ݺߣ

ݺߣShare a Scribd company logo
8 เทคโนโลยีฯ ป.3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ข้อมูลรอบตัว
เรื่องที่ 1 ข้อมูล
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 ข้อมูล
เวลา 1 ชั่วโมง
1. สาระสาคัญ/ความคิดรวบยอด
ข้อมูล คือ เรื่องราวหรือข้อเท็จจริง รวมไปถึงเหตุการณ์ต่างๆ ที่เกิดขึ้นรอบตัว ซึ่งเราสามารถรับรู้ข้อมูลได้โดยผ่าน
อวัยวะรับสัมผัสทั้ง 5
2. ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 ตัวชี้วัด
ง 3.1 ป.3/1 ค้นหาข้อมูลอย่างมีขั้นตอน และนาเสนอข้อมูลในลักษณะต่างๆ
2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
1) อธิบายความหมายของข้อมูลได้ถูกต้อง
2) ระบุอวัยวะรับสัมผัสได้ถูกต้อง
3. สาระการเรียนรู้
3.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง
- ขั้นตอนการค้นหาข้อมูล ประกอบด้วย การกาหนดหัวข้อที่ต้องการค้นหา การเลือกแหล่งข้อมูล การเตรียม
อุปกรณ์ การค้นหาและรวบรวมข้อมูล การพิจารณา การสรุปผล
3.2 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
(พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา)
4. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน
4.1 ความสามารถในการคิด
1) ทักษะการรวบรวมข้อมูล
2) ทักษะการสารวจค้นหา
3) ทักษะการจาแนกประเภท
4.2 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มุ่งมั่นในการทางาน
9 เทคโนโลยีฯ ป.3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ข้อมูลรอบตัว
เรื่องที่ 1 ข้อมูล
6. กิจกรรมการเรียนรู้
 วิธีสอนแบบสืบเสาะหาความรู้ (Inquiry Method : 5E)
 นักเรียนทาแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง ข้อมูลรอบตัว
ขั้นที่ 1 กระตุ้นความสนใจ
สื่อการเรียนรู้ : บัตรปริศนาคาทาย
1. ครูให้นักเรียนแข่งขันกันตอบปริศนาคาทายจากบัตรปริศนาคาทาย
โดยนักเรียนที่ตอบถูกจะได้ 1 คะแนน เมื่อทายปริศนาครบทุกข้อแล้ว
ครูสรุปผลคะแนน และกล่าวชมเชยนักเรียนที่ได้คะแนนมากที่สุด
เพื่อเป็นการเสริมกาลังใจ
2. ครูถามนักเรียนว่า เพราะเหตุใด นักเรียนจึงสามารถตอบปริศนาคาทาย
ได้ถูกต้อง โดยให้พิจารณาคาจากบัตรปริศนาคาทาย เช่น
3. ครูอธิบายให้นักเรียนเข้าใจว่า การเล่นปริศนาคาทายจะต้องอาศัย
การสังเกต และการรวบรวมข้อมูลต่างๆ เกี่ยวกับสิ่งนั้นๆ จึงจะสามารถ
ตอบปริศนาได้ถูกต้อง ซึ่งการเล่นปริศนาคาทายนี้ เป็นการเล่นที่ช่วย
ฝึกเชาวน์ปัญญา จากนั้นให้นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด
คาถามกระตุ้นความคิด
 เพราะเหตุใด เราจึงต้องเรียนรู้เรื่อง
ข้อมูล
(พิจารณาตามคาตอบของนักเรียน โดยให้
อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน)
ขั้นที่ 2 สารวจค้นหา
สื่อการเรียนรู้ : หนังสือเรียน เทคโนโลยีฯ ป.3
1. ครูแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน คละกันตามความสามารถ คือ
เก่ง ปานกลางค่อนข้างเก่ง ปานกลางค่อนข้างอ่อน และอ่อน
2. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มจับคู่กันเป็น 2 คู่ แล้วให้แต่ละคู่ร่วมกันศึกษา
ความรู้ ตามประเด็นที่กาหนดให้ ดังนี้
- คู่ที่ 1 ศึกษาความรู้เรื่อง ความหมายของข้อมูล
- คู่ที่ 2 ศึกษาความรู้เรื่อง การรับรู้ข้อมูล
โดยให้นักเรียนศึกษาความรู้จากหนังสือเรียน แล้วร่วมกันสรุปสาระสาคัญ
ขั้นที่ 3 อธิบายความรู้
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : —
1. นักเรียนแต่ละคู่นาความรู้ที่ได้จากการศึกษามาเล่าให้เพื่อนอีกคู่หนึ่งฟัง
ผลัดกันซักถามหากมีข้อสงสัย และผลัดกันอธิบายจนทุกคนมีความ
เข้าใจชัึϹจนตรงกัน
คาถามกระตุ้นความคิด
 จากคากล่าวที่ว่า “สิบปากว่าไม่เท่า
ตาเห็น” นักเรียนเห็นด้วยหรือไม่
เพราะเหตุใด
(พิจารณาตามคาตอบของนักเรียน โดยให้
อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน)
อะไรเอ่ย ตัวเล็กกระจิริด อวดฤทธิ์กับพระจันทร์
10 เทคโนโลยีฯ ป.3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ข้อมูลรอบตัว
เรื่องที่ 1 ข้อมูล
2. นักเรียนร่วมกันอภิปรายและสรุปความรู้เกี่ยวกับความหมาย และการ
