際際滷

際際滷Share a Scribd company logo
Welcome!
!
Handa na ba kayo
mga mag-aaral?
PANALAN
GIN
ATTENDA
NCE
 Maging
magalang sa
lahat ng oras.
Pangkalahatang Panuto
 Pagtatala ng
liban.
 Kapag gusting
sumagot, itaas ang
kamay at sumagot
gamit ang
kumpletong
pangungusap.
 Sumali at makibahagi.
Mga Kasanayan:
(Hango sa MELC)
Natutukoy ang mga isyung kaugnay sa kawalan ng
paggalang sa dignidad at sekswalidad
Code: EsP10PI- IVe-15.1
Nasusuri ang mga isyung kaugnay sa kawalan
ng paggalang sa dignidad at sekswalidad.
Code: EsP10PI- IVe-15.2
CSE Entry Point
Nasusuri ang mga isyung kaugnay sa
kawalan ng paggalang sa dignidad at
sekswalidad.
Code: K6A2
Susi ng Pag-unawa na Lilinangin:
Ang mga mag-aaral ay magkakaroon
ng pag-unawa sa isyung kaugnay sa
kawalan ng paggalang sa dignidad at
sekswalidad para sa pansariling
kaligtasan.
1. Layunin:
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
Kaalaman: Natutukoy ang mga isyung may kaugnay sa kawalan ng
paggalang sa dignidad at sekswalidad.
Kasanayan: Nasusuri ang mga isyung kaugnay sa kawalan ng
paggalang sa dignidad at sekswalidad.
Kaasalan: Napangangatwiranan ang pagkakaroon ng posisyon
tungkol sa kahalagahan ng paggalang ng pagkatao ng
tao at sa tunay na layunin nito sa mga isyung may
kinalaman sa kawalan ng paggalang sa dignidad at
sekswalidad ng tao.
Kahalagahan: Naisasabuhay ang paggalang sa sekswalidad sa
pamamagitan ng isang blog.
2. Nilalaman:
Paggalang sa Dignidad at
Sekswalidad ng Tao
3. Mga kagamitang Pampagtuturo:
- MELCs
- ESP Module Quarter 4 Module 1
- CSE Standard Curriculum
- Google
- https://www.youtube.com/watch?v=IuMNTkV6zsA
4. Pamamaraan :
Panimulang Gawain
1. Panimulang Panalangin
2. Paalala sa Pagsisismula ng klase:
a. Maging magalang sa lahat ng oras.
b. Pagtatala ng liban.
c. Kapag gustong sumagot, itaas ang kamay
at sumagot gamit ang kumpletong
pangungusap.
4.1Panimulang Gawain
Gawain 1
Panuto: Tingnan ng Mabuti ang mga larawan at
sagutin ang mga tanong sa ibaba.
Tanong: Ano ang masasabi mo sa mga larawang ito?
Sagot: Ang mga larawang yan ay nagpapakita ng mga
pang-aabuso.
Alinsunod sa mga larawang ito, mayroon akong ipapakita na
video clip.
4.2 Mga Gawain/Estratehiya
(15 mins.)
Gawain 2
Pagpapakita ng isang video clip na
naglalaman ng human rights violation gaya
ng pangmamaltrato ng isang amo sa
kasambahay galing sa Balitanghali: Ambassador
ng Pilipinas, inireklamo ng pang-aabuso ng sariling
kasambahay na kapwa-Pilipino.
CSE PPT ESP Grade 10.pptx
4.2 Mga Gawain/Estratehiya (15 mins.)
Gawain 2
Pagkatapos ng pagpapakita ng video clip sasagutin ng mga
mag-aaral ang mga sumusunod na tanong:
1. Ano ang iyong naging damdamin sa napanood?
Sagot 1: Ako ay nalungkot dahil sa halip ng kabutihan ng
kasambahay siya ay inabuso.
Sagot 2: Ako ang nagalit dahil garbe ang pang-aapi ng amo
sa kanyang kasambahay.
2. Ano ang iyong posisyon sa nakitang mali sa napanood?
Sagot: Kung ako ang nalalagay sa posisyon ng kasambahay,
gagawin ko ang kanyang ginawa upang matuto ang mga
among katulad sa kanyang amo.
4.2 Mga Gawain/Estratehiya (15 mins.)
Gawain 2
3. Ano ang puwede mong gawin upang hindi maranasan o
matulad sa kasambahay?
Sagot: Ang pinakamabuti kong gawin upang hindi matulad
sa kasambahay ay ang pag- aaral ng mabuti upang
makatapos ng kurso at magkakaroon ng mabuting
trabaho.
Ang napanood na video clip ay naglalarawan ng isang
sitwasyon na hindi iginalang ang dignidad ng tao katulad ng
kasambahay. Ngayon, tatalakayin natin ang isyung ito.
4.3 Pagsusuri (10 mins.)
Matapos ang Gawain 2 ay sasagutin nila ang mga
sumusunod na tanong:
1. Ano ang isyung inyong natukoy na may
kaugnayan sa kawalan ng paggalang at
sekswalidad?
Sagot 1: Ito ay ang pang-aabuso sa mga mahihirap
at mga taong walang kapangyarihan.
Sagot 2: Ang nasa isip ko ay pang-aabuso sa mga
bata o mga kabataan.
Sagot 3: Ito ay pang-aabuso sa mga kababaihan.
4.3 Pagsusuri (10 mins.)
2. Sa mga isyung natukoy, ano ang mga
dahilan sa paglaganap ng mga isyung ito sa
lipunan.
Sagot 1: Ang mga dahilan sa paglaganap sa
pang-aabuso sa mga mahihirap at
mga taong walang kapangyarihan ay
ang kakulangan ng hustisya sa ating
bansa at pagmamataas sa mga taong
nasa kapangyarihan kakulangan ng
respeto sa katayuan o estado ng tao sa
lipunan.
Sagot 2: Ang dahilan kung bakit may pang-aabuso sa
mga bata at kabataan ay dahil hindi sila
pinoprotektahan, kawalan ng pagbibigay sa
kanila ng tamang impormasyon sa mga
karapatan ng mga bata at sitwasyon nila sa
pamilya at kawalan ng respeto sa mg bata o
kabataan.
Sagot 3: Ang dahilan kung bakit may pang-aabuso sa
mga kababaihan ay pagkakaroon ng
masamang impluwensya sa media,
masamang impluwensiya at kakulangan sa
respeto sa mga kababaihan.
4.4 Pagtatalakay:
4.4 Pagtatalakay:
CSE INTEGRATION:
(Describe potential impacts of power
differences- e.g. Age, gender,
wealth on personal safety.)
Sa social science at politics, ang kapangyarihan ay ang
kapasidad ng isang indibidwal na impluwensyahan ang kilos,
paniniwala o pag-uugali ng iba. Ang terminong awtoridad ay
madalas na iniuugnay sa kapangyarihan na napagtantong
lehitimong istractura ng lipunan na hindi dapat magdulot ng
kalituhan sa terminong awtowritarianismo. Ang
kapangyarihan ay nakikitang isang kasamaan o pagiging
hindi makatarungan. Ngunit sa kabilang dako ito ay
maaaring makikitang isang kabutihan na maaaring bagay na
minana o bigay upang maisagawa ang makataong layunin na
makakatulong o makabibigay ng kapangyarihan sa iba.
