ݺߣ

ݺߣShare a Scribd company logo
20 เทคโนโลยีฯ ป.3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ข้อมูลรอบตัว
เรื่องที่ 2 ประเภทของข้อมูลและแหล่งข้อมูล
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 ประเภทของข้อมูลและแหล่งข้อมูล
เวลา 1-2 ชั่วโมง
1. สาระสาคัญ/ความคิดรวบยอด
ข้อมูลมีหลายประเภทและมีที่มาจากหลายแหล่ง ดังนั้นเราจึงควรศึกษาประเภทของข้อมูล และแหล่งข้อมูลแต่ละ
ประเภท เพื่อจะได้เลือกใช้ข้อมูลได้อย่างถูกต้อง เหมาะสมกับเรื่องที่ต้องการสืบค้น
2. ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 ตัวชี้วัด
ง 3.1 ป.3/1 ค้นหาข้อมูลอย่างมีขั้นตอน และนาเสนอข้อมูลในลักษณะต่างๆ
2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
1) จาแนกประเภทของข้อมูลได้ถูกต้อง
2) จาแนกแหล่งข้อมูลได้ถูกต้อง
3) อธิบายลักษณะของแหล่งข้อมูลแต่ละประเภทได้
3. สาระการเรียนรู้
3.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง
- ขั้นตอนการค้นหาข้อมูล ประกอบด้วย การกาหนดหัวข้อที่ต้องการค้นหา การเลือกแหล่งข้อมูล การเตรียม
อุปกรณ์ การค้นหาและรวบรวมข้อมูล การพิจารณา การสรุปผล
3.2 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
(พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา)
4. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน
4.1 ความสามารถในการคิด
1) ทักษะการสารวจค้นหา
2) ทักษะการจาแนกประเภท
4.2 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มุ่งมั่นในการทางาน
21 เทคโนโลยีฯ ป.3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ข้อมูลรอบตัว
เรื่องที่ 2 ประเภทของข้อมูลและแหล่งข้อมูล
6. กิจกรรมการเรียนรู้
 วิธีสอนโดยการจัดการเรียนรู้แบบร่วมมือ : เทคนิคเล่าเรื่องรอบวง
ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน
สื่อการเรียนรู้ : บัตรประจาตัวนักเรียน หรือบัตรประจาตัวประชาชน
1. ครูให้นักเรียนนาบัตรประจาตัวนักเรียน หรือบัตรประจาตัวประชาชน
ของตนเองออกมาวางบนโต๊ะ แล้วให้นักเรียนยกตัวอย่างข้อมูลที่
ปรากฏอยู่ในบัตร เช่น รูปถ่าย ชื่อ-นามสกุล เป็นต้น
2. ครูให้นักเรียนพิจารณาว่า ข้อมูลที่นักเรียนยกตัวอย่างมานั้น จัดเป็น
ข้อมูลประเภทใดบ้าง ตามความเข้าใจของนักเรียน
3. ครูอธิบายให้นักเรียนเข้าใจเกี่ยวกับประเภทของข้อมูล เช่น
- รูปถ่าย จัดเป็นข้อมูลภาพ
- ชื่อ-นามสกุล จัดเป็นข้อมูลตัวอักษร
แล้วให้นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด
คาถามกระตุ้นความคิด
 หากนักเรียนเก็บกระเป๋ าสตางค์ได้
นักเรียนจะนาส่งคืนเจ้าของได้โดยใช้
ข้อมูลใดบ้าง
(ข้อมูลจากบัตรประจาตัวประชาชน เช่น
ชื่อ-นามสกุล ที่อยู่ เป็นต้น)
ขั้นสอน
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : 1. หนังสือเรียน เทคโนโลยีฯ ป.3
2. ป้ายข้อมูล
3. ห้องสมุด
1. ครูถามคาถามกระตุ้นความคิด ข้อ 1 ให้นักเรียนช่วยกันตอบ
2. ครูให้นักเรียนกลุ่มเดิม (จากแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1) กาหนด
หมายเลขประจาตัว 1-4 ตามลาดับ แล้วให้นักเรียนแบ่งหน้าที่กันศึกษา
ความรู้เรื่อง ประเภทของข้อมูล ตามหัวข้อที่กาหนดให้ ดังนี้
- หมายเลข 1 ศึกษาความรู้เรื่อง ข้อมูลภาพ
- หมายเลข 2 ศึกษาความรู้เรื่อง ข้อมูลตัวอักษร
- หมายเลข 3 ศึกษาความรู้เรื่อง ข้อมูลตัวเลข