รับรู้ข้อมูล โดยครูคอยอธิบายเพิ่มเติมเพื่อเสริมความเข้าใจ
3. นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด
ขั้นที่ 4 ขยายความเข้าใจ
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : —
1. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันยกตัวอย่างสิ่งรอบตัวที่สามารถให้ข้อมูล
ทางประสาทสัมผัสครบทั้ง 5 ด้าน
2. นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานาเสนอตัวอย่าง พร้อมอธิบายประกอบ
ให้เพื่อนฟังที่หน้าชั้นเรียน โดยครูเป็นผู้ตรวจสอบความถูกต้อง จากนั้น
ครูอธิบายเพิ่มเติม เพื่อให้นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้อง
3. นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด
คาถามกระตุ้นความคิด
 นักเรียนคิดว่า ข้อมูลมีความสาคัญ
อย่างไรในการดาเนินชีวิตประจาวัน
(พิจารณาตามคาตอบของนักเรียน โดยให้
อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน)
ขั้นที่ 5 ตรวจสอบผล
สื่อการเรียนรู้ : ใบงานที่ 1.1
ครูให้นักเรียนทาใบงานที่ 1.1 เรื่อง ข้อมูลจากประสาทสัมผัสของฉัน
เป็นรายบุคคล แล้วครูและนักเรียนช่วยกันเฉลยคาตอบในใบงาน
7. การวัดและประเมินผล
วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์
ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 แบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 (ประเมินตามสภาพจริง)
ตรวจใบงานที่ 1.1 ใบงานที่ 1.1 ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
ประเมินการนาเสนอผลงาน แบบประเมินการนาเสนอผลงาน ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตพฤติกรรมการทางานรายบุคคล แบบสังเกตพฤติกรรมการทางานรายบุคคล ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม แบบสังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทางาน แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนรู้
1) หนังสือเรียน ๶ทคโนโลยีสารสȨทศและการสื่อสาร ป.3
2) บัตรปริศนาคาทาย
3) ใบงานที่ 1.1 เรื่อง ข้อมูลจากประสาทสัมผัสของฉัน
8.2 แหล่งการเรียนรู้
—
11 เทคโนโลยีฯ ป.3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ข้อมูลรอบตัว
เรื่องที่ 1 ข้อมูล
เอกสารประกอบการสอน
บัตรปริศนาคาทาย
อะไรเอ่ย ชื่ออยู่ในครัว ตัวอยู่ในป่า (กระต่าย)
อะไรเอ่ย ไม่มีมือ ไม่มีตีน ปีนต้นไม้ได้ (งู)
อะไรเอ่ย ทอดแหในอากาศ คอยพิฆาตแมลง (แมงมุม)
อะไรเอ่ย สี่ตีนเดินมา หลังคามุงกระเบื้อง (เต่า)
อะไรเอ่ย ตัวเล็กกระจิริด อวดฤทธิ์กับพระจันทร์ (หิ่งห้อย)

More Related Content

What's hot (17)

๶ทคโนโลยีสารสȨทศและการสื่อสาร
๶ทคโนโลยีสารสȨทศและการสื่อสาร๶ทคโนโลยีสารสȨทศและการสื่อสาร
๶ทคโนโลยีสารสȨทศและการสื่อสาร
Mooktada Piwngam
สารสȨทศ๶พื่อประกอบการตัดสิȨจ
สารสȨทศ๶พื่อประกอบการตัดสิȨจสารสȨทศ๶พื่อประกอบการตัดสิȨจ
สารสȨทศ๶พื่อประกอบการตัดสิȨจ
minniemild25
สารสȨทศ
สารสȨทศสารสȨทศ
สารสȨทศ
poonkaeok
วิทยาศาสตร์
วิทยาศาสตร์วิทยาศาสตร์
วิทยาศาสตร์
Intrayut Konsongchang
ใบความรู้เรื่อง ข้อมูลและสารสȨทศ
ใบความรู้เรื่อง ข้อมูลและสารสȨทศใบความรู้เรื่อง ข้อมูลและสารสȨทศ
ใบความรู้เรื่อง ข้อมูลและสารสȨทศ
Praphaphun Kaewmuan
ใบงานที่ 3 เรื่อง ขอบข่ายและประเภทของโครงงาน
ใบงานที่ 3 เรื่อง ขอบข่ายและประเภทของโครงงานใบงานที่ 3 เรื่อง ขอบข่ายและประเภทของโครงงาน
ใบงานที่ 3 เรื่อง ขอบข่ายและประเภทของโครงงาน
Thanaporn Klinfung
สังคมศึกษา เครื่องมือภูมิศาสตร์+สาระการออกสอบ
สังคมศึกษา เครื่องมือภูมิศาสตร์+สาระการออกสอบสังคมศึกษา เครื่องมือภูมิศาสตร์+สาระการออกสอบ
สังคมศึกษา เครื่องมือภูมิศาสตร์+สาระการออกสอบ
Thanawat Krajaejun
ทรัพยากรสารนิเทศ
ทรัพยากรสารนิเทศทรัพยากรสารนิเทศ
ทรัพยากรสารนิเทศ
Supaporn Khiewwan
๶ทคโนโลยีสารสȨทศและการสื่อสาร
๶ทคโนโลยีสารสȨทศและการสื่อสาร ๶ทคโนโลยีสารสȨทศและการสื่อสาร
๶ทคโนโลยีสารสȨทศและการสื่อสาร
gozungki
นาย จักรพันธ์ รวบรัด เลขที่ 4 ห้อง 2/2 งานของอาจารย์สุวิชา ปัญญาไข พาวเวอร...
