcuteboy
แผน 6 คณิตศาสตร์เพิ่มเติม3
แผน 6 คณิตศาสตร์เพิ่มเติม3แผน 6 คณิตศาสตร์เพิ่มเติม3
แผน 6 คณิตศาสตร์เพิ่มเติม3
srkschool

Similar to แผȨารสอน 32102 สัปดาห์ 1 (20)

03การเปรียบเทียบผลการเรียนรู้
03การเปรียบเทียบผลการเรียนรู้ 03การเปรียบเทียบผลการเรียนรู้
03การเปรียบเทียบผลการเรียนรู้
JeeraJaree Srithai
หลักสูตรการศึกษาขั้นพื้นฐาน 8
หลักสูตรการศึกษาขั้นพื้นฐาน 8หลักสูตรการศึกษาขั้นพื้นฐาน 8
หลักสูตรการศึกษาขั้นพื้นฐาน 8
CC Nakhon Pathom Rajabhat University
Plan2
Plan2Plan2
Plan2
Aon Narinchoti
โครงงาȨิดคล่องว่องไว
โครงงาȨิดคล่องว่องไวโครงงาȨิดคล่องว่องไว
โครงงาȨิดคล่องว่องไว
Jirathorn Buenglee
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10
Aon Narinchoti
02 สัญลักษณ์นิวเคลียร์ของธาตุ
02 สัญลักษณ์นิวเคลียร์ของธาตุ02 สัญลักษณ์นิวเคลียร์ของธาตุ
02 สัญลักษณ์นิวเคลียร์ของธาตุ
kruannchem
03การเปรียบเทียบผลการเรียนรู้
03การเปรียบเทียบผลการเรียนรู้ 03การเปรียบเทียบผลการเรียนรู้
03การเปรียบเทียบผลการเรียนรู้
JeeraJaree Srithai
หลักสูตรการศึกษาขั้นพื้นฐาน 8
หลักสูตรการศึกษาขั้นพื้นฐาน 8หลักสูตรการศึกษาขั้นพื้นฐาน 8
หลักสูตรการศึกษาขั้นพื้นฐาน 8
CC Nakhon Pathom Rajabhat University
โครงงาȨิดคล่องว่องไว
โครงงาȨิดคล่องว่องไวโครงงาȨิดคล่องว่องไว
โครงงาȨิดคล่องว่องไว
Jirathorn Buenglee
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10
Aon Narinchoti
02 สัญลักษณ์นิวเคลียร์ของธาตุ
02 สัญลักษณ์นิวเคลียร์ของธาตุ02 สัญลักษณ์นิวเคลียร์ของธาตุ
02 สัญลักษณ์นิวเคลียร์ของธาตุ
kruannchem

แผȨารสอน 32102 สัปดาห์ 1

  • 1. 1 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 รายวิชา คณิตศาสตร์ รหัสวิชา ค32102 กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ โรงเรียนไพศาลพิทยาคม ระดับชั้นมธัยมศึกษาปีที่ 5 ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2557 หน่วยที่ - ชื่อหน่วย - เวลา 3 ชั่วโมง เรื่อง รู้ก่อนเรียน ผู้สอน นางสาวณัฏฐฤณธร สร้อยสุวรรณ สาระการเรียนรู้ที่ - มาตรฐานการเรียนรู้ - ตัวชี้วดั/ผลการเรียนรู้ - จุดประสงค์การเรียนรู้ ด้านความรู้ (K) - ด้านทกัษะ(P) - ด้านคุณลกัษณะ(A) - สมรรถนะสา คญัของผูเ้รียนที่ต้องการเน้น ความสามารถในการสื่อสาร ความสามารถในการคิด ความสามารถในการแก้ปัญหา ความสามารถในการใช้ทกัษะชีวิต ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี คุณลักษณะอนัพึงประสงค์ที่ต้องการเนน้ รกัชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ซื่อสตัย์สุจริต มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ อยู่อย่างพอเพียง มุ่งม่นัในการทา งาน รกัความเป็นไทย มีจิตสาธารณะ สาระสา คญั / ความคิดรวบยอด
  • 2. 2 1. ข้อตกลงในการเรียน 2. แผนผงัการทา งาน สาระการเรียนรู้ - ความรู้พื้นฐาน - ภาระงาน / ชิ้นงานนักเรียน แบบบนัทึกการเรียนรู้ กิจกรรมการเรียนรู้ ชั่วโมงที่ 1 เตรียมความพร้อม - ดูแลความสะอาด ห้องเรียน โต๊ะเรียน - สา รวจรายชื่อนักเรียนที่เข้าห้องเรียน - อบรมคุณธรรม จริยธรรม และเพศศึกษา ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน ครูกล่าวทกัทายนักเรียน ขั้นสอน 1. ครูกล่าวถึงผลการเรียนในภาคเรียนที่แล้ว 2. ครูและนักเรียนช่วยกนัวิเคราะห์ปัญหาที่เกิดขึ้นจากการเรียนใน ภาคเรียนที่แล้ว 3. ครูและนักเรียนช่วยกนัหาแนวทางการแก้ไขปัญหาที่วิเคราะห์ไ ด้ 4. ครูและนักเรียนร่วมกนัอภิปรายหาข้อตกลงในการเรียนร่วมกนั ขั้นสรุป 1. ครูและนักเรียนช่วยกนัสรุปข้อตกลงที่ได้ในชั่วโมง 2. ครูให้นักเรียนทา สรุปข้อตกลงที่ได้คาบนี้ลงในกระดาษ A4 เป็นการบ้าน ชั่วโมงที่ 2 เตรียมความพร้อม - ดูแลความสะอาด ห้องเรียน โต๊ะเรียน