- หมายเลข 4 ศึกษาความรู้เรื่อง ข้อมูลอื่นๆ
โดยให้นักเรียนศึกษาความรู้จากหนังสือเรียน และห้องสมุด
3. สมาชิกแต่ละคนในกลุ่มนาความรู้ที่ได้จากการศึกษามาเล่าให้เพื่อน
ในกลุ่มฟังแบบเล่าเรื่องรอบวง เรียงตามลาดับหมายเลข 1-4
แล้วร่วมกันสรุปประเด็นสาคัญ
4. ครูนาป้ายข้อมูลมาแสดงที่หน้าชั้นเรียน ดังนี้
 
แล้วให้นักเรียนช่วยกันวิเคราะห์ว่า ข้อมูลหมายเลข 1 และ 2 เหมือน
หรือแตกต่างกันอย่างไร พร้อมแสดงเหตุผลประกอบ
คาถามกระตุ้นความคิด
1. นักเรียนเคยคิดหรือไม่ว่า ข้อมูลบน
ทะเบียนรถยนต์มีประโยชน์อย่างไร
(พิจารณาตามคาตอบของนักเรียน โดยให้
อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน)
2. นักเรียนคิดว่า แหล่งข้อมูลใด มีความ
น่าเชื่อถือมากที่สุด เพราะเหตุใด
(พิจารณาตามคาตอบของนักเรียน โดยให้
อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน)
โทร : 08-1234-5678 ราคา 299 บาท
22 เทคโนโลยีฯ ป.3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ข้อมูลรอบตัว
เรื่องที่ 2 ประเภทของข้อมูลและแหล่งข้อมูล
5. นักเรียนแต่ละกลุ่มผลัดกันอภิปรายแลกเปลี่ยนความคิดเห็น และร่วมกัน
หาข้อสรุปของกลุ่ม แล้วส่งตัวแทนออกมานาเสนอข้อสรุปของกลุ่มที่
หน้าชั้นเรียน จากนั้นครูอธิบายเพิ่มเติม เพื่อให้นักเรียนมีความเข้าใจ
มากยิ่งขึ้น ดังนี้
- ข้อมูลหมายเลข 1 คือ ข้อมูลหมายเลขโทรศัพท์ ซึ่งจัดเป็นข้อมูล
ตัวอักษร เพราะตัวเลขหมายเลขโทรศัพท์ดังกล่าวไม่สามารถนามา
คานวณได้ เป็นเพียงข้อมูลประกอบตัวอักษร
- ข้อมูลหมายเลข 2 คือ ตัวเลขราคาสินค้า ซึ่งจัดเป็นข้อมูลตัวเลข
เพราะสามารถนาตัวเลขดังกล่าวไปคานวณได้
6. ครูถามนักเรียนว่า หากนักเรียนต้องการทราบประวัติของวัดในชุมชน
นักเรียนคิดว่า จะหาข้อมูลได้อย่างไร แล้วให้สมาชิกกลุ่มช่วยกันแสดง
ความคิดเห็น พร้อมยกตัวอย่างประกอบ โดยครูช่วยเขียนรวบรวม
บนกระดาน เช่น ถามเจ้าอาวาส ถามพ่อแม่ ถามผู้ใหญ่บ้าน อ่านจาก
หนังสือประวัติของวัด เป็นต้น
7. ครูให้นักเรียนพิจารณาแหล่งข้อมูลที่นักเรียนยกตัวอย่าง แล้วอธิบาย
ให้นักเรียนทราบว่า การหาข้อมูลที่สนใจจะต้องอาศัยแหล่งข้อมูลต่างๆ
ที่มีอยู่ ซึ่งแหล่งข้อมูลแต่ละประเภทมีความแตกต่างกัน
8. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาความรู้เรื่อง แหล่งข้อมูล
จากหนังสือเรียน และห้องสมุด แล้วบันทึกความรู้ที่ได้จากการศึกษา
ลงในแบบบันทึกการอ่าน
9. นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันจาแนกความแตกต่างระหว่างแหล่งข้อมูล
ชั้นต้นกับแหล่งข้อมูลชั้นรอง พร้อมยกตัวอย่างประกอบ แล้วครูสุ่มเรียก
นักเรียนตอบคาถามเป็นรายกลุ่ม โดยให้นักเรียนกลุ่มอื่นเป็นผู้ตรวจสอบ
ความถูกต้อง ครูคอยอธิบายเพิ่มเติม
10. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มยกตัวอย่างบุคคลต่างๆ ที่สามารถเป็นแหล่ง
ข้อมูลใกล้ตัวให้นักเรียนได้ พร้อมอธิบายประกอบให้เห็นชัดเจน เช่น
- พ่อ เป็นแหล่งข้อมูลที่ให้ความรู้เกี่ยวกับการปลูกต้นไม้
การพรวนดิน การซ่อมแซมอุปกรณ์เครื่องใช้ภายในบ้าน เป็นต้น
- แม่ เป็นแหล่งข้อมูลที่ให้ความรู้เกี่ยวกับการทากับข้าว การเลือกผลไม้
การเลือกเสื้อผ้า เป็นต้น
11. ครูถามนักเรียนว่า หากนักเรียนต้องการหาข้อมูลเกี่ยวกับสมุนไพร
ในท้องถิ่น นักเรียนจะหาและรวบรวมข้อมูลจากแหล่งข้อมูลใดบ้าง
และมีหลักในการเลือกแหล่งข้อมูลอย่างไร จากนั้นครูอธิบายหลัก