นาย จักรพันธ์  รวบรัด เลขที่ 4 ห้อง 2/2 งานของอาจารย์สุวิชา  ปัญญาไข  พาวเวอร...นาย จักรพันธ์  รวบรัด เลขที่ 4 ห้อง 2/2 งานของอาจารย์สุวิชา  ปัญญาไข  พาวเวอร...
นาย จักรพันธ์ รวบรัด เลขที่ 4 ห้อง 2/2 งานของอาจารย์สุวิชา ปัญญาไข พาวเวอร...
จักรพันธ์ รวบรัด
หน่วยที่ 3 ประโยชน์และตัวอย่างของการใช้๶ทคโนโลยีสารสȨทศและการสื่อสาร
หน่วยที่ 3 ประโยชน์และตัวอย่างของการใช้๶ทคโนโลยีสารสȨทศและการสื่อสารหน่วยที่ 3 ประโยชน์และตัวอย่างของการใช้๶ทคโนโลยีสารสȨทศและการสื่อสาร
หน่วยที่ 3 ประโยชน์และตัวอย่างของการใช้๶ทคโนโลยีสารสȨทศและการสื่อสาร
somdetpittayakom school
เรื่องที่ 4 ทรัพยากรสารสȨทศ
เรื่องที่ 4 ทรัพยากรสารสȨทศเรื่องที่ 4 ทรัพยากรสารสȨทศ
เรื่องที่ 4 ทรัพยากรสารสȨทศ
Marg Kok
กลุ่ม4สารสȨทศ 5.2
กลุ่ม4สารสȨทศ 5.2กลุ่ม4สารสȨทศ 5.2
กลุ่ม4สารสȨทศ 5.2
BoOm mm
Ca7 ld8 บทที่ 1อาจารย์
Ca7 ld8 บทที่ 1อาจารย์Ca7 ld8 บทที่ 1อาจารย์
Ca7 ld8 บทที่ 1อาจารย์
keatsunee.b
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เทคโนโลยีการสื่อสาร
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เทคโนโลยีการสื่อสารหน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เทคโนโลยีการสื่อสาร
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เทคโนโลยีการสื่อสาร
Wareerut Suwannalop
Ȩ๶สนอคอม
Ȩ๶สนอคอมȨ๶สนอคอม
Ȩ๶สนอคอม
Au Kittitut
๶ทคโนโลยีสารสȨทศและการสื่อสาร
๶ทคโนโลยีสารสȨทศและการสื่อสาร๶ทคโนโลยีสารสȨทศและการสื่อสาร
๶ทคโนโลยีสารสȨทศและการสื่อสาร
Mooktada Piwngam
สารสȨทศ๶พื่อประกอบการตัดสิȨจ
สารสȨทศ๶พื่อประกอบการตัดสิȨจสารสȨทศ๶พื่อประกอบการตัดสิȨจ
สารสȨทศ๶พื่อประกอบการตัดสิȨจ
minniemild25
สารสȨทศ
สารสȨทศสารสȨทศ
สารสȨทศ
poonkaeok
ใบความรู้เรื่อง ข้อมูลและสารสȨทศ
ใบความรู้เรื่อง ข้อมูลและสารสȨทศใบความรู้เรื่อง ข้อมูลและสารสȨทศ
ใบความรู้เรื่อง ข้อมูลและสารสȨทศ
Praphaphun Kaewmuan
ใบงานที่ 3 เรื่อง ขอบข่ายและประเภทของโครงงาน
ใบงานที่ 3 เรื่อง ขอบข่ายและประเภทของโครงงานใบงานที่ 3 เรื่อง ขอบข่ายและประเภทของโครงงาน
ใบงานที่ 3 เรื่อง ขอบข่ายและประเภทของโครงงาน
Thanaporn Klinfung
สังคมศึกษา เครื่องมือภูมิศาสตร์+สาระการออกสอบ
สังคมศึกษา เครื่องมือภูมิศาสตร์+สาระการออกสอบสังคมศึกษา เครื่องมือภูมิศาสตร์+สาระการออกสอบ
สังคมศึกษา เครื่องมือภูมิศาสตร์+สาระการออกสอบ
Thanawat Krajaejun
ทรัพยากรสารนิเทศ
ทรัพยากรสารนิเทศทรัพยากรสารนิเทศ
ทรัพยากรสารนิเทศ
Supaporn Khiewwan
๶ทคโนโลยีสารสȨทศและการสื่อสาร
๶ทคโนโลยีสารสȨทศและการสื่อสาร ๶ทคโนโลยีสารสȨทศและการสื่อสาร
๶ทคโนโลยีสารสȨทศและการสื่อสาร
gozungki
นาย จักรพันธ์ รวบรัด เลขที่ 4 ห้อง 2/2 งานของอาจารย์สุวิชา ปัญญาไข พาวเวอร...
