Thanks. this is good for the teacher who are teaching araling panlipunan for junior high school, I need to inform the teachers that is is useful in order to make a lesson more effectvie and and the deliver is very manageable. Thank you for all the support especially for this school year. this maybe very useful
This document discusses the PAKSA ISYU or topic issue, the groups that formed around it, events that occurred, results of those events, and important ideas related to the topic issue.
Gender refers to the socially constructed roles, behaviors, expressions and identities of men and women. Sex refers to the biological and physiological characteristics that define men and women. While sex is defined by biology, gender is a social construct that can vary across different cultures and over time.
Ang **akdang naratibo** ay isang uri ng panitikan na nagsasalaysay ng isang kwento o karanasan. Ito ay isang pagsasalaysay ng mga pangyayari na may layuning magbigay aliw, magturo, o magbigay aral sa mga mambabasa. Kadalasang gumagamit ng mga tauhan, tagpuan, at kaganapan upang maipahayag ang isang kwento sa isang tiyak na ayos o pagkakasunod-sunod.
Ang **akdang naratibo** ay may mga pangunahing elemento tulad ng **tauhan**, **tagpuan**, **tema**, **salungatan**, at **banghay**. Ang **tauhan** ang mga karakter na gumaganap sa kwento, mula sa pangunahing tauhan hanggang sa mga sumusuportang karakter. Ang **tagpuan** ay ang lugar at oras kung saan nagaganap ang mga pangyayari sa kwento. Ang **tema** naman ay ang pangunahing ideya o mensahe na nais iparating sa mambabasa. Ang **salungatan** ay ang problema o hamon na kinakaharap ng mga tauhan sa kwento, at ang **banghay** ay ang pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari mula sa simula, gitna, hanggang sa wakas.
Halimbawa ng akdang naratibo ay ang mga **maikling kwento**, **nobela**, at **talambuhay**. Sa mga akdang ito, ang manunulat ay nagkukuwento ng isang kwento na may mga tauhan at nagsisilbing gabay sa mga mambabasa upang matutunan ang mga aral na dulot ng kwento. Ang isang akdang naratibo ay maaaring magtaglay ng iba't ibang emosyon tulad ng saya, lungkot, takot, at pagmamahal, na nakatutulong upang mas maging makulay at buhay ang kwento.
Sa kabuuan, ang akdang naratibo ay isang mahalagang anyo ng panitikan na naglalaman ng mga kwento at karanasan na makapagbibigay ng kasiyahan at aral sa mga mambabasa.
1. BANGHAY ARALIN SA G10 ARALING PANLIPUNAN
QUARTER 2
DLP No. 2
PAUNLARIN
I. LAYUNIN
A. Kasanayan sa Pagkatuto
1. Nasusuri ang konsepto at dimensyon ng globalisasyon bilang isa sa mga
isyung panlipunan AP10GKA-IIa-1
Mga Layunin
1.1 Naibibigay ang kahulugan ng salitang Globalisasyon
1.2 Nailalahad ang pag-usbong ng Globalisasyon mula noon hanggang sa
kasalukuyan
1.3 Naipapaliwanag ang Konsepto at Dimensyon ng Globalisasyon.
II. NILALAMAN
B. Aralin/Paksa: GLOBALISASYON: Konsepto at Perspektibo
III. KAGAMITANG PAMPAGKATUTO
A. Sanggunian
Mga pahina sa Gabay ng Guro
Mga pahina sa Kagamitang Pang-mag-aaral
Mga pahina sa Teksbuk
Karagdagang kagamitan mula sa Portal ng LR
B. Iba pang Kagamitang Panturo
IV. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
a. Balik-aral: Tanong:Sagot. Hikayatin ang mag-aaral na makilahok sa balik-aral
sa pamamagitan ng pagbabahagi ng kanilang kaalaman sa tanong na ibibigay
ng guro.
Sa bawat kategorya, aling produkto
o serbisyo ang tinatangkilik mo?
TOOTHPASTE
FASTFOOD
SOFTDRINKS
SHAMPOO ?
?
?
?
2. b. Pagganyak : Larawan-suri: Suriin ang larawan at magbigay ng kuro-kuro o
pananaw sa menasaheng nais ipabatid nito.
c. Paglahad ng Layunin : Sa araling ito ay aalamin ang Globalisasyon, konsepto
at Perspektibo.
2. Panlinang na Aralin:
Gawain 1: Graphic Organizer
Panuto: Gamit Graphic Organizer, ipatala sa mag-aaral ang lahat ng salitang
kasingkahulugan o may kinalaman sa Globalisasyon. Pagkatapos ay bumuo ng
sariling kahulugan.
GLOBALISASYO
N
PAMPROSESONG TANONG
1. Ano ang kinakatawan ng mga tao sa larawan?
2. Bigyang tuon ang mga arrow,ano ang naisnitong ipahiwatig?
3.Ano ang nabuo mong ideya mula sa larawan?
4.Iapaliwanag ang iyong sagot.
3. 3. Pangwakas na Gawain
a. Paglalahat:
b. Paglalapat:
c. Pagtataya
Gawing batayan ng formative assessment ang graphic organizer na ginawa
ng mag-aaral
d. Pagpapahalaga
V. 1. MGATALA
_______________________________________________________________
2. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya _______________
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa
remediation
_________________________________________________________
C. Nakatulong ba ang remedial?_______ Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa aralin______________________________________________________
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation?________________
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong nang lubos?_________
___________________Paano ito nakatulong? _______________________
F. Anong suliranin ang aking naranasan na nasolusyunan sa tulong ng aking
punong- guro at superbisor?______________________________________
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?_________________________________________
Bakit kailangang makipag-
ugnayan ang isang bansa
sa iba pang bansa ?
PAMPROSESONG TANONG
1. Ano ang nabuo mong kahulugan ng Globalisasyon?
2. May pagkakiba/pagkakatuladba ang konsepto ng
globalusasyonnoon hanggang sa kasalukuyan?
3.Maituturing bang isyung panlipunan ang Globalisasyon?
Pangatuwiranan ang iyong sagot.
Ang Globalisasyon ay__________________________________
__________________________________.;