mala-masusing banghay aralin sa filipino-lumbriaSalvador Lumbria
油
nilalayon ng banghay araling ito na matulungan ang mga mag-aaral na nagpapakadalubhasa sa Filipino. Nawa'y magsilbi itong gabay upang lubos na maunawaan ang mabisang pagtuturo ng panitikan na may angkop at naayon sa wastong pamamaraan ng pagtuturo nito.
Ang **akdang naratibo** ay isang uri ng panitikan na nagsasalaysay ng isang kwento o karanasan. Ito ay isang pagsasalaysay ng mga pangyayari na may layuning magbigay aliw, magturo, o magbigay aral sa mga mambabasa. Kadalasang gumagamit ng mga tauhan, tagpuan, at kaganapan upang maipahayag ang isang kwento sa isang tiyak na ayos o pagkakasunod-sunod.
Ang **akdang naratibo** ay may mga pangunahing elemento tulad ng **tauhan**, **tagpuan**, **tema**, **salungatan**, at **banghay**. Ang **tauhan** ang mga karakter na gumaganap sa kwento, mula sa pangunahing tauhan hanggang sa mga sumusuportang karakter. Ang **tagpuan** ay ang lugar at oras kung saan nagaganap ang mga pangyayari sa kwento. Ang **tema** naman ay ang pangunahing ideya o mensahe na nais iparating sa mambabasa. Ang **salungatan** ay ang problema o hamon na kinakaharap ng mga tauhan sa kwento, at ang **banghay** ay ang pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari mula sa simula, gitna, hanggang sa wakas.
Halimbawa ng akdang naratibo ay ang mga **maikling kwento**, **nobela**, at **talambuhay**. Sa mga akdang ito, ang manunulat ay nagkukuwento ng isang kwento na may mga tauhan at nagsisilbing gabay sa mga mambabasa upang matutunan ang mga aral na dulot ng kwento. Ang isang akdang naratibo ay maaaring magtaglay ng iba't ibang emosyon tulad ng saya, lungkot, takot, at pagmamahal, na nakatutulong upang mas maging makulay at buhay ang kwento.
Sa kabuuan, ang akdang naratibo ay isang mahalagang anyo ng panitikan na naglalaman ng mga kwento at karanasan na makapagbibigay ng kasiyahan at aral sa mga mambabasa.
Ang **akdang naratibo** ay isang uri ng panitikan na nagsasalaysay ng isang kwento o karanasan. Ito ay isang pagsasalaysay ng mga pangyayari na may layuning magbigay aliw, magturo, o magbigay aral sa mga mambabasa. Kadalasang gumagamit ng mga tauhan, tagpuan, at kaganapan upang maipahayag ang isang kwento sa isang tiyak na ayos o pagkakasunod-sunod.
Ang **akdang naratibo** ay may mga pangunahing elemento tulad ng **tauhan**, **tagpuan**, **tema**, **salungatan**, at **banghay**. Ang **tauhan** ang mga karakter na gumaganap sa kwento, mula sa pangunahing tauhan hanggang sa mga sumusuportang karakter. Ang **tagpuan** ay ang lugar at oras kung saan nagaganap ang mga pangyayari sa kwento. Ang **tema** naman ay ang pangunahing ideya o mensahe na nais iparating sa mambabasa. Ang **salungatan** ay ang problema o hamon na kinakaharap ng mga tauhan sa kwento, at ang **banghay** ay ang pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari mula sa simula, gitna, hanggang sa wakas.
Halimbawa ng akdang naratibo ay ang mga **maikling kwento**, **nobela**, at **talambuhay**. Sa mga akdang ito, ang manunulat ay nagkukuwento ng isang kwento na may mga tauhan at nagsisilbing gabay sa mga mambabasa upang matutunan ang mga aral na dulot ng kwento. Ang isang akdang naratibo ay maaaring magtaglay ng iba't ibang emosyon tulad ng saya, lungkot, takot, at pagmamahal, na nakatutulong upang mas maging makulay at buhay ang kwento.
Sa kabuuan, ang akdang naratibo ay isang mahalagang anyo ng panitikan na naglalaman ng mga kwento at karanasan na makapagbibigay ng kasiyahan at aral sa mga mambabasa.
1. GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
(Pang-Araw-araw na Tala sa Pagtuturo)
Paaralan: Baitang/ Antas: Grade 9
Guro: Asignatura: Filipino
Petsa / Oras: September 12 - 16, 2016 Markahan: Ikalawa
I. LAYUNIN
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
Tiyakinang pagtatamong layuninsa bawat linggona nakaangkla sa Gabaysa Kurikulum. Sundin ang pamamaraanupang matamoang layunin, maaari ring magdagdagng iba pang gawain
sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalamanat Kasanayan. Tinataya itogamit ang mga istratehiyang Formative Assessment. Ganapna mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman
ang kahalagahanng bawat aralindahil ang mga layuninsa bawat linggoay mula sa Gabaysa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayanat nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-
aaral ang pag-unawa sa
sanaysay gamit ang
teknolohiya at mga
pangatnig upang
makapaglahad ng sariling
opinion sa ilang
napapanahong isyu.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagbibigay ang mag-
aaral ng mahusay na
opinyon/pananaw tungkol
sa isang napapanahong
isyu.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Isulat ang code sa bawat kasanayan
Pag-unawa sa Napakinggan Pag-unawa sa Binasa
Paglinang ng Talasalitaan
Panonood
Pagsasalita
Pagsulat
Gramatika/Retorika
II. NILALAMAN
Ang nilalamanayang mgaaralinsa bawat linggo. Itoang paksang nilalayong iturong Guro mula sa Gabaysa Kurikulum. Maaari itotumagal ng isa hanggang dalawang linggo.
Gawain 1. Ang Malaking
Katanungan
Ang Kababaihan ng Taiwan:
Ngayon at Noong
Nakaraang 50 Taon
Pagbibigay Kapangyarihan
sa Kababaihang Pilipino sa
Pamamagitan ng
Estadistikang Kasarian
Opinyon Moy Ipahayag
III. KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturogagamitinsa bawat araw. Gumamit ng ibat-ibang kagamitanupang higit na mapukawang interes at pagkatutong mga mag-aaral.
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro pp. 52 pp. 53 pp. 54 pp. 55-56
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk pp. 118 -119 pp. 120-122 pp. 123-125 pp. 126-128
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo
2. Page 1 of 5
GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
(Pang-Araw-araw na Tala sa Pagtuturo)
Paaralan: Baitang/ Antas: Grade 9
Guro: Asignatura: Filipino
Petsa / Oras: September 12-16, 2016 Markahan: Ikalawa
IV. PAMAMARAAN
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
Gawinang pamamaraang itong buong linggoat tiyakin na mayGawainsa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayanang mga amg-aaral gamit ang mga istratehiya ng
formative assessment. Magbigayng maraming pagkakataonsa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isipng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalamanna inuugnaysa kanilang pang-
araw-arawna karanasan.
A. Balik-Aral sa Nakaraang Aralin at/o
Pagsisimula ng Bagong Aralin
Balik-aralan ang Malikhaing
Pagsulat.
Pagbibigay katuturan at
pagtalakay sa kahulugan ng
Sanaysay.
Ginawa niyo ba ang inyong
asaynment?
Pag-usapan kung ano ang
ibig sabihin ng
opinyon/pananaw?
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Pagbabasa sa maikling
talata at pagsagot ng mga
katanungan.
.Pag-usapan ang Sanaysay
at ang mga dapat isaalang-
alang bilang isang
mananaysay.
Ang babasahin na
inyongasaynment ay
naglalahad tungkol sa
kababaihang Pilipino.
Pagpapakita ng mga
larawan at inaatasan ang
mga mag-aaral na bumuo
ng pangungusap na
nagpapakita ng kanilang
opinyon/pananaw.
C. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa
Bagong Aralin
Tatawag ng ilang pares ng
mag-aaral upang ibahagi sa
klase ang nabuong sagot.
Basahin at unawain ng
mabuti ang sanaysay upang
malaman kung paano
masasalamin ang
kalagayang panlipunan at
kultura ng Silangang Asya.
Grapikong Tanong Sagot
Pagsagot sa mga tanong sa
bawat hanay nang naaayon
sa nauunawaan sa tekstong
binasa.
Mula sa kanilang mga
opinyon/pananaw ay ay
tatawag ang guro ng iilang
mag aaral na magbabahagi
ng kanilang mga nabuong
pangungusap.
D. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at
Paglalahad ng Bagong Kasanayan #1
Ano ang pangunahing ideya
ng akdang binasa mo?
Pagsuri sa mga kahulugan
ng salitang may salungguhit
batay sa pagkakagamit nito
sa sanaysay.
Paano ba maipapahayag
ang mga opinion/pananaw?
Makatutulong ditto ang
makukuhang kaalaman
tungkol sa mga pangatnig.
Sasagutin ng mga mag-
aaral ang mga Pokus na
Tanong.
3. Page 2 of 5
GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
(Pang-Araw-araw na Tala sa Pagtuturo)
Paaralan: Baitang/ Antas: Grade 9
Guro: Asignatura: Filipino
Petsa / Oras: September 12-16, 2016 Markahan: Ikalawa
IV. PAMAMARAAN
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
Gawinang pamamaraang itong buong linggoat tiyakin na mayGawainsa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayanang mga amg-aaral gamit ang mga istratehiya ng
formative assessment. Magbigayng maraming pagkakataonsa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isipng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalamanna inuugnaysa kanilang pang-
araw-arawna karanasan.
E. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at
Paglalahad ng Bagong Kasanayan #2
Awit ay Unawain
Pagbabasa ng ilang bahagi
ng awit na Dalagang
Pilipina na sinulat ni Jose
Jose Corazon de Jesus at
sa musika ni Jose G.
Santos.
Nagbago na ang kalagayan
at may mga bago ng batas
para sa pangangalaga sa
mga kababaihan.
Pagsasanib ng
Gramatika/Retorika.
Mahalaga na talakayin ito
dahil makatulong sa
isasagawang pagganap ng
mag aaral.
Ang mga mag-aaral ay susulat
ng isang editorial na
naglalahad ng kanilang
opinion/pananaw tungkol sa
napapanahong isyu sa bansa.
Tandaang ang pagganap ay
batay sa GRASPS.
F. Paglinang sa Kabiihasaan
(Tungo saFormative Assessment)
Pagsagot sa mga gabay na
tanong batay sa binasang
ilang bahagi ng awit.
Grapiko ng Talakayan
Pagsagot sa mga gabay na
nasa loob ng kahon at iba
pang mga kasunod na
tanong.
Magpababasa sa mga mag
aaral ng talata at mula rito
ay itatala ang mga
pangatnig na ginamit.
Goal: Gagawa ng isang
editoryal sa alinmang bansa sa
Asya.
Role: Editor sa isang
pahayagan.
Audience: Mambabasa ng
isang pahayagan.
Situation: Kailangang
makasulat ng isang editoryal
na magtatampok sa
napapanahong isyu sa
alinmang bansa s Silangang
Asya.
Performance: Pagsulat ng
Editoryal.
Standards: Mapanghikayat,
Makatotohanan,Kaangkupan
sa Paksa, Kawastuhan ng
Balangkas
G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-Araw-
4. araw na Buhay Paano mo maipapakita sa
iyong kapwa ang isang
tunay na dalagang Pilipina?
Pagsuri sa sanaysay at
paglapat sa totoong buhay
ang natutunan mula dito.
Palalimin pa ang
kasanayang panggramatika
sa paggamit ng pangatnig
sa pagbibigay ng sariling
opinion o pananaw.
Kailangan na alam natin ang
mga panibagong isyu sa ating
lipunan upang hindi tayo
mapag-iiwanan ng panahon.
Page 3 of 5
GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
(Pang-Araw-araw na Tala sa Pagtuturo)
Paaralan: Medina Natl. Comp. High School Baitang/ Antas: Grade 9
Guro: Annie B. Variacion Asignatura: Filipino
Petsa / Oras: September 12-16,2016 Markahan: Ikalawa
IV. PAMAMARAAN
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
Gawinang pamamaraang itong buong linggoat tiyakin na mayGawainsa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayanang mga amg-aaral gamit ang mga istratehiya ng
formative assessment. Magbigayng maraming pagkakataonsa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isipng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalamanna inuugnaysa kanilang pang-
araw-arawna karanasan.
H. Paglalahat ng Aralin Anong mabuting aral ang
mapupulot mula sa aralin?
Masasalamin sa sanaysay
na ang karapatan ng
kababaihan ay umuunlad
na.
Napakahalaga ang gamit ng
mga pangatnig upang
mabisang maipapahayag
ang opinion/pananaw.
Ang pagkakaroon ng
sariling pananaw/opinyon
ay isang karapatan. Huwag
lang abusuhin upang hindi
tayo makakasakit n gating
kapwa.
I. Pagtataya ng Aralin Pagwawasto sa mga
gawain at pagbibigay ng
marka.
Pagwawasto sa Grapiko ng
Talakayan.
Pagbibigay ng angkop na
puntos sa mga gawain.
Katumbas na iskor:
4 Napakahusay
3 Mahusay
2 Hindi mahusay
1 Kailangan pang linangin
J. Karagdagang Gawain para sa Takdang-
AralinatRemediation
Hanapin at pag-aralan ang
kahulugan ng Sanaysay.
Patuloy na pagbabasa sa
isa pang teksto na
Pagbibigay Kapangyarihan
sa Kababaihang Pilipino sa
Pamamagitan ng
Estadistikang Kasarian.
Paghahanda sa pagbuo ng
pangungusap na
nagpapahayag ng sariling
opinion/pananaw.
Alamin ang katuturan ng
Maikling Kuwento.
5. V. MGA TALA
Page 4 of 5
GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
(Pang-Araw-araw na Tala sa Pagtuturo)
Paaralan: Baitang/ Antas: Grade 9
Guro: Asignatura: Filipino
Petsa / Oras: September 12-16,2016 Markahan: Ikalawa
VI. PAGNINILAY
Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paanomo ito naisakatuparan? Ano pangtulong ang maaari mong gawin upang
silay matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba angremedial?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy
saremediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyunan sa tulong ng aking
punongguro at superbisor?
6. G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
Page 5 of 5