นาย จักรพันธ์  รวบรัด เลขที่ 4 ห้อง 2/2 งานของอาจารย์สุวิชา  ปัญญาไข  พาวเวอร...นาย จักรพันธ์  รวบรัด เลขที่ 4 ห้อง 2/2 งานของอาจารย์สุวิชา  ปัญญาไข  พาวเวอร...
นาย จักรพันธ์ รวบรัด เลขที่ 4 ห้อง 2/2 งานของอาจารย์สุวิชา ปัญญาไข พาวเวอร...
จักรพันธ์ รวบรัด
หน่วยที่ 3 ประโยชน์และตัวอย่างของการใช้๶ทคโนโลยีสารสȨทศและการสื่อสาร
หน่วยที่ 3 ประโยชน์และตัวอย่างของการใช้๶ทคโนโลยีสารสȨทศและการสื่อสารหน่วยที่ 3 ประโยชน์และตัวอย่างของการใช้๶ทคโนโลยีสารสȨทศและการสื่อสาร
หน่วยที่ 3 ประโยชน์และตัวอย่างของการใช้๶ทคโนโลยีสารสȨทศและการสื่อสาร
somdetpittayakom school
เรื่องที่ 4 ทรัพยากรสารสȨทศ
เรื่องที่ 4 ทรัพยากรสารสȨทศเรื่องที่ 4 ทรัพยากรสารสȨทศ
เรื่องที่ 4 ทรัพยากรสารสȨทศ
Marg Kok
กลุ่ม4สารสȨทศ 5.2
กลุ่ม4สารสȨทศ 5.2กลุ่ม4สารสȨทศ 5.2
กลุ่ม4สารสȨทศ 5.2
BoOm mm
Ca7 ld8 บทที่ 1อาจารย์
Ca7 ld8 บทที่ 1อาจารย์Ca7 ld8 บทที่ 1อาจารย์
Ca7 ld8 บทที่ 1อาจารย์
keatsunee.b
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เทคโนโลยีการสื่อสาร
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เทคโนโลยีการสื่อสารหน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เทคโนโลยีการสื่อสาร
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เทคโนโลยีการสื่อสาร
Wareerut Suwannalop
Ȩ๶สนอคอม
Ȩ๶สนอคอมȨ๶สนอคอม
Ȩ๶สนอคอม
Au Kittitut

Viewers also liked (18)

แผȨารสอȨรื่องสัตว์บก
แผȨารสอȨรื่องสัตว์บกแผȨารสอȨรื่องสัตว์บก
แผȨารสอȨรื่องสัตว์บก
krusupap
Ratios
RatiosRatios
Ratios
rozz4605
Oracle soa trainining in hyderabad
Oracle soa trainining in hyderabadOracle soa trainining in hyderabad
Oracle soa trainining in hyderabad
sreehari orienit
Wat doet Regeltante voor bedrijven?
Wat doet Regeltante voor bedrijven?Wat doet Regeltante voor bedrijven?
Wat doet Regeltante voor bedrijven?