  • 3. 3 - สา รวจรายชื่อนักเรียนที่เข้าห้องเรียน - อบรมคุณธรรม จริยธรรม และเพศศึกษา ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน ครูทบทวนข้อตกลงที่ได้ในคาบที่แล้วโดยนาบนัทึกสญัญาข้อตกลงใ นการเรียนร่วมกนัมานาเสนอ แล้วให้นักเรียนในชั้นช่วยกนัเติมเต็มและเสนอแนะเพิ่มเติม ขั้นสอน 1. ครูอธิบายถึงจุดประสงค์การเรียนรู้ในรายวิชาคณิตศาสตร์พื้นฐาน 4 รหสัวิชา ค32102ให้นักเรียนได้รบัทราบ 4. จากนั้นให้นักเรียนจดบนัทึกรายละเอียด ขั้นสรุป 1. ครูและนักเรียนช่วยกนัสรุปสาระความรู้ที่ได้ในชั่วโมงโดยสุ่มถามนักเรีย นเป็นรายบุคคล 2. ครูให้นักเรียนทา สรุปบทเรียนที่ได้เรียนในคาบนี้ลงในกระดาษ A4 เป็นการบ้าน ชั่วโมงที่ 3 เตรียมความพร้อม - ดูแลความสะอาด ห้องเรียน โต๊ะเรียน - สา รวจรายชื่อนักเรียนที่เข้าห้องเรียน - อบรมคุณธรรม จริยธรรม และเพศศึกษา ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน ครูทบทวนความรู้เดิมที่ได้เรียนรู้ในคาบที่แล้วโดยนางานที่นักเรียน สรุปได้ดีมานาเสนอ แล้วให้นักเรียนในชั้นช่วยกนัเติมเต็ม ขั้นสอน 1. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มเพื่อทา งานกลุ่ม 2. ครูแจกปฏิทินการทา งาน 3. ให้นักเรียนประชุมกลุ่มเพื่อคดัเลือกหวัหน้าและแบ่งงาน พร้อมท้งัระดมสมองคิดหวัข้อเรื่องที่สนใจในการสา รวจ เพื่อนาเสนอต่อครู ขั้นสรุป
  • 4. 4 1. ครูสรุปกลุ่มที่ได้จากการประชุม รวมท้งัสรุปเรื่องที่ได้จากการประชุมของนักเรียนซึ่งเป็นหวัข้อการทา รายง านของแต่ละกลุ่ม 2. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มไปออกแบบสมุดบนัทึกการรายงานความคืบหน้า ในการปฏิบตัิงานกลุ่มเป็นการบ้าน สื่อการสอนและแหล่งการเรียนรู้ 1. ใบงาน 2. แบบฝึกหดั 3. หนังสือเรียน 4. คอมพิวเตอร์ 5. พาวเวอร์พอยท์ 6. ห้องสมุดโรงเรียน 7. มุมหนังสือกลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ 8. ห้องคอมพิวเตอร์ หนังสืออ่านประกอบ - กมล เอกไทยเจริญ. สาระการเรียนรู้ คณิตศาสตร์พื้นฐาน ม.5 เล่ม 2. กรุงเทพฯ: เทพ พิทกัษ์การพิมพ์, 2537. - จรสั อินสม. คู่มือคณิตศาสตร์พื้นฐาน ม.5 เล่ม 2. กรุงเทพฯ: แม็ค, 2548. - ณรงค์ ปั้นนิ่ม. คู่มือสาระการเรียนรู้พื้นฐาน ม.5 เล่ม 2. กรุงเทพฯ : ภูมิบณัฑิต, 2537. - ทวิยา เนาวประทีป. เทคนิคการเรียนคณิตศาสตร์ สถิติ . กรุงเทพฯ: ฟิสิกส์เซ็นเตอร์, 2549. - ฝ่ายวิชาการ สา นักพิมพ์ดอกหญ้าวิชาการ. คณิตศาสตร์พื้นฐาน ม.5 เล่ม 2. กรุงเทพฯ: สา นักพิมพ์ดอกหญ้าวิชาการ จา กดั, 2548. -อดุลย์ วิมลสนัติรงัษี. สื่อเสริมสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์พื้นฐาน ม. 5 เล่ม 2 . กรุงเทพฯ: เดอะบุคส์,2548. - หนังสือเรียนสาระการเรียนรู้พื้นฐาน คณิตศาสตร์เล่ม เล่ม1. กลุ่มสาระการเรียนรู้ คณิตศาสตร์ชั้นมธัยมศึกษาปีที่ 5.กรุงเทพ: สา นักพิมพ์คุรุสภา, 2547.