ในการเลือกแหล่งข้อมูล เพื่อให้นักเรียนสามารถเลือกแหล่งข้อมูลได้
อย่างถูกต้อง และเหมาะสม
12. นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด ข้อ 2
23 เทคโนโลยีฯ ป.3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ข้อมูลรอบตัว
เรื่องที่ 2 ประเภทของข้อมูลและแหล่งข้อมูล
ขั้นสรุป
สื่อการเรียนรู้ : ใบงานที่ 2.1
1. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้เรื่อง ประเภทของข้อมูลและ
แหล่งข้อมูล
2. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันทาใบงานที่ 2.1 เรื่อง ประวัติโรงเรียน
ของเรา เสร็จแล้วนาส่งครูผู้สอน
7. การวัดและประเมินผล
วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์
ตรวจใบงานที่ 2.1 ใบงานที่ 2.1 ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
ตรวจแบบบันทึกการอ่าน แบบบันทึกการอ่าน ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
ประเมินการนาเสนอผลงาน แบบประเมินการนาเสนอผลงาน ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม แบบสังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทางาน แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนรู้
1) หนังสือเรียน เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร ป.3
2) บัตรประจาตัวนักเรียน หรือบัตรประจาตัวประชาชน
3) ป้ายข้อมูล
4) ใบงานที่ 2.1 เรื่อง ประวัติโรงเรียนของเรา
8.2 แหล่งการเรียนรู้
- ห้องสมุด

More Related Content

What's hot (18)

เทคโนโลยี ป.1
เทคโนโลยี ป.1เทคโนโลยี ป.1
เทคโนโลยี ป.1
Kungkunk Naruk
แบบฝึกหัด ระบบคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีสารสนเทศ
แบบฝึกหัด ระบบคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีสารสนเทศแบบฝึกหัด ระบบคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีสารสนเทศ
แบบฝึกหัด ระบบคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีสารสนเทศ
ฐนกร คำเรือง
LibJu - 2.3 แหล่งสารสนเทศ
LibJu - 2.3 แหล่งสารสนเทศLibJu - 2.3 แหล่งสารสนเทศ
LibJu - 2.3 แหล่งสารสนเทศ
Ploykarn Lamdual
2.1 ทรัพยากรสารสนเทศ Library material
2.1 ทรัพยากรสารสนเทศ Library material2.1 ทรัพยากรสารสนเทศ Library material
2.1 ทรัพยากรสารสนเทศ Library material
Ploykarn Lamdual
LibJu - 2.2 การประเมินค่าสารสนเทศ
LibJu - 2.2 การประเมินค่าสารสนเทศLibJu - 2.2 การประเมินค่าสารสนเทศ
LibJu - 2.2 การประเมินค่าสารสนเทศ
Ploykarn Lamdual
หน่วยที่ 3 การวิเคราะห์ความต้องการสารสนเทศ
หน่วยที่ 3  การวิเคราะห์ความต้องการสารสนเทศหน่วยที่ 3  การวิเคราะห์ความต้องการสารสนเทศ
หน่วยที่ 3 การวิเคราะห์ความต้องการสารสนเทศ
Srion Janeprapapong
2.1.2 การประเมินค่าทรัพยกรสารสนเทศ evaluate material
2.1.2 การประเมินค่าทรัพยกรสารสนเทศ evaluate material2.1.2 การประเมินค่าทรัพยกรสารสนเทศ evaluate material
2.1.2 การประเมินค่าทรัพยกรสารสนเทศ evaluate material
Ploykarn Lamdual
Presentation สอบ 3 บท เรื่อง การรับรู้ข่าวออนไลน์ของนักเรียนมัธยมศึกษาในจังหว...
Presentation สอบ 3 บท เรื่อง การรับรู้ข่าวออนไลน์ของนักเรียนมัธยมศึกษาในจังหว...Presentation สอบ 3 บท เรื่อง การรับรู้ข่าวออนไลน์ของนักเรียนมัธยมศึกษาในจังหว...