Linda Woudstra
Nasser Mohammed Alswwafi CV
Nasser Mohammed Alswwafi CVNasser Mohammed Alswwafi CV
Nasser Mohammed Alswwafi CV
Nasser Alswwafi
Huong dan 8 o so
Huong dan 8 o soHuong dan 8 o so
Huong dan 8 o so
shjdunglv
2015_AnnualReport
2015_AnnualReport2015_AnnualReport
2015_AnnualReport
Jo Anne Nelson
Adults with autism training module five v2
Adults with autism training module five v2Adults with autism training module five v2
Adults with autism training module five v2
sworaac
Socks collection no branded
Socks collection   no brandedSocks collection   no branded
Socks collection no branded
dimitrypusters
MISE EN PLACE Escuela de Artes CulinariasMISE EN PLACE Escuela de Artes Culinarias
MISE EN PLACE Escuela de Artes Culinarias
Melanie Bogdanovich
Dilek boyacioglu publications_10
Dilek boyacioglu publications_10Dilek boyacioglu publications_10
Dilek boyacioglu publications_10
guest37328cb
Jeff Lindsay: Building Public Infrastructure with Autosustainable Services
Jeff Lindsay: Building Public Infrastructure with Autosustainable ServicesJeff Lindsay: Building Public Infrastructure with Autosustainable Services
Jeff Lindsay: Building Public Infrastructure with Autosustainable Services
it-people
Incompatible publics presentation
Incompatible publics presentationIncompatible publics presentation
Incompatible publics presentation
Jodi Dean
Same amount—different name 2
Same amount—different name 2Same amount—different name 2
Same amount—different name 2
cowhe1ek
Java Dot Net Projects Ncct Ieee Projects
Java Dot Net Projects Ncct Ieee ProjectsJava Dot Net Projects Ncct Ieee Projects
Java Dot Net Projects Ncct Ieee Projects
ncct
Library 2.0 Presentation: SC&I 550 Fall 2009
Library 2.0 Presentation: SC&I 550 Fall 2009Library 2.0 Presentation: SC&I 550 Fall 2009
Library 2.0 Presentation: SC&I 550 Fall 2009
guest4bff3e6
แผȨารสอȨรื่องสัตว์บก
แผȨารสอȨรื่องสัตว์บกแผȨารสอȨรื่องสัตว์บก
แผȨารสอȨรื่องสัตว์บก
krusupap
Oracle soa trainining in hyderabad
Oracle soa trainining in hyderabadOracle soa trainining in hyderabad
Oracle soa trainining in hyderabad
sreehari orienit
Wat doet Regeltante voor bedrijven?
Wat doet Regeltante voor bedrijven?Wat doet Regeltante voor bedrijven?
Wat doet Regeltante voor bedrijven?
Linda Woudstra
Adults with autism training module five v2
Adults with autism training module five v2Adults with autism training module five v2
Adults with autism training module five v2
sworaac
MISE EN PLACE Escuela de Artes CulinariasMISE EN PLACE Escuela de Artes Culinarias
MISE EN PLACE Escuela de Artes Culinarias
Melanie Bogdanovich
Dilek boyacioglu publications_10
Dilek boyacioglu publications_10Dilek boyacioglu publications_10
Dilek boyacioglu publications_10
guest37328cb
Jeff Lindsay: Building Public Infrastructure with Autosustainable Services
Jeff Lindsay: Building Public Infrastructure with Autosustainable ServicesJeff Lindsay: Building Public Infrastructure with Autosustainable Services
Jeff Lindsay: Building Public Infrastructure with Autosustainable Services
it-people
Incompatible publics presentation
Incompatible publics presentationIncompatible publics presentation
Incompatible publics presentation
Jodi Dean
Same amount—different name 2
Same amount—different name 2Same amount—different name 2
Same amount—different name 2
cowhe1ek
Java Dot Net Projects Ncct Ieee Projects
Java Dot Net Projects Ncct Ieee ProjectsJava Dot Net Projects Ncct Ieee Projects
Java Dot Net Projects Ncct Ieee Projects
ncct
Library 2.0 Presentation: SC&I 550 Fall 2009
Library 2.0 Presentation: SC&I 550 Fall 2009Library 2.0 Presentation: SC&I 550 Fall 2009
Library 2.0 Presentation: SC&I 550 Fall 2009
guest4bff3e6

Similar to หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 (20)

I30201 2-แผȨารสอน
I30201 2-แผȨารสอนI30201 2-แผȨารสอน
I30201 2-แผȨารสอน
คุณครูพี่อั๋น
5กระบวนการวิทยาศาสตร์(สมเกียรติ วิชาการ)
5กระบวนการวิทยาศาสตร์(สมเกียรติ วิชาการ)5กระบวนการวิทยาศาสตร์(สมเกียรติ วิชาการ)
5กระบวนการวิทยาศาสตร์(สมเกียรติ วิชาการ)
Rank Saharath
บทที่ 2 เอกสารและงานวิจัยที่เกี่ยวข้อง
บทที่ 2 เอกสารและงานวิจัยที่เกี่ยวข้องบทที่ 2 เอกสารและงานวิจัยที่เกี่ยวข้อง
บทที่ 2 เอกสารและงานวิจัยที่เกี่ยวข้อง
Benny BC
5.ส่วนหน้า
5.ส่วนหน้า5.ส่วนหน้า
5.ส่วนหน้า
kai kk
08แผน เรื่อง การหมุน ความเร็วเชิงมุม และความเร่งเชิงมุม
08แผน เรื่อง การหมุน ความเร็วเชิงมุม และความเร่งเชิงมุม08แผน เรื่อง การหมุน ความเร็วเชิงมุม และความเร่งเชิงมุม
08แผน เรื่อง การหมุน ความเร็วเชิงมุม และความเร่งเชิงมุม
Wijitta DevilTeacher
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
dechathon
บทที่๑ ความรู้เบืองต้นของการวิจัย (Research)
บทที่๑ ความรู้เบืองต้นของการวิจัย (Research)บทที่๑ ความรู้เบืองต้นของการวิจัย (Research)
บทที่๑ ความรู้เบืองต้นของการวิจัย (Research)
Marine Meas
บทที่ 3
บทที่ 3บทที่ 3
บทที่ 3
Wanida Keawprompakdee
การออกแบบการจัดการการเรียนรู้อิงมาตรฐาน หลักสูตรแกนกลาง 2551 ...