Sa pangkalahatan, ito ay nagmula sa
pagtutulungan ng dalawang entidad ng
kapaligiran. Ang paggamit ng kapangyarihan
ay hindi kinakailangang gamitan ng puwersa o
pamimilit. Isang halimbawa sa paggamit ng
kapangyarihan na walang pang-aapi ay and
konseptong soft power o malambot na
kapangyarihan kumpara sa hard power o
matigas na kapangyarihan.
Ang mga sumusunod ay ang paggamit sa matigas na
kapangyarihan. Ang mga halimbawa sa mga pang-
aabuso sa mga kabataan o child abuse ay physical o
emotional bullying, pedopilya, cyber bullying. Ang
mga halimbawa ng gender abuse ay rape, forced
abortion, forced marriage, sexual harassment.Meron
ding mga pang-aabuso sa mga mahihirap o powerless
katulad ng ipinakita sa video clip na isang pang-
aabuso ng isang kasambahay. Ang mga halimbawa
ay panggigipit, pisikal na pang-aabuso, pagkamkam
ng mga lupain at iba pa.
4.5 Paglalapat (6 mins.)
Panuto: Bilang isang mag-aaral magbigay ng pagkukusang
makataong kilos na maari mong gawin upang masagot
ang mga isyu tungkol sa pang- aabuso sa kabataan,
pang-aabuso sa kapwa, gender abuse?
Sagot: Upang hindi maging biktima sa child abuse o and aking mga
kaibigan kaya, maging mapagmatyag ako sa mga
karapatang pambata.
Sagot: Ako ay maging maunawain sa mga nangangailangan sa
pamamagitan sa pagbigay sa aking kaklase na walang baon
o magpahiram sa aking kaklase ng ballpen kung
nakalimutan nilang magdala.
Sagot: Rerespetuhin ko ang aking mga kaklaseng bakla at tomboy
sa pamamagitan sa hindi pagkutya sa kanila.
4.6 Pagtataya (6 mins.)
Maikling Pagsusulit:
Panuto: Piliin ang wastong sagot sa bawat tanong.
1. Ano ang mga isyung pang-aabuso tungkol sa panggigipit o pagkamkam ng
lupa?
a. pang-aabuso sa kabataan c. gender abuse
b. pang-aabuso sa mga mahihirap d. sexual abuse
Sagot: c. pang-aabuso sa mga taong mahihirap
2. Ano ang klase ng pang-aabuso na pedopilya?
a. sexual abuse c. pang-aabuso sa mga kabataan
b. gender abuse b. pang-aabuso sa mga mahihirap
Sagot: c. pang-aabuso sa kabataan
3. Ano ang tawag sa pang-aabuso tungkol sa rape, domestic violence at
pangugutya sa mga bakla?
a. pang-aabuso sa mga kabataan c. gender abuse
b. pang-aabuso sa mga mahihirap d. sexual abuse
Sagot: c. gender abuse
4.6 Pagtataya (6 mins.)
Maikling Pagsusulit:
Panuto: Piliin ang wastong sagot sa bawat tanong.
3. Ano ang tawag sa pang-aabuso tungkol sa rape, domestic violence at
pangugutya sa mga bakla?
a. pang-aabuso sa mga kabataan c. gender abuse
b. pang-aabuso sa mga mahihirap d. sexual abuse
Sagot: c. gender abuse
4. Bakit may mga pang-aabuso sa mga mahihirap?
a. kakulangan ng hustisya c. masamang impluwensya
b. dahil sa media d. kakulangan ng suporta ng mga magulang
Sagot: a. kakulangan ng hustiya
5. Alin sa mga sumusunod ay hindi dahilan kung bakit may pang-aabuso sa mga
kabataan?
a. kakulangan ng proteksyon c. hindi pagbibigay ng suoporta
b. mga sitwasyon nila sa pamilya d. kakulangan ng hustisya sa mahihirap
Sagot: d. kakulangan ng hustisya
4.7 Takdang-aralin (2 mins.)
Gumawa ng isang vlog na
isinusulong ang paggalang
sa dignidad at sekswalidad.
4.8 Paglalagom/Panapos na Gawain
Dahil sa dignidad, lahat ay
nagkakaroon ng karapatan na
umunlad sa paraang hindi
makasakit o makakasama sa ibang
tao. Nangingibabaw ang paggalang
at respeto sa kapwa tao o kahit
kanino.
4.8 Paglalagom/Panapos na Gawain
Pantapos na Panalangin
RUBRICS SA PAGGAWA NG VLOG
https://www.scribd.com/document/487427420/RUBRICS-SA-PAGGAWA-NG-VLOG
PAMANTAYAN 1 2 3 4
Nilalaman /
Kaangkupan sa Paksa
Maling impormasyon at
di naangkop sat ema
ans ginawang vlog.
May ilang maling
impormasyon at may
iilang punto ang
ibinigay na naangkop
sat ema ang ginawang
vlog.
Mayroong tamang
impormasyong megyo
naangkop sat ema ng
ginawang vlog.
Marami at tama ang
imopormasyong
inilahad at naayon sat
ema ang ginawang
vlog.
Organisasyon Walang nakitang
maayos na
organisasyon ng
pangyayari, walang
angkop na panimula at
wakas
HIndiu maayos ang
organisasyon ng mga
ideya at walang angkop
na panimula at waks
May lohikal ang
organisasyon ngunit
hindi masyadong
mabuisa ang
pagkasunod-sunod ng
mga pangyayari.
Mahusay ang
organisasyon ng
pagkakasunod ng mga
pangyayari sa vlog.
Orihinalidad Masyado nang gasgas
at karaniwan ang
konsepto.
May kaunting
pagkakatulad sa mga
karaniwang konsepto
ng iba pang vlog.
Mahusay dahil hindi
masyadong karaniwan
o madalas mangyari
ang konsepto ng vlog.
Ang vlog ay naayon sa
makabago at
natatanging paksa.
Hindi gasgas ang
konsepto.
Pagkamalikhain Napasobra ang
paggamit ng mjga
props o palamuti.
Hindi gaanong
malikhain. Kulang sa
props o palamuti.
Maraming desenyo
ngunit ilan sa mga ito
ay walang kinalaman sa
paksa.
Simple ngunit
nakmamangha.
MARAMING SALAMAT SA
PAKIKINIG!

