Ang **akdang naratibo** ay isang uri ng panitikan na nagsasalaysay ng isang kwento o karanasan. Ito ay isang pagsasalaysay ng mga pangyayari na may layuning magbigay aliw, magturo, o magbigay aral sa mga mambabasa. Kadalasang gumagamit ng mga tauhan, tagpuan, at kaganapan upang maipahayag ang isang kwento sa isang tiyak na ayos o pagkakasunod-sunod.
Ang **akdang naratibo** ay may mga pangunahing elemento tulad ng **tauhan**, **tagpuan**, **tema**, **salungatan**, at **banghay**. Ang **tauhan** ang mga karakter na gumaganap sa kwento, mula sa pangunahing tauhan hanggang sa mga sumusuportang karakter. Ang **tagpuan** ay ang lugar at oras kung saan nagaganap ang mga pangyayari sa kwento. Ang **tema** naman ay ang pangunahing ideya o mensahe na nais iparating sa mambabasa. Ang **salungatan** ay ang problema o hamon na kinakaharap ng mga tauhan sa kwento, at ang **banghay** ay ang pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari mula sa simula, gitna, hanggang sa wakas.
Halimbawa ng akdang naratibo ay ang mga **maikling kwento**, **nobela**, at **talambuhay**. Sa mga akdang ito, ang manunulat ay nagkukuwento ng isang kwento na may mga tauhan at nagsisilbing gabay sa mga mambabasa upang matutunan ang mga aral na dulot ng kwento. Ang isang akdang naratibo ay maaaring magtaglay ng iba't ibang emosyon tulad ng saya, lungkot, takot, at pagmamahal, na nakatutulong upang mas maging makulay at buhay ang kwento.
Sa kabuuan, ang akdang naratibo ay isang mahalagang anyo ng panitikan na naglalaman ng mga kwento at karanasan na makapagbibigay ng kasiyahan at aral sa mga mambabasa.
Kontribusyon ng mga Natatanging Taong may Kapansanan o Persons with Disabilit...alvinlorana1
油
Grade 6 dll epp 6 q3 week 4
1. GRADES1 to 12
DAILY LESSON LOG
School: GradeLevel: VI
Teacher: LearningArea: EPP
TeachingDates: Quarter: 4th Quarter
Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
I.LAYUNIN(Objectives)
A.Pamantayang Pangnilalaman (ContentStandards) Nakasusunodsawastonghakbang
sa paggawangproyekto
Nakasusunodsawastong
hakbangsa paggawang
proyekto
Nakasusunodsawastong
hakbangsa paggawang
proyekto
Nakapagsusurisa
nataposna gawain
Nakapagsusurisanatapos
na gawain
B.Pamantayan saPagganap (PerformanceStandards) Nakasusunodsawastonghakbang
sa paggawangproyekto
Nakasusunodsawastong
hakbangsa paggawang
proyekto
Nakasusunodsawastong
hakbangsa paggawang
proyekto
Nakapagsusurisa
nataposna gawain
Nakapagsusurisanatapos
na gawain
C. MgaKasanayansaPagkatuto (Learning
Competencies)
Nakasusunodsawastonghakbang
sa paggawangproyekto
Nakasusunodsawastong
hakbangsa paggawang
proyekto
Nakasusunodsawastong
hakbangsa paggawang
proyekto
Nakapagsusurisa
nataposna gawain
Nakapagsusurisanatapos
na gawain
II.NILALAMAN(Content) Pagsunodsa WastongHakbangsa
PaggawangProyekto
Pagsunodsa Wastong
Hakbangsa Paggawang
Proyekto
Pagsunodsa Wastong
Hakbangsa Paggawang
Proyekto
Pagsusurisa Nataposna
Gawain
Pagsusurisa Nataposna
Gawain
III.KAGAMITANG PANTURO (Learning Resources)
A.Sanggunian(References)
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro (Teachers Guide Pages) BEC/PELC BEC/PELC BEC/PELC BEC/PELC BEC/PELC
2.Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral (Learners Materials
Pages)
3.Mga pahina sa Teksbuk (Textbook Pages) Batayang Aklat sa EPP 6, ph. 221-
223
Batayang Aklat sa EPP 6,
ph. 221-223
Batayang Aklat sa EPP 6,
ph. 221-223
Batayang Aklat sa EPP
6, ph. 231-232
Batayang Aklat sa EPP 6,
ph. 231-232
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng LearningResource
(Additional Materials from LearningResources (LR)Portal)
B.Ibapang Kagamitang Panturo (OtherLearning
Resources)
IV.PAMAMARAAN(Procedures)
A.Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimulang
aralin (ReviewPreviousLessons)
Ano-ano angmgapanuntunang
pangkalusuganatpangkaligtasan
kaugnaysa paggawangproyekto?