Presentation สอบ 3 บท เรื่อง การรับรู้ข่าวออนไลน์ของนักเรียนมัธยมศึกษาในจังหว...
Arrat Krupeach
Chapter 3 เทคโนโลยีการศึกษา
Chapter 3 เทคโนโลยีการศึกษาChapter 3 เทคโนโลยีการศึกษา
Chapter 3 เทคโนโลยีการศึกษา
Prakaidao Suebwong
Questionare
QuestionareQuestionare
Questionare
pingkung
บริการห้องสมุด2
บริการห้องสมุด2บริการห้องสมุด2
บริการห้องสมุด2
giftsuphattra
คำอธิบายรายวิชา เทคโน4
คำอธิบายรายวิชา เทคโน4คำอธิบายรายวิชา เทคโน4
คำอธิบายรายวิชา เทคโน4
Somchart Phaeumnart
2.2 แหล่งสารสนเทศ infomation resourcecs
2.2 แหล่งสารสนเทศ infomation resourcecs2.2 แหล่งสารสนเทศ infomation resourcecs
2.2 แหล่งสารสนเทศ infomation resourcecs
Ploykarn Lamdual
๶ทคโนโลยีสารสȨทศที่นำมาใช้กับการจัึϸารความรู้
๶ทคโนโลยีสารสȨทศที่นำมาใช้กับการจัึϸารความรู้๶ทคโนโลยีสารสȨทศที่นำมาใช้กับการจัึϸารความรู้
๶ทคโนโลยีสารสȨทศที่นำมาใช้กับการจัึϸารความรู้
แอ้ม แอ้ม
เทคโนโลยี ป.1
เทคโนโลยี ป.1เทคโนโลยี ป.1
เทคโนโลยี ป.1
Kungkunk Naruk
แบบฝึกหัด ระบบคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีสารสนเทศ
แบบฝึกหัด ระบบคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีสารสนเทศแบบฝึกหัด ระบบคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีสารสนเทศ
แบบฝึกหัด ระบบคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีสารสนเทศ
ฐนกร คำเรือง
LibJu - 2.3 แหล่งสารสนเทศ
LibJu - 2.3 แหล่งสารสนเทศLibJu - 2.3 แหล่งสารสนเทศ
LibJu - 2.3 แหล่งสารสนเทศ
Ploykarn Lamdual
2.1 ทรัพยากรสารสนเทศ Library material
2.1 ทรัพยากรสารสนเทศ Library material2.1 ทรัพยากรสารสนเทศ Library material
2.1 ทรัพยากรสารสนเทศ Library material
Ploykarn Lamdual
LibJu - 2.2 การประเมินค่าสารสนเทศ
LibJu - 2.2 การประเมินค่าสารสนเทศLibJu - 2.2 การประเมินค่าสารสนเทศ
LibJu - 2.2 การประเมินค่าสารสนเทศ
Ploykarn Lamdual
หน่วยที่ 3 การวิเคราะห์ความต้องการสารสนเทศ
หน่วยที่ 3  การวิเคราะห์ความต้องการสารสนเทศหน่วยที่ 3  การวิเคราะห์ความต้องการสารสนเทศ
หน่วยที่ 3 การวิเคราะห์ความต้องการสารสนเทศ
Srion Janeprapapong
2.1.2 การประเมินค่าทรัพยกรสารสนเทศ evaluate material
2.1.2 การประเมินค่าทรัพยกรสารสนเทศ evaluate material2.1.2 การประเมินค่าทรัพยกรสารสนเทศ evaluate material
2.1.2 การประเมินค่าทรัพยกรสารสนเทศ evaluate material
Ploykarn Lamdual
Presentation สอบ 3 บท เรื่อง การรับรู้ข่าวออนไลน์ของนักเรียนมัธยมศึกษาในจังหว...
Presentation สอบ 3 บท เรื่อง การรับรู้ข่าวออนไลน์ของนักเรียนมัธยมศึกษาในจังหว...Presentation สอบ 3 บท เรื่อง การรับรู้ข่าวออนไลน์ของนักเรียนมัธยมศึกษาในจังหว...
Presentation สอบ 3 บท เรื่อง การรับรู้ข่าวออนไลน์ของนักเรียนมัธยมศึกษาในจังหว...