More Related Content

Similar to CSE PPT ESP Grade 10.pptx (20)

ap10_q3_mod2_mgaisyusakasarianatlipunan.pdf
ap10_q3_mod2_mgaisyusakasarianatlipunan.pdfap10_q3_mod2_mgaisyusakasarianatlipunan.pdf
ap10_q3_mod2_mgaisyusakasarianatlipunan.pdf
AntonetteRici
Karahasan sa Paaralan
Karahasan sa PaaralanKarahasan sa Paaralan
Karahasan sa Paaralan
Fatima_Carino23
Diskriminasyon sa Kasarian.pdf
Diskriminasyon sa Kasarian.pdfDiskriminasyon sa Kasarian.pdf
Diskriminasyon sa Kasarian.pdf
ParanLesterDocot
ESP PowerPoint grade 8Modyul-14.3-14.4.pptx
ESP PowerPoint grade 8Modyul-14.3-14.4.pptxESP PowerPoint grade 8Modyul-14.3-14.4.pptx
ESP PowerPoint grade 8Modyul-14.3-14.4.pptx
ElyannaGracelRaton
ESP-DLL-Marso-27-312023.docx
ESP-DLL-Marso-27-312023.docxESP-DLL-Marso-27-312023.docx
ESP-DLL-Marso-27-312023.docx
JeffersonTorres69
Karahasan sa paaralan
Karahasan sa paaralanKarahasan sa paaralan
Karahasan sa paaralan
Jared Ram Juezan
AP10 Q3 MODYUL4.pdf
AP10 Q3 MODYUL4.pdfAP10 Q3 MODYUL4.pdf
AP10 Q3 MODYUL4.pdf
Emz Rosales
AP10-Q3-MODYUL4.pdf-----------------------------------------------------
AP10-Q3-MODYUL4.pdf-----------------------------------------------------AP10-Q3-MODYUL4.pdf-----------------------------------------------------
AP10-Q3-MODYUL4.pdf-----------------------------------------------------
ChristineJoyLorena
Araling panlipunan 10 modyul 4 mga hakbang
Araling panlipunan 10 modyul 4 mga hakbangAraling panlipunan 10 modyul 4 mga hakbang
Araling panlipunan 10 modyul 4 mga hakbang
kennlim2
Araling panlipunan 10 modyul 4 mga hakbang
Araling panlipunan 10 modyul 4 mga hakbangAraling panlipunan 10 modyul 4 mga hakbang
Araling panlipunan 10 modyul 4 mga hakbang
kennlim2
DLL ESP 8 Modyul 4 (1).pdf
DLL ESP 8 Modyul 4 (1).pdfDLL ESP 8 Modyul 4 (1).pdf
DLL ESP 8 Modyul 4 (1).pdf
JohnQuidongAgsamosam1
8 Banghay Aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 4th Quarter-M13.docx
8 Banghay Aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 4th Quarter-M13.docx8 Banghay Aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 4th Quarter-M13.docx
8 Banghay Aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 4th Quarter-M13.docx
RYZEL BABIA
ESP 8 PPT for observation.pptx
ESP 8 PPT for observation.pptxESP 8 PPT for observation.pptx
ESP 8 PPT for observation.pptx
Marnelle Garcia
ESP 8 _Quarter 3_ARALIN 16 PAGGALANG AT PANGANGALAGA SA SEKSWALIDAD.pdf
ESP 8 _Quarter 3_ARALIN 16 PAGGALANG AT PANGANGALAGA SA SEKSWALIDAD.pdfESP 8 _Quarter 3_ARALIN 16 PAGGALANG AT PANGANGALAGA SA SEKSWALIDAD.pdf
ESP 8 _Quarter 3_ARALIN 16 PAGGALANG AT PANGANGALAGA SA SEKSWALIDAD.pdf
Jennifer Maico
Es p grade 9 3rd quarter
Es p grade 9 3rd quarterEs p grade 9 3rd quarter
Es p grade 9 3rd quarter
Ludivert Solomon
Values Education 7 ................................................
Values Education 7 ................................................Values Education 7 ................................................
Values Education 7 ................................................
JenniferRogelio1
esp8_q2_mod20_MgaPangangailangansaPamayananHalinatTugunan_v2.pdf
esp8_q2_mod20_MgaPangangailangansaPamayananHalinatTugunan_v2.pdfesp8_q2_mod20_MgaPangangailangansaPamayananHalinatTugunan_v2.pdf
esp8_q2_mod20_MgaPangangailangansaPamayananHalinatTugunan_v2.pdf
JoybelBodiongan1
Sim EsP 10 Modyul 15
Sim EsP 10 Modyul 15Sim EsP 10 Modyul 15
Sim EsP 10 Modyul 15
EzekielVicBogac
ESP 10- Q2-W1.1-2.pptx
ESP 10- Q2-W1.1-2.pptxESP 10- Q2-W1.1-2.pptx
ESP 10- Q2-W1.1-2.pptx
LIEZELRIOFLORIDO
CSE-Demo-LP-2022-AP.docx
CSE-Demo-LP-2022-AP.docxCSE-Demo-LP-2022-AP.docx
CSE-Demo-LP-2022-AP.docx
MaLynFernandez2
ap10_q3_mod2_mgaisyusakasarianatlipunan.pdf
ap10_q3_mod2_mgaisyusakasarianatlipunan.pdfap10_q3_mod2_mgaisyusakasarianatlipunan.pdf
ap10_q3_mod2_mgaisyusakasarianatlipunan.pdf
AntonetteRici
Karahasan sa Paaralan
Karahasan sa PaaralanKarahasan sa Paaralan
Karahasan sa Paaralan
Fatima_Carino23
Diskriminasyon sa Kasarian.pdf
Diskriminasyon sa Kasarian.pdfDiskriminasyon sa Kasarian.pdf
Diskriminasyon sa Kasarian.pdf
ParanLesterDocot
ESP PowerPoint grade 8Modyul-14.3-14.4.pptx
ESP PowerPoint grade 8Modyul-14.3-14.4.pptxESP PowerPoint grade 8Modyul-14.3-14.4.pptx
ESP PowerPoint grade 8Modyul-14.3-14.4.pptx
ElyannaGracelRaton
ESP-DLL-Marso-27-312023.docx
ESP-DLL-Marso-27-312023.docxESP-DLL-Marso-27-312023.docx
ESP-DLL-Marso-27-312023.docx
JeffersonTorres69
AP10 Q3 MODYUL4.pdf
AP10 Q3 MODYUL4.pdfAP10 Q3 MODYUL4.pdf
AP10 Q3 MODYUL4.pdf
Emz Rosales
AP10-Q3-MODYUL4.pdf-----------------------------------------------------
AP10-Q3-MODYUL4.pdf-----------------------------------------------------AP10-Q3-MODYUL4.pdf-----------------------------------------------------
AP10-Q3-MODYUL4.pdf-----------------------------------------------------
ChristineJoyLorena
Araling panlipunan 10 modyul 4 mga hakbang
Araling panlipunan 10 modyul 4 mga hakbangAraling panlipunan 10 modyul 4 mga hakbang
Araling panlipunan 10 modyul 4 mga hakbang
kennlim2
Araling panlipunan 10 modyul 4 mga hakbang
Araling panlipunan 10 modyul 4 mga hakbangAraling panlipunan 10 modyul 4 mga hakbang
Araling panlipunan 10 modyul 4 mga hakbang
kennlim2
8 Banghay Aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 4th Quarter-M13.docx
8 Banghay Aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 4th Quarter-M13.docx8 Banghay Aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 4th Quarter-M13.docx
8 Banghay Aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 4th Quarter-M13.docx
RYZEL BABIA
ESP 8 PPT for observation.pptx
ESP 8 PPT for observation.pptxESP 8 PPT for observation.pptx
ESP 8 PPT for observation.pptx
Marnelle Garcia
ESP 8 _Quarter 3_ARALIN 16 PAGGALANG AT PANGANGALAGA SA SEKSWALIDAD.pdf
ESP 8 _Quarter 3_ARALIN 16 PAGGALANG AT PANGANGALAGA SA SEKSWALIDAD.pdfESP 8 _Quarter 3_ARALIN 16 PAGGALANG AT PANGANGALAGA SA SEKSWALIDAD.pdf
ESP 8 _Quarter 3_ARALIN 16 PAGGALANG AT PANGANGALAGA SA SEKSWALIDAD.pdf
Jennifer Maico
Es p grade 9 3rd quarter
Es p grade 9 3rd quarterEs p grade 9 3rd quarter
Es p grade 9 3rd quarter
Ludivert Solomon
Values Education 7 ................................................