การออกแบบการจัดการการเรียนรู้อิงมาตรฐาน   หลักสูตรแกนกลาง 2551               ...การออกแบบการจัดการการเรียนรู้อิงมาตรฐาน   หลักสูตรแกนกลาง 2551               ...
การออกแบบการจัดการการเรียนรู้อิงมาตรฐาน หลักสูตรแกนกลาง 2551 ...
Weerachat Martluplao
Present Skb
Present SkbPresent Skb
Present Skb
prakan1234
Slโครงสร้างรายวิชาหน่วย is1 การศึกษาและการสร้างองค์ความรู้
Slโครงสร้างรายวิชาหน่วย is1 การศึกษาและการสร้างองค์ความรู้Slโครงสร้างรายวิชาหน่วย is1 การศึกษาและการสร้างองค์ความรู้
Slโครงสร้างรายวิชาหน่วย is1 การศึกษาและการสร้างองค์ความรู้
krupornpana55
6.ชุด 3 การแพร่
6.ชุด 3 การแพร่6.ชุด 3 การแพร่
6.ชุด 3 การแพร่
เอเดียน คุณาสิทธิ์
โครงการสอน ชีววิทยาพื้นฐาน
โครงการสอน ชีววิทยาพื้นฐานโครงการสอน ชีววิทยาพื้นฐาน
โครงการสอน ชีววิทยาพื้นฐาน
Krupol Phato
8. ชุดที่ 5 การลำเลียง
8. ชุดที่ 5 การลำเลียง8. ชุดที่ 5 การลำเลียง
8. ชุดที่ 5 การลำเลียง
เอเดียน คุณาสิทธิ์
แผนการจัดการเรียนรู้ย่อยที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ย่อยที่ 2แผนการจัดการเรียนรู้ย่อยที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ย่อยที่ 2
dechathon
5.ชุดที่ 2 โครงสร้างของเซลล์
5.ชุดที่ 2 โครงสร้างของเซลล์5.ชุดที่ 2 โครงสร้างของเซลล์
5.ชุดที่ 2 โครงสร้างของเซลล์
เอเดียน คุณาสิทธิ์
Research-tools 2014
Research-tools 2014Research-tools 2014
Research-tools 2014
Kittipun Udomseth
02 เครื่องมือในการวิจัย
02 เครื่องมือในการวิจัย02 เครื่องมือในการวิจัย
02 เครื่องมือในการวิจัย
KruBeeKa
5กระบวนการวิทยาศาสตร์(สมเกียรติ วิชาการ)
5กระบวนการวิทยาศาสตร์(สมเกียรติ วิชาการ)5กระบวนการวิทยาศาสตร์(สมเกียรติ วิชาการ)
5กระบวนการวิทยาศาสตร์(สมเกียรติ วิชาการ)
Rank Saharath
บทที่ 2 เอกสารและงานวิจัยที่เกี่ยวข้อง
บทที่ 2 เอกสารและงานวิจัยที่เกี่ยวข้องบทที่ 2 เอกสารและงานวิจัยที่เกี่ยวข้อง
บทที่ 2 เอกสารและงานวิจัยที่เกี่ยวข้อง
Benny BC
5.ส่วนหน้า
5.ส่วนหน้า5.ส่วนหน้า
5.ส่วนหน้า
kai kk
08แผน เรื่อง การหมุน ความเร็วเชิงมุม และความเร่งเชิงมุม
08แผน เรื่อง การหมุน ความเร็วเชิงมุม และความเร่งเชิงมุม08แผน เรื่อง การหมุน ความเร็วเชิงมุม และความเร่งเชิงมุม
08แผน เรื่อง การหมุน ความเร็วเชิงมุม และความเร่งเชิงมุม
Wijitta DevilTeacher
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
dechathon
บทที่๑ ความรู้เบืองต้นของการวิจัย (Research)
บทที่๑ ความรู้เบืองต้นของการวิจัย (Research)บทที่๑ ความรู้เบืองต้นของการวิจัย (Research)
บทที่๑ ความรู้เบืองต้นของการวิจัย (Research)
Marine Meas
การออกแบบการจัดการการเรียนรู้อิงมาตรฐาน หลักสูตรแกนกลาง 2551 ...