  • 5. 5 การวดัผลประเมินผล การวดัผลประเมินผลด้า น วิธีการวดั เครื่องมือวดั เกณฑ์การผ่ าน 1. ด้านความรู้ ทดสอบ แบบทดสอบ ร้อยละ 60 2. ตรวจงาน แบบฝึกหดั ด้านทกัษะกระบวนการ ใบงาน แบบสรุปการเรี ยนรู้ ร้อยละ 60 ร้อยละ 60 ร้อยละ 60 3. ด้านคุณลกัษณะอนัพึงป ระสงค์ สงัเกต แบบบนัทึกการ สงัเกต ร้อยละ 60 4. ด้านสมรรถนะสา คญัขอ งผู้เรียน ทดสอบ แบบทดสอบ ร้อยละ 60
  • 6. 6 ความคิดเห็น/ข้อเสนอแนะ 1. หวัหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ ……………………………………………………………...............................…………………… ……..…………………………… ……………………………………………………………...............................…………………… ……..…………………………… ……………………………………………………………...............................…………………… ……..…………………………… ……………………………………………………………...............................…………………… ……..…………………………… (ลงชื่อ)........................................................... (นายธนิต ปุ่นประโคน) 2. หวัหน้าฝ่ายบริหารวิชาการ ……………………………………………………………………………...............................…… ……..………………………… …………………………………….............................……………………………………………… …..…………………………… (ลงชื่อ)................................................................. (นายทรงพล ศิริรมยานนท์) 4. ผู้อา นวยการ ………………………………………................................………………………………………… ……..………………………… ……………………………………………………............................………………………………… ..……………………………… (ลงชื่อ)................................................................. (นายไพบูลย์ ม่นัยืน) ผู้อา นวยการโรงเรียนไพศาลพิทยาคม
  • 7. 7 บันทึกผลหลังการสอน รายวิชา คณิตศาสตร์ รหัสวิชา ค32102 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5 ภาคเรียนที่ 2/2557 แผนการจดัการเรียนรู้ที่ 1 เรื่องรู้ก่อนเรียน เวลา 3 ชั่วโมง 1. จานวนนักเรียนที่สอน ระดบัชั้น จา นวนนักเรีย น ท้งัหมด (คน) จา นวนนักเรียน ผ่านเกณฑ์ (คน) จา นวนนักเรียน ไม่ผ่านเกณฑ์ (คน) มธัยมศึกษาปีที่ 5/1 มธัยมศึกษาปีที่ 5/2 มธัยมศึกษาปีที่ 5/3 รวม 2. ผลการสอน นักเรียนมีผลการประเมินผ่านเกณฑ์ .......คน คิดเป็นร้อยละ............. นักเรียนมีผลการประเมินไม่ผ่านเกณฑ์ .......คน คิดเป็นร้อยละ.......... ได้แก่ ............................................................................................... ................................................................... ............................................................................................... ................................................................... และได้ดา เนินการปรบัปรุง/แก้ไข
  • 8. 8 โดย.......................................................................................... ............ ............................................................................................... ................................................................... 3. ปัญหาและอุปสรรค ……………………………………………………………….............................................. ............................................................................................... ............................................................................................... ..................... 4. ข้อเสนอแนะ/แนวทางแก้ไข ……………………………………………………………….............................................. ............................................................................................... ............................................................................................... ............................................................................................... ........................……………………………………………………...… ลงชื่อ………………………………………..….... ( นางสาวณัฏฐฤณธร สร้อยสุวรรณ ) ครู โรงเรียนไพศาลพิทยาคม ร ายงาน การ สาร วจความคิดเ ห็น เ รื่อง............................................................................ ร ายวิชา ค32102 คณิตศาสตร์ ปฏิทิน งาน พ.ย. รายการปฏิบตัิงาน 1 2 3 4 1 1. กาหนดหัวข้อที่ต้องการสา รวจความคิดเห็นในเรอื่งที่สนใจ กก กก กก กก กก 2. ออกแบบ แบบสอบถามที่จะใช้สารวจความคิดเห็น 3. ส่งแบบสอบถามเพื่อให้อาจารย์ตรวจสอบ
  • 9. 9 4. เก็บรวบรวมข้อมูล 5. วิเคราะห์ข้อมูลที่ได้จากการสา รวจ พร้อมทั้งสรุปผล 6. ส่งรายงานการสารวจความคิดเห็น สมาชิกใน กลุ่ม 1. …………………………………………………เ ลขที่........ 2. …………………………………………………เ ลขที่........ 3. …………………………………………………เ ลขที่........ 4. …………………………………………………เ ลขที่........ 5. …………………………………………………เ ลขที่........ 6. …………………………………………………เ ลขที่........