Values Education 7 ................................................Values Education 7 ................................................
Values Education 7 ................................................
JenniferRogelio1
esp8_q2_mod20_MgaPangangailangansaPamayananHalinatTugunan_v2.pdf
esp8_q2_mod20_MgaPangangailangansaPamayananHalinatTugunan_v2.pdfesp8_q2_mod20_MgaPangangailangansaPamayananHalinatTugunan_v2.pdf
esp8_q2_mod20_MgaPangangailangansaPamayananHalinatTugunan_v2.pdf
JoybelBodiongan1
CSE-Demo-LP-2022-AP.docx
CSE-Demo-LP-2022-AP.docxCSE-Demo-LP-2022-AP.docx
CSE-Demo-LP-2022-AP.docx
MaLynFernandez2

More from RuthCarinMalubay (20)

AHS Policy.pptx
AHS Policy.pptxAHS Policy.pptx
AHS Policy.pptx
RuthCarinMalubay
Multiple Intelligences (MI) Survey Form.pptx
Multiple Intelligences (MI) Survey Form.pptxMultiple Intelligences (MI) Survey Form.pptx
Multiple Intelligences (MI) Survey Form.pptx
RuthCarinMalubay
Guidance Program AHS.docx
Guidance Program AHS.docxGuidance Program AHS.docx
Guidance Program AHS.docx
RuthCarinMalubay
ARALING PANLIPUNAN Q4 Lesson 1.pptx
ARALING PANLIPUNAN Q4 Lesson 1.pptxARALING PANLIPUNAN Q4 Lesson 1.pptx
ARALING PANLIPUNAN Q4 Lesson 1.pptx
RuthCarinMalubay
Self-Awareness.pptx
Self-Awareness.pptxSelf-Awareness.pptx
Self-Awareness.pptx
RuthCarinMalubay
MCDP
MCDP MCDP
MCDP
RuthCarinMalubay
CSE PPT ESP Grade 10
CSE PPT ESP Grade 10 CSE PPT ESP Grade 10
CSE PPT ESP Grade 10
RuthCarinMalubay
SHS-VOUCHER-PROGRAM.pptx
SHS-VOUCHER-PROGRAM.pptxSHS-VOUCHER-PROGRAM.pptx
SHS-VOUCHER-PROGRAM.pptx
RuthCarinMalubay
AP9 Artikulo 1-4.pptx
AP9 Artikulo 1-4.pptxAP9 Artikulo 1-4.pptx
AP9 Artikulo 1-4.pptx
RuthCarinMalubay
CAREER-GUIDANCE-2022.pptx
CAREER-GUIDANCE-2022.pptxCAREER-GUIDANCE-2022.pptx
CAREER-GUIDANCE-2022.pptx
RuthCarinMalubay
ABUNO-HS-HG-AccomplishmentReport.pptx
ABUNO-HS-HG-AccomplishmentReport.pptxABUNO-HS-HG-AccomplishmentReport.pptx
ABUNO-HS-HG-AccomplishmentReport.pptx
RuthCarinMalubay
Labor-Market-Information.pptx
Labor-Market-Information.pptxLabor-Market-Information.pptx
Labor-Market-Information.pptx
RuthCarinMalubay
MHS-QUESTIONS-FOR-QUIZ-BEE-IN-ARTS-2023.docx.pptx
MHS-QUESTIONS-FOR-QUIZ-BEE-IN-ARTS-2023.docx.pptxMHS-QUESTIONS-FOR-QUIZ-BEE-IN-ARTS-2023.docx.pptx
MHS-QUESTIONS-FOR-QUIZ-BEE-IN-ARTS-2023.docx.pptx
RuthCarinMalubay
GRADE-7-QUIZ-BEE-QUESTIONS.pptx
GRADE-7-QUIZ-BEE-QUESTIONS.pptxGRADE-7-QUIZ-BEE-QUESTIONS.pptx
GRADE-7-QUIZ-BEE-QUESTIONS.pptx
RuthCarinMalubay
GRADE-6-QUIZ-BEE-QUESTIONS.pptx
GRADE-6-QUIZ-BEE-QUESTIONS.pptxGRADE-6-QUIZ-BEE-QUESTIONS.pptx
GRADE-6-QUIZ-BEE-QUESTIONS.pptx
RuthCarinMalubay
QUIZ-BEE-QUESTIONS-GRADE-7-10-BUYONG-HS.pptx
QUIZ-BEE-QUESTIONS-GRADE-7-10-BUYONG-HS.pptxQUIZ-BEE-QUESTIONS-GRADE-7-10-BUYONG-HS.pptx
QUIZ-BEE-QUESTIONS-GRADE-7-10-BUYONG-HS.pptx
RuthCarinMalubay
DALOY NG EKONOMIYA Pretest.pptx
DALOY NG EKONOMIYA Pretest.pptxDALOY NG EKONOMIYA Pretest.pptx
DALOY NG EKONOMIYA Pretest.pptx
RuthCarinMalubay
Culture and Arts.pptx
Culture and Arts.pptxCulture and Arts.pptx
Culture and Arts.pptx
RuthCarinMalubay
case study.pptx
case study.pptxcase study.pptx
case study.pptx
RuthCarinMalubay
Course Design - Positive Discipline.docx
Course Design - Positive Discipline.docxCourse Design - Positive Discipline.docx
Course Design - Positive Discipline.docx
RuthCarinMalubay
Multiple Intelligences (MI) Survey Form.pptx
Multiple Intelligences (MI) Survey Form.pptxMultiple Intelligences (MI) Survey Form.pptx
Multiple Intelligences (MI) Survey Form.pptx
RuthCarinMalubay
Guidance Program AHS.docx
Guidance Program AHS.docxGuidance Program AHS.docx
Guidance Program AHS.docx
RuthCarinMalubay
ARALING PANLIPUNAN Q4 Lesson 1.pptx
ARALING PANLIPUNAN Q4 Lesson 1.pptxARALING PANLIPUNAN Q4 Lesson 1.pptx
ARALING PANLIPUNAN Q4 Lesson 1.pptx
RuthCarinMalubay
SHS-VOUCHER-PROGRAM.pptx
SHS-VOUCHER-PROGRAM.pptxSHS-VOUCHER-PROGRAM.pptx
SHS-VOUCHER-PROGRAM.pptx
RuthCarinMalubay
CAREER-GUIDANCE-2022.pptx
CAREER-GUIDANCE-2022.pptxCAREER-GUIDANCE-2022.pptx
CAREER-GUIDANCE-2022.pptx
RuthCarinMalubay
ABUNO-HS-HG-AccomplishmentReport.pptx
ABUNO-HS-HG-AccomplishmentReport.pptxABUNO-HS-HG-AccomplishmentReport.pptx
ABUNO-HS-HG-AccomplishmentReport.pptx
RuthCarinMalubay
Labor-Market-Information.pptx
Labor-Market-Information.pptxLabor-Market-Information.pptx
Labor-Market-Information.pptx
RuthCarinMalubay
MHS-QUESTIONS-FOR-QUIZ-BEE-IN-ARTS-2023.docx.pptx
MHS-QUESTIONS-FOR-QUIZ-BEE-IN-ARTS-2023.docx.pptxMHS-QUESTIONS-FOR-QUIZ-BEE-IN-ARTS-2023.docx.pptx
MHS-QUESTIONS-FOR-QUIZ-BEE-IN-ARTS-2023.docx.pptx
RuthCarinMalubay
GRADE-7-QUIZ-BEE-QUESTIONS.pptx
GRADE-7-QUIZ-BEE-QUESTIONS.pptxGRADE-7-QUIZ-BEE-QUESTIONS.pptx
GRADE-7-QUIZ-BEE-QUESTIONS.pptx
RuthCarinMalubay
GRADE-6-QUIZ-BEE-QUESTIONS.pptx
GRADE-6-QUIZ-BEE-QUESTIONS.pptxGRADE-6-QUIZ-BEE-QUESTIONS.pptx
GRADE-6-QUIZ-BEE-QUESTIONS.pptx