Arrat Krupeach
Chapter 3 เทคโนโลยีการศึกษา
Chapter 3 เทคโนโลยีการศึกษาChapter 3 เทคโนโลยีการศึกษา
Chapter 3 เทคโนโลยีการศึกษา
Prakaidao Suebwong
บริการห้องสมุด2
บริการห้องสมุด2บริการห้องสมุด2
บริการห้องสมุด2
giftsuphattra
คำอธิบายรายวิชา เทคโน4
คำอธิบายรายวิชา เทคโน4คำอธิบายรายวิชา เทคโน4
คำอธิบายรายวิชา เทคโน4
Somchart Phaeumnart
2.2 แหล่งสารสนเทศ infomation resourcecs
2.2 แหล่งสารสนเทศ infomation resourcecs2.2 แหล่งสารสนเทศ infomation resourcecs
2.2 แหล่งสารสนเทศ infomation resourcecs
Ploykarn Lamdual
๶ทคโนโลยีสารสȨทศที่นำมาใช้กับการจัึϸารความรู้
๶ทคโนโลยีสารสȨทศที่นำมาใช้กับการจัึϸารความรู้๶ทคโนโลยีสารสȨทศที่นำมาใช้กับการจัึϸารความรู้
๶ทคโนโลยีสารสȨทศที่นำมาใช้กับการจัึϸารความรู้
แอ้ม แอ้ม

Similar to หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 (20)

แบบร่างโครงงาȨอมพิว๶ตอร์
แบบร่างโครงงาȨอมพิว๶ตอร์แบบร่างโครงงาȨอมพิว๶ตอร์
แบบร่างโครงงาȨอมพิว๶ตอร์
greatzaza007
แบบร่างโครงงาȨอมพิว๶ตอร์
แบบร่างโครงงาȨอมพิว๶ตอร์แบบร่างโครงงาȨอมพิว๶ตอร์
แบบร่างโครงงาȨอมพิว๶ตอร์
greatzaza007
บริการและแȨปฏิบัติการให้บริการ
บริการและแȨปฏิบัติการให้บริการบริการและแȨปฏิบัติการให้บริการ
บริการและแȨปฏิบัติการให้บริการ
KKU Library
มคอ.3 historical tourism
มคอ.3  historical tourismมคอ.3  historical tourism
มคอ.3 historical tourism
chickyshare
บทที่ 2 ทฤษฎีพื้นฐานของการจัดเก็บและค้นคืนสารสนทศ
บทที่ 2 ทฤษฎีพื้นฐานของการจัดเก็บและค้นคืนสารสนทศบทที่ 2 ทฤษฎีพื้นฐานของการจัดเก็บและค้นคืนสารสนทศ
บทที่ 2 ทฤษฎีพื้นฐานของการจัดเก็บและค้นคืนสารสนทศ
Srion Janeprapapong
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
โรงเรียนชุมชȨȨแดง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10
โรงเรียนชุมชȨȨแดง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 11
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 11แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 11
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 11
โรงเรียนชุมชȨȨแดง
การอȨรักษ์สังคมและวัฒȨรรมไทย
การอȨรักษ์สังคมและวัฒȨรรมไทยการอȨรักษ์สังคมและวัฒȨรรมไทย
การอȨรักษ์สังคมและวัฒȨรรมไทย
กฤตพร สุดสงวน
โครงร่างงาȨอม
โครงร่างงาȨอมโครงร่างงาȨอม
โครงร่างงาȨอม
ptrnan
โครงร่าง
โครงร่างโครงร่าง
โครงร่าง
ptrnan
แผȨารจัึϸาร๶รียนรู้อิน๶ตอร์๶Ȩต
แผȨารจัึϸาร๶รียนรู้อิน๶ตอร์๶ȨตแผȨารจัึϸาร๶รียนรู้อิน๶ตอร์๶Ȩต
แผȨารจัึϸาร๶รียนรู้อิน๶ตอร์๶Ȩต
Rungdawan Rungrattanachai
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9
โรงเรียนชุมชȨȨแดง
มคอ.3 il156
มคอ.3 il156มคอ.3 il156
มคอ.3 il156
Ajnawa Sing
โครงงาȨอมพิวเตอร์
โครงงาȨอมพิวเตอร์โครงงาȨอมพิวเตอร์
โครงงาȨอมพิวเตอร์
Nattanan Rassameepak
มคอ.3 สังคมไทยร่วมสมัย
มคอ.3 สังคมไทยร่วมสมัยมคอ.3 สังคมไทยร่วมสมัย
มคอ.3 สังคมไทยร่วมสมัย
ศุภวัฒน์ ปภัสสรากาญจน์
แบบร่างโครงงาȨอมพิว๶ตอร์
แบบร่างโครงงาȨอมพิว๶ตอร์แบบร่างโครงงาȨอมพิว๶ตอร์
แบบร่างโครงงาȨอมพิว๶ตอร์
greatzaza007
แบบร่างโครงงาȨอมพิว๶ตอร์