Pagwawastosa itinakdang-gawain.
Ano-ano angmga
panuntunang
pangkalusuganat
pangkaligtasankaugnaysa
paggawangproyekto?
Pagwawastosa
itinakdang-gawain.
Ano-ano angmga
panuntunang
pangkalusuganat
pangkaligtasankaugnaysa
paggawangproyekto?
Pagwawastosa
itinakdang-gawain.
Ano-ano angmga
wastonghakbang sa
paggawangproyektong
bangkito?
Pagwawastosa
Takdang-Aralin.
Ano-ano angmga
wastonghakbangsa
paggawangproyektong
bangkito?
Pagwawastosa Takdang-
Aralin.
B. Paghahabi salayunin ng aralin(Establishing
purposefortheLesson)
Ano-ano angmga dapattandaano
suriinkung tayo ay gagawangating
Ano-ano angmgadapat
tandaano suriinkungtayo
Ano-ano angmgadapat
tandaano suriinkungtayo
Kapagtapos na ang
atingproyekto, ano ang
Kapagtapos na angating
proyekto, anoang
2. proyekto? ay gagawangating
proyekto?
ay gagawangating
proyekto?
susunodna hakbang? susunodna hakbang?
C. Pag-uugnayng mgahalimbawasabagong aralin
(Presenting examples/instancesofthenewlessons)
Pagbasasa Araling, Pagtatalang
Wastong HakbangsaPaggawang
Proyekto.
Pagbasasa Araling,
Pagtatalang Wastong
Hakbangsa Paggawang
Proyekto.
Pagbasasa Araling,
Pagtatalang Wastong
Hakbangsa Paggawang
Proyekto.
Paglalahadsaaraling,
PagsusuringGawaing
Natapos.
Paglalahadsaaraling,
PagsusuringGawaing
Natapos.
D. Pagtatalakayng bagong konsepto atpaglalahadng
bagong kasanayan #1 (Discussing newconcepts
and practicing newskills#1.
1.Bakit mahalagaangmagkaroonng
mgahakbangsapaggawang
proyekto?
2.An-ano ang mgamateryalesng
atinggagamitinsaatingproyektong
bangkito?
3. An-ano angmgahakbangsa
paggawangproyektong bangkito?
1.Bakit mahalagaang
magkaroonngmga
hakbangsa paggawang
proyekto?
2.An-ano ang mga
materyalesng ating
gagamitinsaating
proyektong bangkito?
3. An-ano angmga
hakbangsa paggawang
proyektong bangkito?
1.Bakit mahalagaang
magkaroonngmga
hakbangsa paggawang
proyekto?
2.An-ano ang mga
materyalesng ating
gagamitinsaating
proyektong bangkito?
3. An-ano angmga
hakbangsa paggawang
proyektong bangkito?
Ilahaddin angtseklist o
talahanayansa natapos
na proyekto
Ilahaddin angtseklist o
talahanayansa natapos
na proyekto
Ipasuriang krokis o disenyo ng
proyektong bangkito.Talakayinang
mgasukat nito.
Ipasuriang krokis o
disenyo ng proyektong
bangkito.Talakayinang
mgasukat nito.
Ipasuriang krokis o
disenyo ng proyektong
bangkito.Talakayinang
mgasukat nito.
E. Pagtatalakayng bagongkonseptoatpaglalahad ng
bagong kasanayan #2(Discussing newconcepts&
practicing newslills#2)
Talakayainangmgadapattandaan
sa pagsasagawngproyekto.
Hal:
1.Kahalagahanngpagsusukatng
materyales.
2.Pagsunodsa krokiso disenyo ng
proyekto.
Talakayainangmgadapat
tandaansa pagsasagaw
ng proyekto.
Hal:
1.Kahalagahanng
pagsusukatng materyales.
2.Pagsunodsa krokiso
disenyo ng proyekto.
Talakayainangmgadapat
tandaansa pagsasagaw
ng proyekto.
Hal:
1.Kahalagahanng
pagsusukatng materyales.