การออกแบบการจัดการการเรียนรู้อิงมาตรฐาน   หลักสูตรแกนกลาง 2551               ...การออกแบบการจัดการการเรียนรู้อิงมาตรฐาน   หลักสูตรแกนกลาง 2551               ...
การออกแบบการจัดการการเรียนรู้อิงมาตรฐาน หลักสูตรแกนกลาง 2551 ...
Weerachat Martluplao
Slโครงสร้างรายวิชาหน่วย is1 การศึกษาและการสร้างองค์ความรู้
Slโครงสร้างรายวิชาหน่วย is1 การศึกษาและการสร้างองค์ความรู้Slโครงสร้างรายวิชาหน่วย is1 การศึกษาและการสร้างองค์ความรู้
Slโครงสร้างรายวิชาหน่วย is1 การศึกษาและการสร้างองค์ความรู้
krupornpana55
โครงการสอน ชีววิทยาพื้นฐาน
โครงการสอน ชีววิทยาพื้นฐานโครงการสอน ชีววิทยาพื้นฐาน
โครงการสอน ชีววิทยาพื้นฐาน
Krupol Phato
แผนการจัดการเรียนรู้ย่อยที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ย่อยที่ 2แผนการจัดการเรียนรู้ย่อยที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ย่อยที่ 2
dechathon
02 เครื่องมือในการวิจัย
02 เครื่องมือในการวิจัย02 เครื่องมือในการวิจัย
02 เครื่องมือในการวิจัย
KruBeeKa

More from อนงค์นารถ จันทร์ชนะ (15)

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1

  • 1. 8 เทคโนโลยีฯ ป.3 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ข้อมูลรอบตัว เรื่องที่ 1 ข้อมูล แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 ข้อมูล เวลา 1 ชั่วโมง 1. สาระสาคัญ/ความคิดรวบยอด ข้อมูล คือ เรื่องราวหรือข้อเท็จจริง รวมไปถึงเหตุการณ์ต่างๆ ที่เกิดขึ้นรอบตัว ซึ่งเราสามารถรับรู้ข้อมูลได้โดยผ่าน อวัยวะรับสัมผัสทั้ง 5 2. ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้ 2.1 ตัวชี้วัด ง 3.1 ป.3/1 ค้นหาข้อมูลอย่างมีขั้นตอน และนาเสนอข้อมูลในลักษณะต่างๆ 2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้ 1) อธิบายความหมายของข้อมูลได้ถูกต้อง 2) ระบุอวัยวะรับสัมผัสได้ถูกต้อง 3. สาระการเรียนรู้ 3.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง - ขั้นตอนการค้นหาข้อมูล ประกอบด้วย การกาหนดหัวข้อที่ต้องการค้นหา การเลือกแหล่งข้อมูล การเตรียม อุปกรณ์ การค้นหาและรวบรวมข้อมูล การพิจารณา การสรุปผล 3.2 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น (พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา) 4. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน 4.1 ความสามารถในการคิด 1) ทักษะการรวบรวมข้อมูล 2) ทักษะการสารวจค้นหา 3) ทักษะการจาแนกประเภท 4.2 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต 5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ 1. มีวินัย 2. ใฝ่เรียนรู้ 3. มุ่งมั่นในการทางาน
  • 2. 9 เทคโนโลยีฯ ป.3 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ข้อมูลรอบตัว เรื่องที่ 1 ข้อมูล 6. กิจกรรมการเรียนรู้  วิธีสอนแบบสืบเสาะหาความรู้ (Inquiry Method : 5E)  นักเรียนทาแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง ข้อมูลรอบตัว ขั้นที่ 1 กระตุ้นความสนใจ สื่อการเรียนรู้ : บัตรปริศนาคาทาย 1. ครูให้นักเรียนแข่งขันกันตอบปริศนาคาทายจากบัตรปริศนาคาทาย โดยนักเรียนที่ตอบถูกจะได้ 1 คะแนน เมื่อทายปริศนาครบทุกข้อแล้ว ครูสรุปผลคะแนน และกล่าวชมเชยนักเรียนที่ได้คะแนนมากที่สุด เพื่อเป็นการเสริมกาลังใจ 2. ครูถามนักเรียนว่า เพราะเหตุใด นักเรียนจึงสามารถตอบปริศนาคาทาย ได้ถูกต้อง โดยให้พิจารณาคาจากบัตรปริศนาคาทาย เช่น 3. ครูอธิบายให้นักเรียนเข้าใจว่า การเล่นปริศนาคาทายจะต้องอาศัย การสังเกต และการรวบรวมข้อมูลต่างๆ เกี่ยวกับสิ่งนั้นๆ จึงจะสามารถ ตอบปริศนาได้ถูกต้อง ซึ่งการเล่นปริศนาคาทายนี้ เป็นการเล่นที่ช่วย ฝึกเชาวน์ปัญญา จากนั้นให้นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด คาถามกระตุ้นความคิด  เพราะเหตุใด เราจึงต้องเรียนรู้เรื่อง ข้อมูล (พิจารณาตามคาตอบของนักเรียน โดยให้ อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน) ขั้นที่ 2 สารวจค้นหา สื่อการเรียนรู้ : หนังสือเรียน เทคโนโลยีฯ ป.3 1. ครูแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน คละกันตามความสามารถ คือ เก่ง ปานกลางค่อนข้างเก่ง ปานกลางค่อนข้างอ่อน และอ่อน 2. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มจับคู่กันเป็น 2 คู่ แล้วให้แต่ละคู่ร่วมกันศึกษา ความรู้ ตามประเด็นที่กาหนดให้ ดังนี้ - คู่ที่ 1 ศึกษาความรู้เรื่อง ความหมายของข้อมูล - คู่ที่ 2 ศึกษาความรู้เรื่อง การรับรู้ข้อมูล โดยให้นักเรียนศึกษาความรู้จากหนังสือเรียน แล้วร่วมกันสรุปสาระสาคัญ ขั้นที่ 3 อธิบายความรู้ สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : — 1. นักเรียนแต่ละคู่นาความรู้ที่ได้จากการศึกษามาเล่าให้เพื่อนอีกคู่หนึ่งฟัง ผลัดกันซักถามหากมีข้อสงสัย และผลัดกันอธิบายจนทุกคนมีความ เข้าใจชัึϹจนตรงกัน คาถามกระตุ้นความคิด  จากคากล่าวที่ว่า “สิบปากว่าไม่เท่า ตาเห็น” นักเรียนเห็นด้วยหรือไม่ เพราะเหตุใด (พิจารณาตามคาตอบของนักเรียน โดยให้ อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน) อะไรเอ่ย ตัวเล็กกระจิริด อวดฤทธิ์กับพระจันทร์
  • 3. 10 เทคโนโลยีฯ ป.3 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ข้อมูลรอบตัว เรื่องที่ 1 ข้อมูล 2. นักเรียนร่วมกันอภิปรายและสรุปความรู้เกี่ยวกับความหมาย และการ รับรู้ข้อมูล โดยครูคอยอธิบายเพิ่มเติมเพื่อเสริมความเข้าใจ 3. นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด ขั้นที่ 4 ขยายความเข้าใจ สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : — 1. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันยกตัวอย่างสิ่งรอบตัวที่สามารถให้ข้อมูล ทางประสาทสัมผัสครบทั้ง 5 ด้าน 2. นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานาเสนอตัวอย่าง พร้อมอธิบายประกอบ ให้เพื่อนฟังที่หน้าชั้นเรียน โดยครูเป็นผู้ตรวจสอบความถูกต้อง จากนั้น ครูอธิบายเพิ่มเติม เพื่อให้นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้อง 3. นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด คาถามกระตุ้นความคิด  นักเรียนคิดว่า ข้อมูลมีความสาคัญ อย่างไรในการดาเนินชีวิตประจาวัน (พิจารณาตามคาตอบของนักเรียน โดยให้ อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน) ขั้นที่ 5 ตรวจสอบผล สื่อการเรียนรู้ : ใบงานที่ 1.1 ครูให้นักเรียนทาใบงานที่ 1.1 เรื่อง ข้อมูลจากประสาทสัมผัสของฉัน เป็นรายบุคคล แล้วครูและนักเรียนช่วยกันเฉลยคาตอบในใบงาน 7. การวัดและประเมินผล วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์ ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 แบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 (ประเมินตามสภาพจริง) ตรวจใบงานที่ 1.1 ใบงานที่ 1.1 ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์ ประเมินการนาเสนอผลงาน แบบประเมินการนาเสนอผลงาน ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ สังเกตพฤติกรรมการทางานรายบุคคล แบบสังเกตพฤติกรรมการทางานรายบุคคล ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ สังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม แบบสังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทางาน แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ 8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ 8.1 สื่อการเรียนรู้ 1) หนังสือเรียน ๶ทคโนโลยีสารสȨทศและการสื่อสาร ป.3 2) บัตรปริศนาคาทาย 3) ใบงานที่ 1.1 เรื่อง ข้อมูลจากประสาทสัมผัสของฉัน 8.2 แหล่งการเรียนรู้ —
  • 4. 11 เทคโนโลยีฯ ป.3 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ข้อมูลรอบตัว เรื่องที่ 1 ข้อมูล เอกสารประกอบการสอน บัตรปริศนาคาทาย อะไรเอ่ย ชื่ออยู่ในครัว ตัวอยู่ในป่า (กระต่าย) อะไรเอ่ย ไม่มีมือ ไม่มีตีน ปีนต้นไม้ได้ (งู) อะไรเอ่ย ทอดแหในอากาศ คอยพิฆาตแมลง (แมงมุม) อะไรเอ่ย สี่ตีนเดินมา หลังคามุงกระเบื้อง (เต่า) อะไรเอ่ย ตัวเล็กกระจิริด อวดฤทธิ์กับพระจันทร์ (หิ่งห้อย)