RuthCarinMalubay
QUIZ-BEE-QUESTIONS-GRADE-7-10-BUYONG-HS.pptx
QUIZ-BEE-QUESTIONS-GRADE-7-10-BUYONG-HS.pptxQUIZ-BEE-QUESTIONS-GRADE-7-10-BUYONG-HS.pptx
QUIZ-BEE-QUESTIONS-GRADE-7-10-BUYONG-HS.pptx
RuthCarinMalubay
DALOY NG EKONOMIYA Pretest.pptx
DALOY NG EKONOMIYA Pretest.pptxDALOY NG EKONOMIYA Pretest.pptx
DALOY NG EKONOMIYA Pretest.pptx
RuthCarinMalubay
Course Design - Positive Discipline.docx
Course Design - Positive Discipline.docxCourse Design - Positive Discipline.docx
Course Design - Positive Discipline.docx
RuthCarinMalubay

Recently uploaded (20)

825433485-3-Ang-ASEAN-at-ang-Hamon-ng-Likas-kayang-Pag-unlad.pptx
825433485-3-Ang-ASEAN-at-ang-Hamon-ng-Likas-kayang-Pag-unlad.pptx825433485-3-Ang-ASEAN-at-ang-Hamon-ng-Likas-kayang-Pag-unlad.pptx
825433485-3-Ang-ASEAN-at-ang-Hamon-ng-Likas-kayang-Pag-unlad.pptx
VielMarvinPBerbano
10 ARALIN 1 Kaligirang Pangkasaysayan ng El Filibusterismo.pptx
10 ARALIN 1 Kaligirang Pangkasaysayan ng El Filibusterismo.pptx10 ARALIN 1 Kaligirang Pangkasaysayan ng El Filibusterismo.pptx
10 ARALIN 1 Kaligirang Pangkasaysayan ng El Filibusterismo.pptx
NymphaMalaboDumdum
grade 7 curriculum ang pagtatag ng asean quarer 4 week 1 Ang Pagtatatang ASEA...
grade 7 curriculum ang pagtatag ng asean quarer 4 week 1 Ang Pagtatatang ASEA...grade 7 curriculum ang pagtatag ng asean quarer 4 week 1 Ang Pagtatatang ASEA...
grade 7 curriculum ang pagtatag ng asean quarer 4 week 1 Ang Pagtatatang ASEA...
acirultra
AP 10 LUMAWAK NA PANANAW sa pagkamamamayan
AP 10 LUMAWAK NA PANANAW sa pagkamamamayanAP 10 LUMAWAK NA PANANAW sa pagkamamamayan
AP 10 LUMAWAK NA PANANAW sa pagkamamamayan
ScarletFabio
daily lesson plan for filipino grade 3 q4
daily lesson plan for filipino grade 3 q4daily lesson plan for filipino grade 3 q4
daily lesson plan for filipino grade 3 q4
JessaMatinao
MAHAHALAGANG PANGYAYARI NG WORLD WAR I.pptx
MAHAHALAGANG PANGYAYARI NG WORLD WAR I.pptxMAHAHALAGANG PANGYAYARI NG WORLD WAR I.pptx
MAHAHALAGANG PANGYAYARI NG WORLD WAR I.pptx
PASACASMARYROSEP
Ibat-Ibang-Uri-ng-Ulap GRADE 3 SCIENCE COT
Ibat-Ibang-Uri-ng-Ulap GRADE 3 SCIENCE COTIbat-Ibang-Uri-ng-Ulap GRADE 3 SCIENCE COT
Ibat-Ibang-Uri-ng-Ulap GRADE 3 SCIENCE COT
donalyncalanog3
AP7 Q3 Week 6 - Mga Hamon ng Pagkabansa sa Pangkontinenteng Timog-Silangang A...
AP7 Q3 Week 6 - Mga Hamon ng Pagkabansa sa Pangkontinenteng Timog-Silangang A...AP7 Q3 Week 6 - Mga Hamon ng Pagkabansa sa Pangkontinenteng Timog-Silangang A...
AP7 Q3 Week 6 - Mga Hamon ng Pagkabansa sa Pangkontinenteng Timog-Silangang A...
ElvrisRamos
Pagbibigay ng Solusyon sa Suliranin.pptx
Pagbibigay ng Solusyon sa Suliranin.pptxPagbibigay ng Solusyon sa Suliranin.pptx
Pagbibigay ng Solusyon sa Suliranin.pptx
catherinealmeraesusl
ESP-grade 3-quarter 4-WEEK-1-pananalig sa Diyos.pptx
ESP-grade 3-quarter 4-WEEK-1-pananalig sa Diyos.pptxESP-grade 3-quarter 4-WEEK-1-pananalig sa Diyos.pptx
ESP-grade 3-quarter 4-WEEK-1-pananalig sa Diyos.pptx
MaryClaudineManandeg
El-filibusterismoKabanata20angponent.ppt
El-filibusterismoKabanata20angponent.pptEl-filibusterismoKabanata20angponent.ppt
El-filibusterismoKabanata20angponent.ppt
lxndrthgreat
Matatag CurDay 1-MAKABANSA-Q4-W3-D1.pptx
Matatag CurDay 1-MAKABANSA-Q4-W3-D1.pptxMatatag CurDay 1-MAKABANSA-Q4-W3-D1.pptx
Matatag CurDay 1-MAKABANSA-Q4-W3-D1.pptx
trapserachelleann
lesson exemplar Araling Panlipunan 7, quarter 4 week 1
lesson exemplar Araling Panlipunan 7, quarter 4 week 1lesson exemplar Araling Panlipunan 7, quarter 4 week 1
lesson exemplar Araling Panlipunan 7, quarter 4 week 1
MareanJadman1
Noli Me Tangere Aralin 4.2 (Mahahalagang Tauhan).pptx
Noli Me Tangere Aralin 4.2 (Mahahalagang Tauhan).pptxNoli Me Tangere Aralin 4.2 (Mahahalagang Tauhan).pptx
Noli Me Tangere Aralin 4.2 (Mahahalagang Tauhan).pptx
AizahMaehFacinabao
Q4G1-R-L_W3 Day1-2.pptxjhgfddbvcxcvbnmjhg
Q4G1-R-L_W3 Day1-2.pptxjhgfddbvcxcvbnmjhgQ4G1-R-L_W3 Day1-2.pptxjhgfddbvcxcvbnmjhg
Q4G1-R-L_W3 Day1-2.pptxjhgfddbvcxcvbnmjhg
TorralbaLovely
Q4_FILIPINO_PPT_WEEK 1.pptxsadsadsadasdsad
Q4_FILIPINO_PPT_WEEK 1.pptxsadsadsadasdsadQ4_FILIPINO_PPT_WEEK 1.pptxsadsadsadasdsad
Q4_FILIPINO_PPT_WEEK 1.pptxsadsadsadasdsad
AljonTrapsi1
Mga isyu patungkol sa di paggalang sa sekswalidad at dignidad ng tao
Mga isyu patungkol sa di paggalang sa sekswalidad at dignidad ng taoMga isyu patungkol sa di paggalang sa sekswalidad at dignidad ng tao
Mga isyu patungkol sa di paggalang sa sekswalidad at dignidad ng tao
goada1997
El Filibusterismo Kabanata 6.pdf kabanata 6
El Filibusterismo Kabanata 6.pdf kabanata 6El Filibusterismo Kabanata 6.pdf kabanata 6
El Filibusterismo Kabanata 6.pdf kabanata 6
JESTERVASQUEZ1
Q4_WS_Filipino 4_Lesson 3_Week 3.Filipinopdf
Q4_WS_Filipino 4_Lesson 3_Week 3.FilipinopdfQ4_WS_Filipino 4_Lesson 3_Week 3.Filipinopdf