แบบร่างโครงงาȨอมพิว๶ตอร์แบบร่างโครงงาȨอมพิว๶ตอร์
แบบร่างโครงงาȨอมพิว๶ตอร์
greatzaza007
บริการและแȨปฏิบัติการให้บริการ
บริการและแȨปฏิบัติการให้บริการบริการและแȨปฏิบัติการให้บริการ
บริการและแȨปฏิบัติการให้บริการ
KKU Library
มคอ.3 historical tourism
มคอ.3  historical tourismมคอ.3  historical tourism
มคอ.3 historical tourism
chickyshare
บทที่ 2 ทฤษฎีพื้นฐานของการจัดเก็บและค้นคืนสารสนทศ
บทที่ 2 ทฤษฎีพื้นฐานของการจัดเก็บและค้นคืนสารสนทศบทที่ 2 ทฤษฎีพื้นฐานของการจัดเก็บและค้นคืนสารสนทศ
บทที่ 2 ทฤษฎีพื้นฐานของการจัดเก็บและค้นคืนสารสนทศ
Srion Janeprapapong
การอȨรักษ์สังคมและวัฒȨรรมไทย
การอȨรักษ์สังคมและวัฒȨรรมไทยการอȨรักษ์สังคมและวัฒȨรรมไทย
การอȨรักษ์สังคมและวัฒȨรรมไทย
กฤตพร สุดสงวน
โครงร่างงาȨอม
โครงร่างงาȨอมโครงร่างงาȨอม
โครงร่างงาȨอม
ptrnan
โครงร่าง
โครงร่างโครงร่าง
โครงร่าง
ptrnan
แผȨารจัึϸาร๶รียนรู้อิน๶ตอร์๶Ȩต
แผȨารจัึϸาร๶รียนรู้อิน๶ตอร์๶ȨตแผȨารจัึϸาร๶รียนรู้อิน๶ตอร์๶Ȩต
แผȨารจัึϸาร๶รียนรู้อิน๶ตอร์๶Ȩต
Rungdawan Rungrattanachai
โครงงาȨอมพิวเตอร์
โครงงาȨอมพิวเตอร์โครงงาȨอมพิวเตอร์
โครงงาȨอมพิวเตอร์
Nattanan Rassameepak

More from อนงค์นารถ จันทร์ชนะ (14)

หน่วยการเรียนรู้ที่ 2

  • 1. 20 เทคโนโลยีฯ ป.3 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ข้อมูลรอบตัว เรื่องที่ 2 ประเภทของข้อมูลและแหล่งข้อมูล แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 ประเภทของข้อมูลและแหล่งข้อมูล เวลา 1-2 ชั่วโมง 1. สาระสาคัญ/ความคิดรวบยอด ข้อมูลมีหลายประเภทและมีที่มาจากหลายแหล่ง ดังนั้นเราจึงควรศึกษาประเภทของข้อมูล และแหล่งข้อมูลแต่ละ ประเภท เพื่อจะได้เลือกใช้ข้อมูลได้อย่างถูกต้อง เหมาะสมกับเรื่องที่ต้องการสืบค้น 2. ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้ 2.1 ตัวชี้วัด ง 3.1 ป.3/1 ค้นหาข้อมูลอย่างมีขั้นตอน และนาเสนอข้อมูลในลักษณะต่างๆ 2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้ 1) จาแนกประเภทของข้อมูลได้ถูกต้อง 2) จาแนกแหล่งข้อมูลได้ถูกต้อง 3) อธิบายลักษณะของแหล่งข้อมูลแต่ละประเภทได้ 3. สาระการเรียนรู้ 3.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง - ขั้นตอนการค้นหาข้อมูล ประกอบด้วย การกาหนดหัวข้อที่ต้องการค้นหา การเลือกแหล่งข้อมูล การเตรียม อุปกรณ์ การค้นหาและรวบรวมข้อมูล การพิจารณา การสรุปผล 3.2 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น (พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา) 4. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน 4.1 ความสามารถในการคิด 1) ทักษะการสารวจค้นหา 2) ทักษะการจาแนกประเภท 4.2 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต 5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ 1. มีวินัย 2. ใฝ่เรียนรู้ 3. มุ่งมั่นในการทางาน