2.Pagsunodsa krokiso
disenyo ng proyekto.
1.Bakit kailangangsuriin
angnatapos naGawain?
2.Ang angisang
halimbawangparaano
batayan ng pagsusurisa
nataposna gawain?
3.Ipaliwanagsamga
mag-aaralang
pagsasagotsa mga
tanongsa tseklist.
1.Bakit kailangangsuriin
angnatapos naGawain?
2.Ang angisang
halimbawangparaano
batayan ng pagsusurisa
nataposna gawain?
3.Ipaliwanagsamgamag-
aaralang pagsasagotsa
mgatanongsa tseklist.
F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo saFormative
Assesment3)
DevelopingMastery(Leadsto FormativeAssesment
3)
G. Paglalapatng aralin sapang araw-arawnabuhay
(Finding PracticalApplicationsofconceptsandskills
in dailyliving)
Ano angkahalagahanngmay
kaalamanatkasanayansa paggawa
ng proyekto?
Ano angkahalagahanng
maykaalamanat
kasanayan sa paggawang
proyekto?
Ano angkahalagahanng
maykaalamanat
kasanayan sa paggawang
proyekto?
H. Paglalahatng Aralin(MakingGeneralizations&
Abstractionsaboutthelessons)
Bakit mahalagaangpagsunodsa
mgahakbangsapaggawang
Bakit mahalagaang
pagsunodsamgahakbang
Bakit mahalagaang
pagsunodsamgahakbang
Ano angkahalagahanng
pagsusurisa nataposna
Ano angkahalagahanng
pagsusurisa nataposna
3. proyekto? sa paggawangproyekto? sa paggawangproyekto? gawain? gawain?
I.Pagtatayang Aralin(Evaluating Learning) PANUTO:Ilabasangmga
materyalessa paggawang
proyektong bangkito.Sundinang
wastonghakbangsa paggawanito.
PANUTO:Ilabasangmga
materyalessa paggawang
proyektong bangkito.
Sundinangwastong
hakbangsa paggawanito.
PANUTO:Ilabasangmga
materyalessa paggawang
proyektong bangkito.
Sundinangwastong
hakbangsa paggawanito.
PANUTO:Pasagutansa
mgamag-aaralang
tseklist o talahanayan
batay sa kanialng
nataposna proyektong
bangkito.
PANUTO:Pasagutansa
mgamag-aaralang
tseklist o talahanayan
batay sa kanialngnatapos
na proyektong bangkito.
J. Karagdagang gawain parasatakdang-aralinat
remediation (Additional activitiesforapplication or
remediation)
Sumulatngiba panghakbangsa
paggawangproyekto. Maghanda
parasa paglalahadnitobukas.
Sumulatngiba pang
hakbangsa paggawang
proyekto. Maghandapara
sa paglalahadnitobukas.
Sumulatngiba pang
hakbangsa paggawang
proyekto. Maghandapara
sa paglalahadnitobukas.
Sumulatngmaikling
talata tungkolsa
kahalagahanng
pagsusurisa nataposna
Gawainoproyekto.
Sumulatngmaiklingtalata
tungkolsa kahalagahan
ng pagsusurisanatapos
na Gawainoproyekto.
V.MGA TALA(Remarks)
VI. PAGNINILAY(Reflection)
A.Bilangng mag-aaralnanakakuhang 75% sapagtataya (No.of
learners who earned 75% in the evaluation)
B. Blgng mag-aaralnanangangailanganngiba pang gawain para
sa remediation (No.of learners who requires additional acts.for
remediation who scored below 75%)
C. Nakatulongbaang remedial? Bilangng mag-
aaralnanakaunawasaaralin? (Did the remedial lessons work?
No.of learners who caught up with the lessons)
D. Bilangngmga mag-aaralnamagpatuloysa remediation? (No.of
learners who continue to require remediation)
E. Alinsamgaistrateheyangpatuturonakatulongnglubos?
Paanoitonakatulong? (Which of my teaching strategies worked
well? Why did this work?)
F.
Anongsuliraninangakingnaranasannasolusyonansatulongngakin
gpunongguro at superbisor? (What difficulties did I encounter
which my principal/supervisor can help me solve?)
G.
Anongkagamitangpanturoangakingnadibuhonanaiskongibahagi
samgakapwakoguro? (What innovations or localized materials
did I used/discover which I wish to share with other teachers?)