Q4_WS_Filipino 4_Lesson 3_Week 3.Filipinopdf
JollyIson1
Edukasyon Sa Pagpapakatao seksuwalidad pt 1.pptx
Edukasyon Sa Pagpapakatao seksuwalidad pt 1.pptxEdukasyon Sa Pagpapakatao seksuwalidad pt 1.pptx
Edukasyon Sa Pagpapakatao seksuwalidad pt 1.pptx
DanethGutierrez
825433485-3-Ang-ASEAN-at-ang-Hamon-ng-Likas-kayang-Pag-unlad.pptx
825433485-3-Ang-ASEAN-at-ang-Hamon-ng-Likas-kayang-Pag-unlad.pptx825433485-3-Ang-ASEAN-at-ang-Hamon-ng-Likas-kayang-Pag-unlad.pptx
825433485-3-Ang-ASEAN-at-ang-Hamon-ng-Likas-kayang-Pag-unlad.pptx
VielMarvinPBerbano
10 ARALIN 1 Kaligirang Pangkasaysayan ng El Filibusterismo.pptx
10 ARALIN 1 Kaligirang Pangkasaysayan ng El Filibusterismo.pptx10 ARALIN 1 Kaligirang Pangkasaysayan ng El Filibusterismo.pptx
10 ARALIN 1 Kaligirang Pangkasaysayan ng El Filibusterismo.pptx
NymphaMalaboDumdum
grade 7 curriculum ang pagtatag ng asean quarer 4 week 1 Ang Pagtatatang ASEA...
grade 7 curriculum ang pagtatag ng asean quarer 4 week 1 Ang Pagtatatang ASEA...grade 7 curriculum ang pagtatag ng asean quarer 4 week 1 Ang Pagtatatang ASEA...
grade 7 curriculum ang pagtatag ng asean quarer 4 week 1 Ang Pagtatatang ASEA...
acirultra
AP 10 LUMAWAK NA PANANAW sa pagkamamamayan
AP 10 LUMAWAK NA PANANAW sa pagkamamamayanAP 10 LUMAWAK NA PANANAW sa pagkamamamayan
AP 10 LUMAWAK NA PANANAW sa pagkamamamayan
ScarletFabio
daily lesson plan for filipino grade 3 q4
daily lesson plan for filipino grade 3 q4daily lesson plan for filipino grade 3 q4
daily lesson plan for filipino grade 3 q4
JessaMatinao
MAHAHALAGANG PANGYAYARI NG WORLD WAR I.pptx
MAHAHALAGANG PANGYAYARI NG WORLD WAR I.pptxMAHAHALAGANG PANGYAYARI NG WORLD WAR I.pptx
MAHAHALAGANG PANGYAYARI NG WORLD WAR I.pptx
PASACASMARYROSEP
Ibat-Ibang-Uri-ng-Ulap GRADE 3 SCIENCE COT
Ibat-Ibang-Uri-ng-Ulap GRADE 3 SCIENCE COTIbat-Ibang-Uri-ng-Ulap GRADE 3 SCIENCE COT
Ibat-Ibang-Uri-ng-Ulap GRADE 3 SCIENCE COT
donalyncalanog3
AP7 Q3 Week 6 - Mga Hamon ng Pagkabansa sa Pangkontinenteng Timog-Silangang A...
AP7 Q3 Week 6 - Mga Hamon ng Pagkabansa sa Pangkontinenteng Timog-Silangang A...AP7 Q3 Week 6 - Mga Hamon ng Pagkabansa sa Pangkontinenteng Timog-Silangang A...
AP7 Q3 Week 6 - Mga Hamon ng Pagkabansa sa Pangkontinenteng Timog-Silangang A...
ElvrisRamos
Pagbibigay ng Solusyon sa Suliranin.pptx
Pagbibigay ng Solusyon sa Suliranin.pptxPagbibigay ng Solusyon sa Suliranin.pptx
Pagbibigay ng Solusyon sa Suliranin.pptx
catherinealmeraesusl
ESP-grade 3-quarter 4-WEEK-1-pananalig sa Diyos.pptx
ESP-grade 3-quarter 4-WEEK-1-pananalig sa Diyos.pptxESP-grade 3-quarter 4-WEEK-1-pananalig sa Diyos.pptx
ESP-grade 3-quarter 4-WEEK-1-pananalig sa Diyos.pptx
MaryClaudineManandeg
El-filibusterismoKabanata20angponent.ppt
El-filibusterismoKabanata20angponent.pptEl-filibusterismoKabanata20angponent.ppt
El-filibusterismoKabanata20angponent.ppt
lxndrthgreat
Matatag CurDay 1-MAKABANSA-Q4-W3-D1.pptx
Matatag CurDay 1-MAKABANSA-Q4-W3-D1.pptxMatatag CurDay 1-MAKABANSA-Q4-W3-D1.pptx
Matatag CurDay 1-MAKABANSA-Q4-W3-D1.pptx
trapserachelleann
lesson exemplar Araling Panlipunan 7, quarter 4 week 1
lesson exemplar Araling Panlipunan 7, quarter 4 week 1lesson exemplar Araling Panlipunan 7, quarter 4 week 1
lesson exemplar Araling Panlipunan 7, quarter 4 week 1
MareanJadman1
Noli Me Tangere Aralin 4.2 (Mahahalagang Tauhan).pptx
Noli Me Tangere Aralin 4.2 (Mahahalagang Tauhan).pptxNoli Me Tangere Aralin 4.2 (Mahahalagang Tauhan).pptx
Noli Me Tangere Aralin 4.2 (Mahahalagang Tauhan).pptx
AizahMaehFacinabao
Q4G1-R-L_W3 Day1-2.pptxjhgfddbvcxcvbnmjhg
Q4G1-R-L_W3 Day1-2.pptxjhgfddbvcxcvbnmjhgQ4G1-R-L_W3 Day1-2.pptxjhgfddbvcxcvbnmjhg
Q4G1-R-L_W3 Day1-2.pptxjhgfddbvcxcvbnmjhg
TorralbaLovely
Q4_FILIPINO_PPT_WEEK 1.pptxsadsadsadasdsad
Q4_FILIPINO_PPT_WEEK 1.pptxsadsadsadasdsadQ4_FILIPINO_PPT_WEEK 1.pptxsadsadsadasdsad
Q4_FILIPINO_PPT_WEEK 1.pptxsadsadsadasdsad
AljonTrapsi1
Mga isyu patungkol sa di paggalang sa sekswalidad at dignidad ng tao
Mga isyu patungkol sa di paggalang sa sekswalidad at dignidad ng taoMga isyu patungkol sa di paggalang sa sekswalidad at dignidad ng tao
Mga isyu patungkol sa di paggalang sa sekswalidad at dignidad ng tao
goada1997
El Filibusterismo Kabanata 6.pdf kabanata 6
El Filibusterismo Kabanata 6.pdf kabanata 6El Filibusterismo Kabanata 6.pdf kabanata 6
El Filibusterismo Kabanata 6.pdf kabanata 6
JESTERVASQUEZ1
Q4_WS_Filipino 4_Lesson 3_Week 3.Filipinopdf
Q4_WS_Filipino 4_Lesson 3_Week 3.FilipinopdfQ4_WS_Filipino 4_Lesson 3_Week 3.Filipinopdf
Q4_WS_Filipino 4_Lesson 3_Week 3.Filipinopdf
JollyIson1
Edukasyon Sa Pagpapakatao seksuwalidad pt 1.pptx
Edukasyon Sa Pagpapakatao seksuwalidad pt 1.pptxEdukasyon Sa Pagpapakatao seksuwalidad pt 1.pptx
Edukasyon Sa Pagpapakatao seksuwalidad pt 1.pptx
DanethGutierrez

CSE PPT ESP Grade 10.pptx

  • 1. Welcome! ! Handa na ba kayo mga mag-aaral?