  • 2. 21 เทคโนโลยีฯ ป.3 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ข้อมูลรอบตัว เรื่องที่ 2 ประเภทของข้อมูลและแหล่งข้อมูล 6. กิจกรรมการเรียนรู้  วิธีสอนโดยการจัดการเรียนรู้แบบร่วมมือ : เทคนิคเล่าเรื่องรอบวง ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน สื่อการเรียนรู้ : บัตรประจาตัวนักเรียน หรือบัตรประจาตัวประชาชน 1. ครูให้นักเรียนนาบัตรประจาตัวนักเรียน หรือบัตรประจาตัวประชาชน ของตนเองออกมาวางบนโต๊ะ แล้วให้นักเรียนยกตัวอย่างข้อมูลที่ ปรากฏอยู่ในบัตร เช่น รูปถ่าย ชื่อ-นามสกุล เป็นต้น 2. ครูให้นักเรียนพิจารณาว่า ข้อมูลที่นักเรียนยกตัวอย่างมานั้น จัดเป็น ข้อมูลประเภทใดบ้าง ตามความเข้าใจของนักเรียน 3. ครูอธิบายให้นักเรียนเข้าใจเกี่ยวกับประเภทของข้อมูล เช่น - รูปถ่าย จัดเป็นข้อมูลภาพ - ชื่อ-นามสกุล จัดเป็นข้อมูลตัวอักษร แล้วให้นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด คาถามกระตุ้นความคิด  หากนักเรียนเก็บกระเป๋ าสตางค์ได้ นักเรียนจะนาส่งคืนเจ้าของได้โดยใช้ ข้อมูลใดบ้าง (ข้อมูลจากบัตรประจาตัวประชาชน เช่น ชื่อ-นามสกุล ที่อยู่ เป็นต้น) ขั้นสอน สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : 1. หนังสือเรียน เทคโนโลยีฯ ป.3 2. ป้ายข้อมูล 3. ห้องสมุด 1. ครูถามคาถามกระตุ้นความคิด ข้อ 1 ให้นักเรียนช่วยกันตอบ 2. ครูให้นักเรียนกลุ่มเดิม (จากแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1) กาหนด หมายเลขประจาตัว 1-4 ตามลาดับ แล้วให้นักเรียนแบ่งหน้าที่กันศึกษา ความรู้เรื่อง ประเภทของข้อมูล ตามหัวข้อที่กาหนดให้ ดังนี้ - หมายเลข 1 ศึกษาความรู้เรื่อง ข้อมูลภาพ - หมายเลข 2 ศึกษาความรู้เรื่อง ข้อมูลตัวอักษร - หมายเลข 3 ศึกษาความรู้เรื่อง ข้อมูลตัวเลข - หมายเลข 4 ศึกษาความรู้เรื่อง ข้อมูลอื่นๆ โดยให้นักเรียนศึกษาความรู้จากหนังสือเรียน และห้องสมุด 3. สมาชิกแต่ละคนในกลุ่มนาความรู้ที่ได้จากการศึกษามาเล่าให้เพื่อน ในกลุ่มฟังแบบเล่าเรื่องรอบวง เรียงตามลาดับหมายเลข 1-4 แล้วร่วมกันสรุปประเด็นสาคัญ 4. ครูนาป้ายข้อมูลมาแสดงที่หน้าชั้นเรียน ดังนี้   แล้วให้นักเรียนช่วยกันวิเคราะห์ว่า ข้อมูลหมายเลข 1 และ 2 เหมือน หรือแตกต่างกันอย่างไร พร้อมแสดงเหตุผลประกอบ คาถามกระตุ้นความคิด 1. นักเรียนเคยคิดหรือไม่ว่า ข้อมูลบน ทะเบียนรถยนต์มีประโยชน์อย่างไร (พิจารณาตามคาตอบของนักเรียน โดยให้ อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน) 2. นักเรียนคิดว่า แหล่งข้อมูลใด มีความ น่าเชื่อถือมากที่สุด เพราะเหตุใด (พิจารณาตามคาตอบของนักเรียน โดยให้ อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน) โทร : 08-1234-5678 ราคา 299 บาท
  • 3. 22 เทคโนโลยีฯ ป.3 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ข้อมูลรอบตัว เรื่องที่ 2 ประเภทของข้อมูลและแหล่งข้อมูล 5. นักเรียนแต่ละกลุ่มผลัดกันอภิปรายแลกเปลี่ยนความคิดเห็น และร่วมกัน หาข้อสรุปของกลุ่ม แล้วส่งตัวแทนออกมานาเสนอข้อสรุปของกลุ่มที่ หน้าชั้นเรียน จากนั้นครูอธิบายเพิ่มเติม เพื่อให้นักเรียนมีความเข้าใจ มากยิ่งขึ้น ดังนี้ - ข้อมูลหมายเลข 1 คือ ข้อมูลหมายเลขโทรศัพท์ ซึ่งจัดเป็นข้อมูล ตัวอักษร เพราะตัวเลขหมายเลขโทรศัพท์ดังกล่าวไม่สามารถนามา คานวณได้ เป็นเพียงข้อมูลประกอบตัวอักษร - ข้อมูลหมายเลข 2 คือ ตัวเลขราคาสินค้า ซึ่งจัดเป็นข้อมูลตัวเลข เพราะสามารถนาตัวเลขดังกล่าวไปคานวณได้ 6. ครูถามนักเรียนว่า หากนักเรียนต้องการทราบประวัติของวัดในชุมชน นักเรียนคิดว่า จะหาข้อมูลได้อย่างไร แล้วให้สมาชิกกลุ่มช่วยกันแสดง ความคิดเห็น พร้อมยกตัวอย่างประกอบ โดยครูช่วยเขียนรวบรวม บนกระดาน เช่น ถามเจ้าอาวาส ถามพ่อแม่ ถามผู้ใหญ่บ้าน อ่านจาก หนังสือประวัติของวัด เป็นต้น 7. ครูให้นักเรียนพิจารณาแหล่งข้อมูลที่นักเรียนยกตัวอย่าง แล้วอธิบาย ให้นักเรียนทราบว่า การหาข้อมูลที่สนใจจะต้องอาศัยแหล่งข้อมูลต่างๆ ที่มีอยู่ ซึ่งแหล่งข้อมูลแต่ละประเภทมีความแตกต่างกัน 8. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาความรู้เรื่อง แหล่งข้อมูล จากหนังสือเรียน และห้องสมุด แล้วบันทึกความรู้ที่ได้จากการศึกษา ลงในแบบบันทึกการอ่าน 9. นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันจาแนกความแตกต่างระหว่างแหล่งข้อมูล ชั้นต้นกับแหล่งข้อมูลชั้นรอง พร้อมยกตัวอย่างประกอบ แล้วครูสุ่มเรียก นักเรียนตอบคาถามเป็นรายกลุ่ม โดยให้นักเรียนกลุ่มอื่นเป็นผู้ตรวจสอบ ความถูกต้อง ครูคอยอธิบายเพิ่มเติม 10. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มยกตัวอย่างบุคคลต่างๆ ที่สามารถเป็นแหล่ง ข้อมูลใกล้ตัวให้นักเรียนได้ พร้อมอธิบายประกอบให้เห็นชัดเจน เช่น - พ่อ เป็นแหล่งข้อมูลที่ให้ความรู้เกี่ยวกับการปลูกต้นไม้ การพรวนดิน การซ่อมแซมอุปกรณ์เครื่องใช้ภายในบ้าน เป็นต้น - แม่ เป็นแหล่งข้อมูลที่ให้ความรู้เกี่ยวกับการทากับข้าว การเลือกผลไม้ การเลือกเสื้อผ้า เป็นต้น 11. ครูถามนักเรียนว่า หากนักเรียนต้องการหาข้อมูลเกี่ยวกับสมุนไพร ในท้องถิ่น นักเรียนจะหาและรวบรวมข้อมูลจากแหล่งข้อมูลใดบ้าง และมีหลักในการเลือกแหล่งข้อมูลอย่างไร จากนั้นครูอธิบายหลัก ในการเลือกแหล่งข้อมูล เพื่อให้นักเรียนสามารถเลือกแหล่งข้อมูลได้ อย่างถูกต้อง และเหมาะสม 12. นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด ข้อ 2
  • 4. 23 เทคโนโลยีฯ ป.3 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ข้อมูลรอบตัว เรื่องที่ 2 ประเภทของข้อมูลและแหล่งข้อมูล ขั้นสรุป สื่อการเรียนรู้ : ใบงานที่ 2.1 1. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้เรื่อง ประเภทของข้อมูลและ แหล่งข้อมูล 2. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันทาใบงานที่ 2.1 เรื่อง ประวัติโรงเรียน ของเรา เสร็จแล้วนาส่งครูผู้สอน 7. การวัดและประเมินผล วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์ ตรวจใบงานที่ 2.1 ใบงานที่ 2.1 ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์ ตรวจแบบบันทึกการอ่าน แบบบันทึกการอ่าน ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ ประเมินการนาเสนอผลงาน แบบประเมินการนาเสนอผลงาน ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ สังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม แบบสังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทางาน แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ 8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ 8.1 สื่อการเรียนรู้ 1) หนังสือเรียน เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร ป.3 2) บัตรประจาตัวนักเรียน หรือบัตรประจาตัวประชาชน 3) ป้ายข้อมูล 4) ใบงานที่ 2.1 เรื่อง ประวัติโรงเรียนของเรา 8.2 แหล่งการเรียนรู้ - ห้องสมุด