Thanks. this is good for the teacher who are teaching araling panlipunan for junior high school, I need to inform the teachers that is is useful in order to make a lesson more effectvie and and the deliver is very manageable. Thank you for all the support especially for this school year. this maybe very useful
This document discusses the PAKSA ISYU or topic issue, the groups that formed around it, events that occurred, results of those events, and important ideas related to the topic issue.
Gender refers to the socially constructed roles, behaviors, expressions and identities of men and women. Sex refers to the biological and physiological characteristics that define men and women. While sex is defined by biology, gender is a social construct that can vary across different cultures and over time.
1. BANGHAY ARALIN SA G10 ARALING PANLIPUNAN
QUARTER 1
DLP No. __11__
I. LAYUNIN
A. Kasanayan sa Pagkatuto
Natatalakay ang mga programa at pagkilos ng iba’t ibang sektor upang
pangalagaan ang kapaligiran AP10KSP- Ic-8
Natataya ang kalagayang pangkapaligiran ng Pilipinas batay sa epekto at
pagtugon sa mga hamong pangkapaligiran AP10KSP- Id-e-9
Mga Layunin
1. Naiisa-isa ang mga programa at pagkilos ng iba’t ibang sektor upang
pangalagaan ang kapaligiran
2. Napapahalagahan ang pagtutulungan ng iba't ibang sektor upang
pangalagaan ang kapaligiran
II. NILALAMAN
B. Aralin/Paksa: Suliraning Pangkapaligiran
III. KAGAMITANG PAMPAGKATUTO
A. Sanggunian
Mga pahina sa Gabay ng Guro 64-89
Mga pahina sa Kagamitang Pang-mag-aaral 51-81
Mga pahina sa Teksbuk
Karagdagang kagamitan mula sa Portal ng LR
B. Iba pang Kagamitang Panturo
IV. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
a. Balik-aral: Sabihin kung ang mga sumusunod na salita/parirala ay sanhi o
bunga ng mga suliraning pangkapaligiran
PAGPUPUTOL NG PUNO
FISH KILL
INDUSTRIYALISASYON
LABIS NA PAGBAHA
ENDANGERED SPECIES
2. b. Pagganyak
Panuto: Ipakita sa mag-aaral ang mga logo ng iba't ibang ahensiya na
tumutulong upang pangasiwaan ang kapaligiran. Pahulaan sa mag-aaral kung
ito ba ay ahensiya ng pamahalaan o Non Government Organization.
3. c. Paglahad ng Layunin
2. Panlinang na Aralin
Gawain 1: Meta cards
Panuto: aawat pangkat ay bibigyan ng paksa ng guro. Ang mahahalagang
kaisipan sa bawat paksa ay isusulat nila sa meta cards. Bigyan ng tamang oras
ang bawat pangkat upang gawin ang naiatas sa kanila. Matapos ang limang
minuto, hayaan silang ikabit ang mga meta cards sa pisara. Magtalaga ng mag-
uulat sa bawat pangkat.
Suliraning
Pangkapaligiran
Sanhi Bunga Epekto
Solusyong
Ginagawa
Programa ng
Pamahalaan at
iba't ibang
sektor (NGO)
1. Solid waste
2. Likas na yaman
a. Yamang
gubat
b. Yamang lupa
c. Yamang tubig
3. Climate change
Pamprosesong Tanong:
.
3. Pangwakas na Gawain
a. Paglalahat:
Tinalakaysaaraw na ito ang:
1._____________________________________________
2._____________________________________________
1. Paano masosolusyonan ang iba'tibang suliranin na nakakaapekto sa
kapaligiran?
2. Bakitsa kabila ng mga hakbang na ginagawa ng iba'tibang ahensiya
at sektor sa ating lipunan ay patuloy pa ring umiiral ang mga suliraning
nakakaapekto sa kapaligiran?
3. Paano kaya makakamitang pag-unlad nang hindi nalalagay sa
panganib ang ating kalikasan?
Sa araling ito ay tatalakayin ang;
1. Mga programa at pagkilos ng iba’t ibang sektor upang
pangalagaan ang kapaligiran
2. kalagayang pangkapaligiran ng Pilipinas batay sa epekto at
pagtugon sa mga hamong pangkapaligiran
4. b. Paglalapat:
Gawain: Sa aking komunidad
Magsaliksik ng programa para sa solid waste management / climate
change na ipinatutupad sa inyong paaralan o barangay. Gumawa ng
presentation tungkol dito.
Rubric para sa presentation
Pamantayan Deskripsiyon Puntos
Nilalaman
Makatotohanan ang nilalaman ng presentasyon.Gumamit
ng mga larawan, datos, at iba pang sanggunian upang
suportahan ang impormasyong binanggit sa
presentasyon.
10
Pagsusuri
Naipahayag ang mga dahilan ng mga kinahaharap na
pagsubok o pagtatagumpay ng programa at
nakapagbigay ng mungkahi upang magpatuloy ang mga
ito.
10
Pagkamalikhain
Gumamit ng malikhaing paraan sa paglalahad ng
programa.
5
Kabuuan 25
c. Pagtataya
Panuto: Buuin ang sumusunod na pahayag:
1. Ang solid waste ay tumutukoy sa _____________________________.
2. Inilalarawan ang deforestation bilang __________________________.
3. Tumutukoy naman ang Climate Change sa _____________________.
4. Ang mga suliranin at hamong pangkapaligiran ay magkakaugnay dahil
________________________________________________________.
5. May kaugnayan ang mga suliraing pangkapaligiran at ang Climate Change
dahil ____________________________________________.
d. Pagpapahalaga
V. 1. MGATALA
_______________________________________________________________
2. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya _______________
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa
remediation
_________________________________________________________
C. Nakatulong ba ang remedial?_______ Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa
aralin________________________________________________________
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation?________________
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong nang lubos?_________
___________________Paano ito nakatulong? _______________________
F. Anong suliranin ang aking naranasan na nasolusyunan sa tulong ng aking
punong- guro at superbisor?______________________________________
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?___________________________________________