  • 3. Maging magalang sa lahat ng oras. Pangkalahatang Panuto Pagtatala ng liban. Kapag gusting sumagot, itaas ang kamay at sumagot gamit ang kumpletong pangungusap. Sumali at makibahagi.
  • 4. Mga Kasanayan: (Hango sa MELC) Natutukoy ang mga isyung kaugnay sa kawalan ng paggalang sa dignidad at sekswalidad Code: EsP10PI- IVe-15.1 Nasusuri ang mga isyung kaugnay sa kawalan ng paggalang sa dignidad at sekswalidad. Code: EsP10PI- IVe-15.2
  • 5. CSE Entry Point Nasusuri ang mga isyung kaugnay sa kawalan ng paggalang sa dignidad at sekswalidad. Code: K6A2
  • 6. Susi ng Pag-unawa na Lilinangin: Ang mga mag-aaral ay magkakaroon ng pag-unawa sa isyung kaugnay sa kawalan ng paggalang sa dignidad at sekswalidad para sa pansariling kaligtasan.
  • 7. 1. Layunin: Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang: Kaalaman: Natutukoy ang mga isyung may kaugnay sa kawalan ng paggalang sa dignidad at sekswalidad. Kasanayan: Nasusuri ang mga isyung kaugnay sa kawalan ng paggalang sa dignidad at sekswalidad. Kaasalan: Napangangatwiranan ang pagkakaroon ng posisyon tungkol sa kahalagahan ng paggalang ng pagkatao ng tao at sa tunay na layunin nito sa mga isyung may kinalaman sa kawalan ng paggalang sa dignidad at sekswalidad ng tao. Kahalagahan: Naisasabuhay ang paggalang sa sekswalidad sa pamamagitan ng isang blog.
  • 8. 2. Nilalaman: Paggalang sa Dignidad at Sekswalidad ng Tao
  • 9. 3. Mga kagamitang Pampagtuturo: - MELCs - ESP Module Quarter 4 Module 1 - CSE Standard Curriculum - Google - https://www.youtube.com/watch?v=IuMNTkV6zsA
  • 10. 4. Pamamaraan : Panimulang Gawain 1. Panimulang Panalangin 2. Paalala sa Pagsisismula ng klase: a. Maging magalang sa lahat ng oras. b. Pagtatala ng liban. c. Kapag gustong sumagot, itaas ang kamay at sumagot gamit ang kumpletong pangungusap.
  • 11. 4.1Panimulang Gawain Gawain 1 Panuto: Tingnan ng Mabuti ang mga larawan at sagutin ang mga tanong sa ibaba. Tanong: Ano ang masasabi mo sa mga larawang ito? Sagot: Ang mga larawang yan ay nagpapakita ng mga pang-aabuso. Alinsunod sa mga larawang ito, mayroon akong ipapakita na video clip.
  • 12. 4.2 Mga Gawain/Estratehiya (15 mins.) Gawain 2 Pagpapakita ng isang video clip na naglalaman ng human rights violation gaya ng pangmamaltrato ng isang amo sa kasambahay galing sa Balitanghali: Ambassador ng Pilipinas, inireklamo ng pang-aabuso ng sariling kasambahay na kapwa-Pilipino.
  • 14. 4.2 Mga Gawain/Estratehiya (15 mins.) Gawain 2 Pagkatapos ng pagpapakita ng video clip sasagutin ng mga mag-aaral ang mga sumusunod na tanong: 1. Ano ang iyong naging damdamin sa napanood? Sagot 1: Ako ay nalungkot dahil sa halip ng kabutihan ng kasambahay siya ay inabuso. Sagot 2: Ako ang nagalit dahil garbe ang pang-aapi ng amo sa kanyang kasambahay. 2. Ano ang iyong posisyon sa nakitang mali sa napanood? Sagot: Kung ako ang nalalagay sa posisyon ng kasambahay, gagawin ko ang kanyang ginawa upang matuto ang mga among katulad sa kanyang amo.
  • 15. 4.2 Mga Gawain/Estratehiya (15 mins.) Gawain 2 3. Ano ang puwede mong gawin upang hindi maranasan o matulad sa kasambahay? Sagot: Ang pinakamabuti kong gawin upang hindi matulad sa kasambahay ay ang pag- aaral ng mabuti upang makatapos ng kurso at magkakaroon ng mabuting trabaho. Ang napanood na video clip ay naglalarawan ng isang sitwasyon na hindi iginalang ang dignidad ng tao katulad ng kasambahay. Ngayon, tatalakayin natin ang isyung ito.
  • 16. 4.3 Pagsusuri (10 mins.) Matapos ang Gawain 2 ay sasagutin nila ang mga sumusunod na tanong: 1. Ano ang isyung inyong natukoy na may kaugnayan sa kawalan ng paggalang at sekswalidad? Sagot 1: Ito ay ang pang-aabuso sa mga mahihirap at mga taong walang kapangyarihan. Sagot 2: Ang nasa isip ko ay pang-aabuso sa mga bata o mga kabataan. Sagot 3: Ito ay pang-aabuso sa mga kababaihan.
  • 17. 4.3 Pagsusuri (10 mins.) 2. Sa mga isyung natukoy, ano ang mga dahilan sa paglaganap ng mga isyung ito sa lipunan. Sagot 1: Ang mga dahilan sa paglaganap sa pang-aabuso sa mga mahihirap at mga taong walang kapangyarihan ay ang kakulangan ng hustisya sa ating bansa at pagmamataas sa mga taong nasa kapangyarihan kakulangan ng respeto sa katayuan o estado ng tao sa lipunan.
  • 18. Sagot 2: Ang dahilan kung bakit may pang-aabuso sa mga bata at kabataan ay dahil hindi sila pinoprotektahan, kawalan ng pagbibigay sa kanila ng tamang impormasyon sa mga karapatan ng mga bata at sitwasyon nila sa pamilya at kawalan ng respeto sa mg bata o kabataan. Sagot 3: Ang dahilan kung bakit may pang-aabuso sa mga kababaihan ay pagkakaroon ng masamang impluwensya sa media, masamang impluwensiya at kakulangan sa respeto sa mga kababaihan.
  • 20. 4.4 Pagtatalakay: CSE INTEGRATION: (Describe potential impacts of power differences- e.g. Age, gender, wealth on personal safety.)
  • 21. Sa social science at politics, ang kapangyarihan ay ang kapasidad ng isang indibidwal na impluwensyahan ang kilos, paniniwala o pag-uugali ng iba. Ang terminong awtoridad ay madalas na iniuugnay sa kapangyarihan na napagtantong lehitimong istractura ng lipunan na hindi dapat magdulot ng kalituhan sa terminong awtowritarianismo. Ang kapangyarihan ay nakikitang isang kasamaan o pagiging hindi makatarungan. Ngunit sa kabilang dako ito ay maaaring makikitang isang kabutihan na maaaring bagay na minana o bigay upang maisagawa ang makataong layunin na makakatulong o makabibigay ng kapangyarihan sa iba.
  • 22. Sa pangkalahatan, ito ay nagmula sa pagtutulungan ng dalawang entidad ng kapaligiran. Ang paggamit ng kapangyarihan ay hindi kinakailangang gamitan ng puwersa o pamimilit. Isang halimbawa sa paggamit ng kapangyarihan na walang pang-aapi ay and konseptong soft power o malambot na kapangyarihan kumpara sa hard power o matigas na kapangyarihan.
  • 23. Ang mga sumusunod ay ang paggamit sa matigas na kapangyarihan. Ang mga halimbawa sa mga pang- aabuso sa mga kabataan o child abuse ay physical o emotional bullying, pedopilya, cyber bullying. Ang mga halimbawa ng gender abuse ay rape, forced abortion, forced marriage, sexual harassment.Meron ding mga pang-aabuso sa mga mahihirap o powerless katulad ng ipinakita sa video clip na isang pang- aabuso ng isang kasambahay. Ang mga halimbawa ay panggigipit, pisikal na pang-aabuso, pagkamkam ng mga lupain at iba pa.
  • 24. 4.5 Paglalapat (6 mins.) Panuto: Bilang isang mag-aaral magbigay ng pagkukusang makataong kilos na maari mong gawin upang masagot ang mga isyu tungkol sa pang- aabuso sa kabataan, pang-aabuso sa kapwa, gender abuse? Sagot: Upang hindi maging biktima sa child abuse o and aking mga kaibigan kaya, maging mapagmatyag ako sa mga karapatang pambata. Sagot: Ako ay maging maunawain sa mga nangangailangan sa pamamagitan sa pagbigay sa aking kaklase na walang baon o magpahiram sa aking kaklase ng ballpen kung nakalimutan nilang magdala. Sagot: Rerespetuhin ko ang aking mga kaklaseng bakla at tomboy sa pamamagitan sa hindi pagkutya sa kanila.
  • 25. 4.6 Pagtataya (6 mins.) Maikling Pagsusulit: Panuto: Piliin ang wastong sagot sa bawat tanong. 1. Ano ang mga isyung pang-aabuso tungkol sa panggigipit o pagkamkam ng lupa? a. pang-aabuso sa kabataan c. gender abuse b. pang-aabuso sa mga mahihirap d. sexual abuse Sagot: c. pang-aabuso sa mga taong mahihirap 2. Ano ang klase ng pang-aabuso na pedopilya? a. sexual abuse c. pang-aabuso sa mga kabataan b. gender abuse b. pang-aabuso sa mga mahihirap Sagot: c. pang-aabuso sa kabataan 3. Ano ang tawag sa pang-aabuso tungkol sa rape, domestic violence at pangugutya sa mga bakla? a. pang-aabuso sa mga kabataan c. gender abuse b. pang-aabuso sa mga mahihirap d. sexual abuse Sagot: c. gender abuse
  • 26. 4.6 Pagtataya (6 mins.) Maikling Pagsusulit: Panuto: Piliin ang wastong sagot sa bawat tanong. 3. Ano ang tawag sa pang-aabuso tungkol sa rape, domestic violence at pangugutya sa mga bakla? a. pang-aabuso sa mga kabataan c. gender abuse b. pang-aabuso sa mga mahihirap d. sexual abuse Sagot: c. gender abuse 4. Bakit may mga pang-aabuso sa mga mahihirap? a. kakulangan ng hustisya c. masamang impluwensya b. dahil sa media d. kakulangan ng suporta ng mga magulang Sagot: a. kakulangan ng hustiya 5. Alin sa mga sumusunod ay hindi dahilan kung bakit may pang-aabuso sa mga kabataan? a. kakulangan ng proteksyon c. hindi pagbibigay ng suoporta b. mga sitwasyon nila sa pamilya d. kakulangan ng hustisya sa mahihirap Sagot: d. kakulangan ng hustisya
  • 27. 4.7 Takdang-aralin (2 mins.) Gumawa ng isang vlog na isinusulong ang paggalang sa dignidad at sekswalidad.
  • 28. 4.8 Paglalagom/Panapos na Gawain Dahil sa dignidad, lahat ay nagkakaroon ng karapatan na umunlad sa paraang hindi makasakit o makakasama sa ibang tao. Nangingibabaw ang paggalang at respeto sa kapwa tao o kahit kanino.
  • 29. 4.8 Paglalagom/Panapos na Gawain Pantapos na Panalangin
  • 30. RUBRICS SA PAGGAWA NG VLOG https://www.scribd.com/document/487427420/RUBRICS-SA-PAGGAWA-NG-VLOG PAMANTAYAN 1 2 3 4 Nilalaman / Kaangkupan sa Paksa Maling impormasyon at di naangkop sat ema ans ginawang vlog. May ilang maling impormasyon at may iilang punto ang ibinigay na naangkop sat ema ang ginawang vlog. Mayroong tamang impormasyong megyo naangkop sat ema ng ginawang vlog. Marami at tama ang imopormasyong inilahad at naayon sat ema ang ginawang vlog. Organisasyon Walang nakitang maayos na organisasyon ng pangyayari, walang angkop na panimula at wakas HIndiu maayos ang organisasyon ng mga ideya at walang angkop na panimula at waks May lohikal ang organisasyon ngunit hindi masyadong mabuisa ang pagkasunod-sunod ng mga pangyayari. Mahusay ang organisasyon ng pagkakasunod ng mga pangyayari sa vlog. Orihinalidad Masyado nang gasgas at karaniwan ang konsepto. May kaunting pagkakatulad sa mga karaniwang konsepto ng iba pang vlog. Mahusay dahil hindi masyadong karaniwan o madalas mangyari ang konsepto ng vlog. Ang vlog ay naayon sa makabago at natatanging paksa. Hindi gasgas ang konsepto. Pagkamalikhain Napasobra ang paggamit ng mjga props o palamuti. Hindi gaanong malikhain. Kulang sa props o palamuti. Maraming desenyo ngunit ilan sa mga ito ay walang kinalaman sa paksa. Simple ngunit nakmamangha.